ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถาม เสียงรอบเดินเบาครื่องเบนซิน BMW N20 ดังคล้ายเครื่องดีเซล  (อ่าน 6128 ครั้ง)

ออฟไลน์ bluefox101

• Sr. Member
เครื่องเบนซิน N20 ของ BMW ตัวปัจจุบัน เป็นเครื่องที่ใช้ในรถที่มีรหัส ลงท้าย 20i และ 28i เกือบทุกรุ่น
ผมสังเกตตั้งแต่รับรถมาใหม่ ๆ (328i F30) ว่าเสียงรอบเดินเบามันค่อนข้างจะดังกว่ารถเครื่องเบนซิน
คันอื่น ๆ ที่เคยขับมา
เสียงจะออกคล้าย ๆ เครื่องดีเซลด้วยซ้ำ ยิ่งเวลาปิดวิทยุ ปิดแอร์ จะได้ยินเสียงเครื่องตอนเดินเบาค่อนข้างชัด
หลังจากไปค้นข้อมูลในเน็ต ก็พบว่า น่าจะเป็นเสียงของระบบ direct injection ของเครื่องรุ่นนี้

แต่พอดีวันก่อน ขับไปบ้านเพื่อน แล้วเจอทักว่า ทำไมเสียงเครื่องมันดังยังกะรถกะบะบ้านมันเลย
เลยแอบเสีย self นิดหน่อย แล้วก็เริ่มไม่แน่ใจว่า รถเราปกติหรือเปล่า
โทรถามศูนย์ ก็บอกว่าปกติ แต่ยังไม่ค่อยจะเชื่อศูนย์เท่าไหร่ เลยอยากถามจากเพื่อน ๆ พี่ ๆ ในนี้
ที่ใช้รถเครื่องตัวนี้อยู่ ว่ามีอาการเหมือน หรือต่างกันยังไงบ้างครับ

ออฟไลน์ hemp

• Newbie
  • *
รู้สึกว่าดังเหมือนกันคับ
มีคน ถามว่าดีเซลรึปล่าว ? ;D

ปล. รถf30มีใครเสียงลมเข้าตอนขับเกิน120+ ไหมคับ
เสียงวิ้ด เบาๆคับ

ออฟไลน์ ZimbaX20

• Jr. Member
  • **
อาการเดียวกับของรุ่นน้องผมครับ 320i ดังเหมือนกัน

ลองโทรไปถามศูนย์ดูครับ

ผมชอบเเซ้วเพื่อนว่าเค้าใส่เครื่องให้ผิดหรือเปล่า 555

ออฟไลน์ Parinceo

• Hero Member
เสียงลม 120 นี่มีจริงๆครับ
แต่กำลังคิดว่าเป็นเพราะเสียงยางที่เงียบกว่าคันเก่าเลยได้ยินเสียงลมชัดขึ้นหรือเปล่า
แต่ก็ไม่ดังขนาดน่าเกลียดอะไรนะครับ

เสียงเครื่อง direct injection จะออกคล้ายๆ ดีเซลอยู่แล้วครับ
ที่จริงอาจจะดังไม่เท่าก็ได้
แต่ฟังเผินๆมันเหมือนกันเลยคิดว่าดัง
เพราะของดีเซล เสียงยังเข้ามาในห้องโดยสารนิดเดียวเองครับ

ออฟไลน์ Monn

ดังครับ ดังกว่าเบนซินทั่วไป โดยเฉพาะหากรุ่นที่ไม่มี เทอร์โบ BM รุ่นเก่าๆ เงียบกว่าเยอะ หรือเทียบรถญี่ปุ่นคือ G8 อีกคันที่บ้าน
แต่แปลกคือเวลาเหยียบเร่งๆ เงียบลงไป แต่กับ G8 ดังกระหึ่มกว่า BM เวลาเหยียบรอบสูงๆ มันฟังหวานดีครับ
หากตอนจอด เสียงเทียบดีเซล ใกล้เคียงครับ แต่พอนานๆ ไปผมก็เชื่อว่า ดีเซลจะยังคงดังกว่าครับ

ตอนเช้าสตาร์ท แอบคิดเหมือนกันว่า ทำไมญี่ปุ่นมันทำได้เงียบกว่าแฮะ แต่พอได้ขับไป ก็ไม่สนใจเสียงละครับ 555
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport

ข้างบ้านผม 528i เคยบ่นเรื่องเสียงให้ฟังเหมือนกันครับ ยิ่งตอนเช้าเครื่องเย็นจะดังกว่าระหว่างวัน แต่ศูนย์บอกว่าเป็นปกติและเป็นเกือบทุกคัน

ออฟไลน์ Sammy_

มาเก็บความรู้ครับผม บางครั้งเสียพวกนี้ต้องถามจากคนใช้งานจริง ถ้าเป็นทุกคัน ผมก็สบายใจ
0 ชอบบอกเป็นแบนี้แหละ เป็นแบบนี้แหละ ผมหละเบื่อจริงๆ ถ้ามีรถเป็นแบบเรา 2 คันขึ้น ผมโอเคนะ

ออฟไลน์ mothsan

116i ยังดังเหมือนดีเซลในรอบเดินเบา ที่สำคัญสตาร์ตตอนเครื่องเย็น ดังสะท้านของแผ่นอลูมิเนียมปิดเทอร์โบ 2 ชั้นที่ยังไม่แนบกันด้วยนะครับ

ออฟไลน์ bluefox101

• Sr. Member
ขอบคุณสำหรับทุก ๆ คำตอบครับ ได้ยินแบบนี้ก็รู้สึกสบายใจขึ้นว่ารถเราน่าจะปกติ
ส่วนเรื่องเสียงลม เมื่อวิ่งเกิน 120 นี่ผมว่ามีเหมือนกัน แต่ไม่มากนัก ถ้าเปิดวิทยุก็ไม่ค่อยรู้สึกเท่าไหร่นะ

ออฟไลน์ veeraya

• Full Member
F30 320i ครับ ดังเหมือนกันครับ ยิ่งตอนสตาร์ทใหม่ๆ ตอนเครื่องเย็น
ตอนไปรับรถใหม่ ตกกะใจ ถามเซลล์ว่าเครื่องดีเซลหรือเปล่า เซลล์บอกเบนซินค่ะ
ขับมาเติมเบนซินมาจะปีและ น่าจะเป็นเบนซิฯริงจริงแหละ 555555
ส่วนเสียงลมตอน120 มีครับ
สรุป รถ จขกท. ปกติครับ ;D

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ฉีดตรงรถตลาดก็ดังน้องๆดีเซลเหมือนกันครับ

อาการนี้ไม่แปลก ดังแต่พอดีก็โออยู่นะครับ ดูมีพลังดี  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ scotch_fillet

แล้วทำไมพอเครื่องร้อนขึ้น เสียงมันเบาลงอ่ะครับ ? ? ?
???

ออฟไลน์ Parinceo

แล้วทำไมพอเครื่องร้อนขึ้น เสียงมันเบาลงอ่ะครับ ? ? ?
???

ตอนเครื่องเย็น รอบเดินเบาจะสูงกว่าปกตินิดนึงครับ พอเริ่มอุ่นแล้วถึงจะกลับลงมาปกติ
เป็นระบบที่ใส่มาเพราะเมืองหนาวบางทีเย็นจัดแล้วสตาร์ทติดยากครับ

ออฟไลน์ MoJo-JoJo

• Full Member
รู้สึกเหมือนกันครับ เลยซื้อดีเซลมา 5555

แต่บอกเลยครับว่าดีเซลเหยียบแล้วไม่สนุกเท่าเบนซินครับ
ทั้งเสียง ทั้งความรู้สึก ทั้งความเร็ว ดึงกว่าจริงแต่ขาดสเน่ห์ครับ T_T

ที่จะมาสอบถามเพิ่มคือ เรื่องเสียงลมเข้ารถอ่ะครับ มีใครเข้าศูนย์ไปแก้ไขบ้างแล้วหรือยัง ผลเป็นไงครับ

ขอบคุณมากๆครับ ^^

ออฟไลน์ scotch_fillet

???

ตอนเครื่องเย็น รอบเดินเบาจะสูงกว่าปกตินิดนึงครับ พอเริ่มอุ่นแล้วถึงจะกลับลงมาปกติ
เป็นระบบที่ใส่มาเพราะเมืองหนาวบางทีเย็นจัดแล้วสตาร์ทติดยากครับ

I see ...
ขอบคุณครับ :)