ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำการเลือกรถสำหรับ ผู้ชายคนโสด งบ 1.0-1.2 ล้านบาท  (อ่าน 12447 ครั้ง)

ออฟไลน์ DArkMaster

• Sr. Member
Focus
320d
 ;D

ออฟไลน์ PuM

• Jr. Member
  • **
    • iPum
โจทย์เดียวกับผมเมื่อ 3 ปีก่อนเลยครับ ตอนนั้นจัด Focus TDCi ไป ส่วนตัวตอนนี้ยังชอบรถคันนี้อยู่มาก แต่ซื้อใหม่คงไม่เอาฟอร์ด น่าจะไปเลือก Mazda 3 มากกว่าครับ (อาจจะรอดูตัว Sky Active)

ออฟไลน์ Adamas

• Full Member
เอา MAZDA 3 (2.0) 2014 เอาเเค่รุ่น 8 แสนพอ
เงินที่เหลือไปหา DUCATI MONSTER 795 ขี่
ได้มีก๊วนทั้ง เก๋ง ทั้ง มอไซต์ บันเทิงสุดๆ
คนที่ไม่มีเป้าหมายในชีวิต จะต้องทำงานให้คนที่มีเป้าหมายไปตลอดชีวิต

ออฟไลน์ scotch_fillet

• Hero Member
ไม่ออกงานสังคม, ไม่เที่ยวไม่ดื่ม, ไม่เลี้ยงเด็ก ...
ตอนแรกจะบอกว่า ไปทาง Altis เหอะ

แต่คิดไปคิดว่า  ท่าทางการขับรถคงจะไปเป็น life enjoyment อย่างเดียวของคุณเขา

เพราะงั้นเลยขอแนะนำ S60 ครับ

feeling การขับบอกตรงๆว่า คงไม่แซ่บเท่า E90 เกือบจะคนละอารมณ์กันเลย แต่ก็ให้ความมั่นใจในช่วงความเร็วสูงได้พอๆกันครับ
ที่แน่ๆ อัตราเร่งดีกว่า E90 พวก 320, 318 พอตัวน่ะ
ของเล่น option ก็มาเยอะ มาคุ้มกว่าครับ

ออฟไลน์ Parinceo

E90 ต้อง 320d เท่านั้นครับ

จากตัวเลือก ถ้ารอได้เอา Mz3 เลยครับ
ถ้าไม่ได้ Focus 2.0 ครับ
E90 ตัว 318i กับ 320i นี่ซดและอืดมากเลยๆใช่มั้ยครับ

พอสมควรครับ ถ้าขับเรื่อยๆไม่น่ามีปัญหา
แต่คือ ดีเซลตอนนั้นมันดีกว่าเยอะมากๆ จนทำให้มันดูไม่คุ้มที่จะซื้อมาใช้อ่ะครับ

ออฟไลน์ AkE

Accord 2.0 คับหาเพื่อนๆ 555 เชียร์ Accord กับ ถ้ายอมมือสองก้ 320d คับ

ออฟไลน์ PravitPP

• **
กลุ่มรถใหม่ งบ 1.0-1.2 ล้านบาท
Mazda 3 2.0 Y2014 มือ1
ปล. New Altis 2014 ตัวเลือกตกไปหรือเปล่าครับ  :D

กลุ่มรถมือสองยุโรป งบ 1.0-1.2 ล้านบาท
BMW 320i (E90) Y2009-2010 มือ2

ออฟไลน์ hutzero

Mazda 3  เงินที่เหลือไปทำอย่างอื่นในอนาคตได้อีกเยอะ

ออฟไลน์ BhuBhu

• Full Member

ออฟไลน์ HYDE--

รถใหม่ Mazda 3 2.0 / Focus 2.0
ถ้าเน้นสมรรถนะ รถ D-segment เครื่อง 2.0 คงตอบโจษย์ไม่ได้หรอกครับ เพราะผมใช้ 2.4 รู้สึกยังแรงไม่พอในบางอารมด้วยซ้ำ

มือสอง
ถ้าจะเล่น BMW ผมว่า เล่นพวกเครื่อง 6 สูบ หรือ เพิ่มอีกหน่อยเอาดีเซลเถอะครับ

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
คำว่ามาสด้า 3 2014 คือตัวสกาย หรือตัวเก่าโล๊ะสต๊อก?  ผมงงคำจำกัดความพอสมควร เพราะถ้าเป็นตัวสกาย รู้ได้ไงว่าขับดี?

แต่ถ้าเป็นตัวเก่า 2.0 โล๊ะสต๊อก บอกได้ว่าขับดีระดับหนึ่ง เครื่อง 2.0 ของมาสด้าเองก็ไม่ได้แรงอะไรมากมาย แต่ขับสนุกมั๊ย
พอสมควรครับ เพิ่งเอาไปอัดมา กลับจากอยุธยา ถนนห่วยๆ ที่อิมวิ่งกระด้าง มาสด้าวิ่งฉิวครับ ตึงๆ ไม่กระด้างนะ

แต่แรงเครื่องไม่เท่าไหร่ครับ อาจจะต้องทำนิดนึงถ้าจะขับแบบติดเท้านะ แต่ถ้าเทียบกับอิม อิมไปไวกว่าไม่เห็นฝุ่น

ถ้าหารถมือสอง ที่ขับขี่ดีๆ งบล้านต้นๆ อิมหน้าหมูก็น่าสนครับ หารถแท้ที่เป็น 2.5Turbo จะขับง่ายไม่ต้องลากมาก
แต่ถ้าได้รถแท้ 2.0 คอแดง เกรงว่าจะล้นงบไปพอสมควรครับ

อ่อ ซูบารุ ไม่จุกจิกครับ ได้รถช่วงล่างดีมากๆ ดีกว่ามาสด้าสามเยอะครับ เข้ากับฉายา ขับสี่ มีหอย ชอบสอย รถสปอร์ต ครับ
เอาไว้เป็นอีกตัวเลือกครับ แต่คุณต้องรับค่าน้ำมันได้นะ....

ข่าวดี....จะมาสด้าสาม หรือ อิมเพรสซ่า วิ่งในเมือง แดรกพอๆกัน...
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ earth3005

• **
รายได้ 100k+ ซื้อยุโรปมือหนึ่งก็ได้นิครับ จะลำบากมือสองทำไม ?

ถ้าแบบนั่นจำไม่เหลือตังเติมน้ำมันนะครับ 55555
คิดดูดีๆครับผ่อนอย่างน้อยๆก็4-5หมื่นเเล้ว ไหนจะค่าบ้านค่ากินนู่นนี่นั่น ค่าเสื่อมอีก  :-X

ออฟไลน์ pimmy

• **
ขอเพิ่มอีก 1 ทางเลือกสำหรับรถมือ1 นะคะ 
ดูจากสเปค ที่คุณเจ้าของกระทู้ (ระบุคำถาม: กำลังเครื่องยนต์, ความคล่องตัวในเมือง, ขับขี่ความเร็วสูงระหว่างจังหวัด, อัตราการบริโภคน้ำมัน (ไม่ติดแก๊ส), )
เราเสนอ All new corolla Altis 2014 ที่เครื่องยนต์ที่มีระบบส่งกำลังถึง 7 สปีด ที่ทำให้อัตราการเร่งเป็นไปได้อย่างราบลื่น ควบคุมง่าย และถูกออกแบบมาให้ช่วยเซฟในเรื่องของการประหยัดน้ำมัน ไงคุณเจ้าของกระทู้น่าจะลองไปทดลองขับดูที่ศูนย์นะ ชอบไม่ชอบค่อยตัดสินใจอีกที อ้อ อีกอย่างงบที่คุณตั้ง ได้ตัว ทอป สบายๆเลย

ออฟไลน์ pitydog

• **
ถ้านอกตัวเลือกนะครับ civic minorchange (รอตัวใหม่)

ในตัวเลือก  mazda3 (รอตัวใหม่) ไม่ก็ accord G9 ครับ
แล้วแต่ว่าอยากได้แนวไหน ผมว่าถ้า accord จะหรูๆใหญ่ๆ มาสด้าเหมือนจะออกวัยรุ่นกว่า

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
All new Mazda3 Gen3

ออฟไลน์ jikadoozy

• Newbie
  • *
Toyota Prius ครับ

เหตุผลขอนำมาตอบโจทย์ทีละข้อดังนี้ครับ

โสด - ไม่จำเป็นต้องรถคันใหญ่ หรือนั่งได้เยอะ
อายุ 34 - Character รถเหมาะกับอายุ
กทม. - เป็นไฮบริด ประหยัดน้ำมัน สู้รถติดได้
รายได้ 100K+ - เหลือๆ สำหรับคันนี้
ไม่ออกงานสังคม, ไม่เลี้ยงเด็ก - แต่ถ้าจะออกงานขึ้นมาก็ไม่ขี้เหร่
กำลังเครื่องยนต์ - อัตราเร่งอยู่ในกลุ่มหัวแถว สำหรับรถมือ 1 งบนี้
ความคล่องตัวในเมือง - รถคันไม่ใหญ่ จอดง่าย
ขับขี่ความเร็วสูงต่างจังหวัด - แรงระดับนึง เร่งแซงได้ ช่วงล่างอยู่ในเกณฑ์ดี ไว้ใจได้, ถุงลมจัดเต็ม
อัตราการบริโภคน้ำมัน ไม่ติดแก๊ส - ประหยัดที่สุดในงบนี้แน่นอน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 22, 2014, 14:49:41 โดย jikadoozy »