ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนช่วยพิจารณาหน่อยครับ ระหว่าง Civic FD / Misu EX / Mazda 3  (อ่าน 11735 ครั้ง)

ออฟไลน์ penthouse

• Newbie
  • *
คือผมต้องการที่จะซื้อรถ แต่ลังเลกับตัวเองด้วยปัจจัยหลายๆ อย่าง นอนคิดนั่งคิดมาหลายวันแล้ว แต่ผมก็ยังหาข้อสรุปให้ตัวเองไม่ได้สักที ว่าจะเลือกซื้อรถมือ 1 ครั้งแรก เป็นคันไหนดี ปัจจุบันผมขับ Civic ไดแมนชั่น 1.7 Vtec อยู่ ใช้รถมา 4 ปีแล้วครับ พอดีเป็นช่วงจังหวะที่กำลังจะเปลี่ยนรถอีกครั้ง และครั้งนี้ของผมตองการรถมือ 1 ปัจจัยแรกที่ผมอยากจะรถคันใหม่คือ 1. ต้องเป็นรถสีขาว 2. ราคาคุ้มค่า ไม่แพงเกินกว่าที่จะจ่ายได้ 3. ชอบรถแรง อัตราเร่งดี รถที่ผมไปดู และลองขับในงาน Motor EXPO ผมคัดเลือกมาแล้ว 3 คัน ได้แก่ 1.Civic FD 2. Misu EX 3. Mazda 3 ผมขอชี้แจงตามที่ผมคิดเอาไว้ดังนี้นะครับ

1. Civic FD 1.8 ส่วนตัวแล้ว คันนี้เป็นรถที่ผมชอบ และอยากได้ที่สุด ที่บ้านลุงผมก็ซื้อ FD มาใช้ และผมก็ได้มีโอกาสขับรถของลุงมาแล้วหลายครั้ง ผมชอบทรงของ FD มากที่สุด แต่ แต่ คันที่ผมต้องการ ผมต้องการสีขาวเท่านั้น ซึ่งต้องเป็นตัว E ปัจจุบันราคา 914,000 บาท ผมได้ทำการพูดคุยกับ Sale และต่อรองอย่างเต็มที่แล้ว ซึ่งราคาเงินดาว์น เงินผ่อน ค่าเบี้ยประกันชั้น 1 ค่อนข้างโหดเกินไปนิด ที่คุยกับ Sale และกดตัวเลขเงินผ่อนออกมาเฉลี่ย 13,000 บาท/ปี ผ่อนที่ 5 ปี รายได้ผมเฉลี่ยเดือนนึงประมาณ 30,000 บาท ผมกลัวว่าจะผ่อนไม่ไหว คือผ่อนไหวก็พอได้ แต่กลัวว่าเงินมันจะไม่คล่องตัว

2. Misu EX 1.8 ตัว ผมมีโอกาสลองขับประมาณ 3 ครั้งแล้ว และในงาน Motor EXPO ผมก็ลองทั้งเครื่อง 1.8 และ 2.0 ซึ่งรถที่ผมรับได้กับราคา ก็ต้องเป็นตัว 1.8 ส่วนตัวแล้ว ผมชอบบุคคลิกในการขับขี่ของเจ้า EX ที่สุด คือขับสนุกมากๆ เครื่องยนต์ พวงมาลัย เกียร์ เบรก การทรงตัว คือมันสมบูรณ์แบบลงตัวสำหรับผมมากๆ ผมเคยใช้ E-Car มาก่อนเหมือนกัน และห่างหายไปจาก Misu มานาน Misu กลับมาคราวนี้ เอาผมแทบคิดหนักเลย คืออยากได้ แต่ แต่ ตอนนี้มันยังไม่มีสีขาว ซึ่งเป็นปัจจัยหลักในการซื้อรถของผม อีกอย่างที่ผมไม่ชอบ คือการออกแบบและการตกแต่งภายในของ Misu EX คือมันธรรมดาไป มีตำแหน่งเกียร์นี่แหละ ที่ให้ความสัมผัสที่ดี และเสียงปิดประตูที่ไม่ได้ความสักเท่าไหร่ มันปองป๊องยังไงไม่รู้

3. Mazda 3 1.6 / 2.0 ใน 3 คันที่ผมเลือกมานี่ เจ้า Mazda 3 สำหรับผม เป็นตัวเลือกสุดท้าย คือผมมีโอกาสทดลองทั้งเครื่อง 1.6 และ 2.0 คือ 2.0 ตัวTop มันยอดเยี่ยมอย่างที่ผมต้องการ แต่ราคาก็พอจะทราบกันอยู่ ผมไม่ไหวอยู่แล้ว เพราะฉะนั้นตัว 1.6 คือตัวเลือกที่ผมสนใจที่สุด ที่ผมชอบเจ้า Mazda 3 รูปทรงสวย ภายในออกแบบมาชอบที่สุดจาก 3 คันที่เลือกมา ช่วงล่างหายห่วง คือกระด่างได้ใจ ผมชอบช่วงล่างแนวหนึบๆ อยู่แล้ว ออฟชั่นครบ ให้มาตั้งแต่ตัว 1.6 อุปกรณ์ตกแต่งของแถม ทาง Sale ก็ยกมาให้เต็มที่ ทั้งประกัน ทั้งชุดแต่ง แถมส่วนลดเงินสดอีก 50,000 โอโห! แทบจะวางเงินดาว์นไปเลย แต่ แต่ เครื่องยนต์ 1.6 ไม่ไม่แรงพอ ตอบสนองสิ่งที่ผมต้องการด้านอัตราเร่งแซงไม่ได้ คืออย่างที่บอกข้างต้น ไดแมนชั่น 1.7 ผมคันเก่า จะแรงกว่ารถคันใหม่ได้ยังไง ผมเลยตัดสินใจไม่ถูก

สรุป : ใครพอมีแนวคิดยังไง ช่วยแบ่งปันมาหน่อยนะครับ เผื่อผมจะได้ยึดแนวทางใดสักทางในการเลือกรถคันใหม่สักที ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 09, 2009, 10:17:59 โดย penthouse »

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
Re: รบกวนช่วยพิจารณาหน่อยครับ ระหว่าง Civic FD / Misu EX / Mazda 3
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2009, 10:30:18 »
งั้นคงต้องตัดมาสด้าออกครับ ข้อหาเครื่องไม่แรงและวิ่งความเร็วคงที่ไม่ประหยัด
ทีนี้ ถ้าอยากเน้นสมรรถนะ ก็แลนเซอร์ก็ได้ครับ กลัว ซีวิคออกมามีปัญหา

ออฟไลน์ superpock

• Jr. Member
  • **
Re: รบกวนช่วยพิจารณาหน่อยครับ ระหว่าง Civic FD / Misu EX / Mazda 3
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2009, 11:00:56 »
ไม่รู้จะช่วยยังไงนะครับ  เพราะรถคันหละ8แสนดาวน์25เปอร์เซนต์ผ่อน4ปีก็1.3หมื่นขึ้นทุกคันอยู่แล้วหละครับ เอางี้สิครับพยายามขายคันเก่าให้ได้แถวๆ5แสนแล้วเอาไปดาวน์คันใหม่50เปอร์เซนต์ผ่อน3ปีคงไม่ถึงหมื่นหรอกมั้งครับ

แลนเซอร์EXสีขาวคงต้องคอยอีกนานเลย มาสด้า3 1.6ได้สวยหนืบ แต่อึดและซดเกินพี่น้อง  จะเอาสีขาวราคาไม่ถึง8แสนนั่งสบาย อะไหล่เพียบ ประหยัดและวิ่งดี ก็อัลติส1.6Eสิครับ  อิอิ  ผมก็ว่าสวยดีออก

ออฟไลน์ joufo

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2009, 11:02:52 »
ถ้าเอาสีอื่นได้ ก็มาเชียร์แลนเซอร์ครับ

จริงๆ ผมไม่ชอบแลนเซอร์ที่มันมีเฉพาะสี "เกรย์ สเกล" (เฉดสีเทา ได้แก่ เงิน เทา ดำ)
(หมายเหตุ -- เฉดสี เกร์ยเสกล จะเป็นสีที่ไล่โทนตั้งแต่สีขาว ไปสีดำ ครับ)

ส่วนสีแดงก็นะ....แดงอย่างนั้น อย่าเอามาขายดีกว่า มันไม่เหมาะกับตัวรถเลย

ผมเป็นคนชอบสีแดง แต่เห็นสีแดงในแลนเซอร์แล้ว ส่ายหน้าเลยครับ เอาสีแบบนั้นมาขาย คิดได้ไง

หรือถ้าไม่คิดมาก อยากได้จริงๆ ซื้อสีอะไรก็ได้ (แนะนำสีเงิน) มาใช้สักพัก
แล้วก็ไปเปลี่ยนสีครับ
เดี๋ยวนี้อู่สีดีๆ เยอะครับ

สรุปแล้ว ซื้อทีด้า สีขาวครับ  ;D ;D

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2009, 11:14:42 »
เพิ่ิมให้คิด อีกนิด MITSU ใช้ E85 ได้ นะครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2009, 12:08:11 »
เรียนคุณ joufo : ให้เอายังงั้นเลยเหรอครับ เปลี่ยนสีรถเลย ผมใจไม่กล้าพออะครับ รถมือ 1 ด้วย ถ้ารถสัก 5 ปี 10 ปี นี่ผมไม่ลังเลเลยครับ

ออฟไลน์ ohaboy

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2009, 12:13:57 »
เชียร์ mitsu e85 1.8 ครับ ::) ::)

ออฟไลน์ Arty

• **
  • ???????????????...
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2009, 12:52:53 »
อยากให้ตัดประเด็นเรื่องสีออกไปก่อนครับ แล้วมองดูรถที่เราถูกใจที่สุดก่อน
เพราะหากยังมีประเด็นเรื่องสีขาวอยู่ คุณจะไม่มีทางได้รถที่เหมาะกับคุณเลยนะครับ มันก็จะมาติดตรงสีนี่แหละ

อีกประการนึง ถ้าอยากได้ civic รุ่น E สีขาวเนี่ย ลองดาวน์เพิ่มอีกนิดนึงดีมั้ยครับ
เพราะว่า แค่เงินดาวน์เพิ่มมาสัก 5 หมื่น ก็ลดเงินผ่อนต่องวดไปได้ หลักพันบาทแล้วนะครับ
รายได้ต่อเดือนประมาณ 30000 เงินสัก 5 หมื่นบาท ไม่น่าจะเหลือบ่ากว่าแรงในการเก็บนะครับ อย่างน้อย มอเตอร์โชว์คราวหน้า เดือน เมษา ก็น่าจะได้แล้ว

ออฟไลน์ S77

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2009, 13:06:52 »
สรุปว่า

1. Civic FD 1.8 ชอบและอยากได้ที่สุด แต่กลัวว่าจะผ่อนไม่ไหว หรือพอได้แต่เงินมันจะไม่คล่องตัว

2. Misu EX 1.8 รับได้กับราคา ชอบบุคคลิกในการขับขี่ที่สุด แต่ ตอนนี้มันยังไม่มีสีขาว และภายในของ Misu EX มันธรรมดาไป

3. Mazda 3 1.6 รูปทรงสวย ภายในออกแบบมาชอบที่สุด ทาง Sale ก็ยกมาให้เต็มที่ แทบจะวางเงินดาว์นไปเลย แต่ เครื่องยนต์ 1.6 ไม่ไม่แรงพอ

ปัญหาของ Civic FD 1.8 (เรื่องเงิน) นั้น ถือว่าซีเรียสที่สุดในชีวิตจริง ถ้ามีอะไรเกิดขึ้นที่ต้องใช้เงินละก็ อาจทำความเดือดร้อนให้คุณได้มากที่สุด สมควรตัดทิ้งเป็นตัวแรก

EX 1.8 นั้น คุณจะมีความสุขเวลาขับแต่อาจจะเบื่อกับภายใน
M3 1.6 นั้น ตรงข้าม คุณจะมีความสุขกับอุปกรณ์ภายใน แต่เซ็งกับการขับ

ก็ลองตัดสินใจดูละกันว่าอะไรสำคัญกับคุณมากกว่า

ส่วนเรื่องสีน่ะ สีขาวมาแรงตอนนี้ แต่ปีหน้าก็อาจจะไม่เทรนแล้วก็ได้ ดูแลรักษาก็ยากนะ คิดเป็นเรื่องรองลงไปดีกว่า

สุดท้าย สรุป เชียร์ทีด้า เหมือนข้างบน 555 ล้อเล่น...
เป็นเรานะ ถ้าความดีงามมันพอๆกัน ก็คงจะเลือกที่ราคานั่นแหละ (ถ้าใช้ไม่นาน ก็คำนึงถึงราคาขายต่อเล็กน้อย ถ้านานก็ตัดไปได้)

ความเห็นส่วนตัวนะ รถน่ะ เป็นสิ่งที่ทำให้ชีวิตสะดวกสบายและสร้างความสุขใจได้ แต่ก็ไม่ควรให้มันมาเป็นภาระมากเกินไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 09, 2009, 13:12:52 โดย S77 »

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2009, 14:23:21 »
จากข้อกำหนดที่ให้มา ผมรู็สึกว่า มันจะใกล้เคียงกะซีวิคมากที่สุด

EX ไม่มีสีขาว ตัดไป
3 เครื่องไม่แรงพอ
FD ค่างวดแพงไปนิด

ผมจึงคิดว่าน้ำหนักตรงค่างวด ไม่น่าส่งผลต่อพี่มากเท่าไหร่
3 ผ่อนถูกกว่า แต่เมื่อซื้อไปขับแล้วมันเสียอารมณ์ เสียความรู้สึก
เป็นผมจะยอมเพิ่มเงิน เพื่่อเอาสิ่งที่เราประทับใจมากกว่า
ถ้าคิดว่าจะซื้อตามความชอบนะ
อาจจะพอกัดฟันผ่อนเพิ่มอีกได้ เมื่อเทียบกะเงินเดือนที่พี่ได้
แต่อาจจะเสี่ยงดวงนิดนึงกะซีวิค ที่ตอนนี้รู้สึกจะมีปัญหาเยอะเหลือเกิน

ทีด้า 1.8 ผมคิดว่าเป็นทางออกที่ดี ถ้าพี่ไม่ติดเรื่องรูปลักษณ์
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

• Newbie
  • *
Re: รบกวนช่วยพิจารณาหน่อยครับ ระหว่าง Civic FD / Misu EX / Mazd
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2009, 15:03:29 »
ขอขอบคุณทุกๆ ท่านและทุกๆ ความเห็นดีๆ อย่างน้อยๆ ผมต้องพิจารณาความชอบ กับราคาที่เหมาะสมอีกที ความสุขที่ได้จากรถที่ชอบมันก็ใช่ แต่ถ้ามันสร้างภาระมากเกินไปมันก็ทุกข์อีก ^_^ OK เมื่อก่อนผมซื้อรถมือ 2 มาตลอด เลยไม่มีโอกาสได้เลือกสีที่ชอบเลย เลือกแต่รถสภาพพอใช้ได้ ไม่ชนหนักมา อะไหล่ไม่แพงมาก พอครั้งนี้ผมเลยอยากจะเลือกอย่างที่ต้องการสักครั้งก็นะ ค่าใช้จ่ายมันก็เป็นตัวกำหนดรถที่จะเลือกอีก

เรียน คุณ S77 คุณ joufo และคุณ Pladaek
ไม่ใช่ว่าไม่ชอบ Tiida นะ ชอบมากเลยแหละ แต่ต้องเป็นตัว 5 ประตูนะ ยังนึกแปลกใจอยู่เลย ทำไมเสียงปิดประตู Tiida ดูแน่นกว่า 3 คันที่ผมลองมาทั้งหมด แถมอัตราเร่งก็ดี เครื่องเงียบมาก ยิ่งตัวใหม่มีแอร์อัตโนมัติแล้ว ยิ่งอยากได้ แต่ผมชอบรถซีดานมากกว่าครับ และผมไม่ชอบตัว 4 ประตูอย่างรุนแรง แถมดีไซด์ภายในรถ ผมไม่ชอบครับ เลยไม่นำมาเป็นตัวเลือกในการตัดสินใจซื้อ 

ออฟไลน์ gateaux

• Sr. Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2009, 17:28:05 »
3 ตัดทิ้ง เพราะคุณชอบความแรง  ถ้าทุกวันที่เหยียบคันเร่ง คุณมีแต่ความเสียดาย ซื้อไปก้อไม่มีความสุขครับ

FD ตัดทิ้ง เพราะคุณไม่ไหว ถ้าตอนนี้คุณยังคิดว่าไม่ไหวแล้ว ผ่อนไป ผมว่าหนักกว่าที่คิดแน่ๆ ตัดใจเลยดีกว่า โอกาสหน้ายังมี รถไม่ใช่เมีย ที่ต้องมีคนเดียวตลอดชีวิต

ก้อเหลือแค่ EX  อาจมีบางอย่างที่ไม่พอใจ  แต่  รักในสิ่งที่เหมาะสมกับเรา แค่นั้นก้อเพียงพอที่จะครอบครองได้อย่างมีความสุขแล้วครับ

ออฟไลน์ Jump

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2009, 18:33:36 »
ผมดาวน์ civic 1.8E  509000 ยังผ่อน เดือนละ 7550 เลยครับ 60 เดือนด้วย ดอก 2.45 เอง
ข้างๆบนบอกดาวน์ 5 แสน ผ่อนสามปีไม่ถึงหมื่น นี่ไม่ได้แน่
เก็บเงินดาวน์เพิ่มอีกหน่อยแล้วมาเป็น สาวก defect club กัน อิอิ  ;)
LIKE A BOSS!!

ออฟไลน์ obiwan001

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2009, 19:03:07 »
ถ้ารอไหว ผมเชียร์ EX เพราะได้ยินเซลส์คุยกับผมว่าอีกประมาณ 6 เดือน เจอกัน สีขาว เหอๆ

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2009, 21:33:47 »
สบายกระเป๋า สบายใจ EX โลดครับ
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ koruru

Re: รบกวนช่วยพิจารณาหน่อยครับ ระหว่าง Civic FD / Misu EX / Mazd
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2009, 21:54:52 »
ผมแนะนำเลยคับ  อย่าซื้อ (ตอนนี้คับ)
civic คันของคุณ ก็ดีอยู่แล้วนิคับ ประหยัดน้ำมันด้วย
รถก็ไม่ได้เก่ามากมาย ทนใช้อีก 2 ปี หลังจากนี้ดีกว่ามั้ยคับ
หรือ นานเกินไป อีก 6เดือน เฟียตร้า มั้ย ลองดูก่อนได้คับ

คุณเก็บเงินตอนนี้ วันข้างหน้าก็ยังมีรถดีๆออกมาใหม่ๆนะคับ
หรือว่า คุณจำเป็น ต้องซื้อรถใหม่ แล้ว รถคันเก่าละ เอาไปไว้ไหน
หรอคับ ผมก็ใช้ รถรุ่นเดียวกับคุณ ปี02 แถมเครื่อง EXI อีกตั่งหาก
No Airbag No ABS ผมก็ทนใช้คันนี้ต่อไป ทั้งที่คุณพ่อ จะซื้อ lancer ex 2.0
ให้ ผมยังไม่อยากได้เลยคับ เพราะ 1.ภายในห้องโดยสารรับไม่ได้ 2.ไม่มีสีขาว
3.ออฟชั่น ไม่ค่อยโดนเท่าไหร่ ผมมานั่งคิดๆ ถ้าเราซื้อมาแล้วเราต้องใช้รถไปอีกหลายปี
ถ้าเราไม่ทุกใจ เราก็ไม่มีความสุข ผมก็เลยใช้คนเดิม ดีกว่า เพราะผมมีความสุข
กับการใช้รถคันเดิม คับ

ลืมบอกไปคับ อีก ไม่เกิน2ปี หลังจากนี้ civic mazda3 focus จะออกไหม่พร้อมๆกันเลยนะคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 10, 2009, 22:27:15 โดย koruru »

ออฟไลน์ akkavit

• Full Member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2009, 23:46:04 »
เลือก EX 1.8  ประหยัดด้วยเชื่อเพลิง E85

แล้วนำมา เปลี่ยนสีเอง เป็นขาว

ออฟไลน์ joufo

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2009, 09:47:13 »
ที่เชียร์ทีด้า เพราะถ้าเอาประหยัดเงิน ออพชั่นครบๆ
(ขับดีรึเปล่าไม่รู้ เพราะไม่เคยขับยาวๆ แต่ขับสั้นๆ แล้ว ผมว่าก็ใช้ได้นะครับ)

ทีด้าตอบโจทย์ได้ดีมากในราคาแค่ 799,000 บาท เองครับ

(ขณะที่ แลนเซอร์ใหม่ ตัวท๊อปราคา 899,000)

ผมว่าเลือกรถที่เราชอบก่อนดีกว่าครับ
แล้วตามมาด้วยเงินที่ต้องจ่ายว่าไหวรึเปล่า

ผมลังเลไม่เลือกแลนเซอร์ เพราะไม่ถูกใจสีมันนี่แหละครับ
หุหุ

(เปล่าหรอกครับผมมองว่า ถ้าซื้อตัวทอป ผมไปซื้อ ปาเจโร่ สปอร์ท ดูจะคุ้มค่ากว่า)

ออฟไลน์ digitalss

• **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2009, 15:10:35 »
เห็นด้วยกับคุณ koruru ครับ
มีรถอยู่แล้วจะซื้อใหม่ทำใมครับ ไม่มีจะไ่ม่ว่าเลย
เงินแค่นี้ผ่อน civic ไม่ไหว ผมว่าอย่าซื้อเลยดีกว่า ดูเงินเป็นหลักครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2009, 09:12:58 »
คืออย่างงี้ครับคุณ digitalss และคุณ koruru

ที่ผมอยากได้ใหม่ ผมมีเหตุผลอยู่ 2 ประการครับ คือ
1. ผมใช้เจ้าไดแมนชั่นมา 4 ปีแล้ว อาการเห็นรถใหม่แล้วอยากได้ มันก็มีมาตั้งนานแล้วเช่นกัน ไม่ใช่ว่าไม่ชอบคันเดิมหรอกครับ แต่มันโดนความโลภเริ่มเข้าครอบงำ
2. ถึงจะใช้เจ้าคันนี้อยู่ ผมก็ยังผ่อนไม่หมดครับ เจ้าไดแมนชั่นที่ซื้อในช่วงแรกๆ มือ2 ผมดาวน์น้อยมาก มันจึงผ่อนแพง ตกเดือนละ 8,250 บาท 5 ปี และมันก็เริ่มที่จะเสียบ้างแล้ว อุปกรณ์บางตัวก็เริ่มเสื่อมตามอายุการใช้งาน ผมเลยมาคิดดูว่า ไหนๆ ก็ผ่อนแพงอยู่แล้ว ต้องมาเสียค่าซ่อมโน้นซ่อมนี่อีก มันคงไม่ OK เท่าไหร่ ถ้าผมตัดใจออกมือ 1 ไปเลย อย่างน้อยๆ ค่าซ่อมบำรุงในระยะ 3-5 ปีแรก ผมคงไม่ต้องมานั่งกังวลมากอย่างนี้ ผ่อนไปแต่ก็แลกกับความสบายใจกว่า OK แหละมือ 1 มันอาจจะไม่สมบูรณ์ 100% อย่างที่ผมหวัง แต่มันคงดีกว่าคันที่ผมใช้อยู่ครับ ยิ่งในปี 2552 ที่ผ่านมา ผมเปลี่ยนเกียร์ไปลูกนึงแล้ว  ซ่อมโช๊คไป 4 ตัว  เปลี่ยนแบ็ต  เปลี่ยนหัวเทียน  เปลี่ยนยางหุ้มเพลาที่เสื่อมตามอายุการใช้งาน  ท่อไอเสียพุพังเปลี่ยนใหม่  เปลี่ยนที่ปัดน้ำฝนและเปลี่ยนมอเตอร์ฉีดน้ำหน้ารถ  ซ่อมไฟหน้ามันไม่ติด ถ้าจำไม่ผิดเฉพาะเรื่องไฟหน้ารถนี่ก็ 3 ครั้งแล้วมั้ง ประมาณนี้แหละครับ มันจึงเป็นเหตุผลที่ผมอยากเปลี่ยนรถคันใหม่สักที 

ออฟไลน์ Prakaisang

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2009, 15:52:15 »
ไม่ลองดู Ford Focus ล่ะครับ เครื่อง 1.8 ลิตร Duratec 4 สูบแถวเรียง DOHC 16V ระบบเกียร์ธรรมดา 5 จังหวะ ราคาเริ่มต้น 749000 น่าจะผ่อนที่หมื่นนิดๆนะครับ ที่สำคัญเห็นบอกว่ามีสีขาวอย่างที่คุณอยากได้ด้วย

ออฟไลน์ Prakaisang

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2009, 15:56:38 »
อ้อลืมอีกนิด ถูกกว่า Lancer EX ตัวต่ำสุด ตั้งเกือบแสนแน่ะ

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2009, 05:59:21 »
เป็นผม ผมจะใจเย็น เก็บเงินก้อนนั้นไว้ รอปีหน้า...แล้วหา FD ปีสูงๆ 2007-2008 คิดว่ามีสีขาวแน่นอน ราคาน่าจะดีกว่าออกป้ายแดง และผมเชื่อว่าคุณดูรถขาด

รับรองว่าอยู่ในใจคุณได้แน่นอนครับ ช๊อยนี้

ปล.ผมกำลังทำแบบนั้น ในวันนี้ เพียงแต่ว่า ผมอยากได้สีบรอนท์ฟ้า 5 5 5
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2009, 15:53:00 »
เป็นผม ผมจะใจเย็น เก็บเงินก้อนนั้นไว้ รอปีหน้า...แล้วหา FD ปีสูงๆ 2007-2008 คิดว่ามีสีขาวแน่นอน ราคาน่าจะดีกว่าออกป้ายแดง และผมเชื่อว่าคุณดูรถขาด

รับรองว่าอยู่ในใจคุณได้แน่นอนครับ ช๊อยนี้

ปล.ผมกำลังทำแบบนั้น ในวันนี้ เพียงแต่ว่า ผมอยากได้สีบรอนท์ฟ้า 5 5 5

ขอบคุณครับ ตอนนี้ผมก็เริ่มทำแบบที่คุณแนะนำแล้ว ถ้ารีบร้อนตอนนี้ผมอาจจะเสียใจ หรือไม่ได้รถคันที่ใจต้องการ 100% ก็ได้ ขอบคุณทุกความเห็นด้วยนะครับ