ผู้เขียน หัวข้อ: โตโยต้าแถลง อาจทบทวนแผนลงทุนในไทย  (อ่าน 22414 ครั้ง)

ออฟไลน์ O_o"

• Hero Member
Re: โตโยต้าแถลง อาจทบทวนแผนลงทุนในไทย
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มกราคม 21, 2014, 16:18:31 »
เรื่องออปชั่นต่างๆนั้น จะจัดเต็มหรือไม่ ก็เห็นยอดขายกันแล้ว บางค่ายจัดเต็มจริงใช่ว่าจะขายดีเสมอ

เค้าจะเน้นบริการหลังการขาย และศูนย์บริการที่ทั่วถึงทุกจังหวัด มากกว่านะเท่าที่เห็นๆ

ออฟไลน์ Volta

Re: โตโยต้าแถลง อาจทบทวนแผนลงทุนในไทย
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มกราคม 21, 2014, 16:35:59 »
รู้สึกแปลกใจกับแต่ละความเห็น ออกไปทางขับไล่ไสส่ง ทั้งๆที่โตโยต้าเป็นแบรนด์ใหญ่ขนาดนั้น

เหมือนกับเราคบเพื่อนสองคน
คนนึงไม่จริงใจ ชอบเอารัดเอาเปรียบ ทั้งๆที่ฐานะร่ำรวยอยู่แล้ว
กับอีกคนนึงที่ นิสัยดี จริงใจ เป็นผู้ให้  แต่ฐานนะยากจน

วันนึงเพื่อนสองคนนี้ต้องย้ายโรงเรียน
เพื่อนคนแรก ไม่มีใครมาส่ง ไม่มีงายเลี้ยงอำลา ทุกคยรู้สึกโล่งใจที่เพื่อนคนนี้จากไป
แต่กับอีกคน ได้รับงานเลี้ยงอำลา เพื่อนๆรู้สึกเสียดาย อาลัยอาวรณ์

ผมอ่านความเห็นแต่ละท่านแล้วรู้สึกอย่างนี้จริงๆนะครับ  ;D
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ NOOM22

• Full Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มกราคม 21, 2014, 17:00:43 »
ออกไปเหอะ แล้วเอาพวกคุณไปด้วยน่ะ เค้ากำลังไล่อยู่
( คิดที่จะรัก ต้องยอมเจ็บ )

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มกราคม 21, 2014, 17:06:04 »
ตามสบาย ออกไปเร็วๆเลยก็ได้ครับ มีตลาด แต่ไม่มาก็ตามใจ

โตโยต้า ฮั้วกับนักการเมืองไทยมาไม่รู้เท่าไหร่ ไม่ได้แข่งแบบเสรี เอาเปรียบเจ้าอื่นมาก็มาก
อะไหล่ใช้ของนักการเมือง แลกกับการรู้นโยบายก่อนคนอื่น เปลี่ยนนโยบายรัฐ

สรุป เชิญออกไปเร็วๆเลย

กด like ล้านครั้ง
ไม่แน่ที่ออกแถลงนี่อาจทำเพื่อเชลียหรือช่วยเหลือรัฐบาลก็ได้

ออฟไลน์ -nu-

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มกราคม 21, 2014, 17:22:35 »
บริษัทขนาดใหญ่ระดับ TOP ของโลก ทบทวนแผนการลงทุน

ถ้าเป็นจริง ผมว่าตลกไม่ออกนะครับ

คิดว่าประเทศไทยใช้เวลาเท่าไหร่ กว่าจะทำให้ผู้ผลิตรถยนต์ทั่วโลกเข้ามาลงทุนในประเทศไทย
ถ้าเขามองข้ามไทยไป คิดว่าจะต้องใช้เวลาต้องใช้ทรัพยากรอีกเท่าไหร่ถึงจะทำให้เขากลับมาสนใจ

ภาพรวมเศรษฐกิจมหภาคมันต้องใช้สติ เอามันส์อย่างเดียวไม่ได้นะครับ

ออฟไลน์ panerai

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มกราคม 21, 2014, 17:59:02 »
เรื่องของมรึงครับโตโยต้า

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มกราคม 21, 2014, 18:07:27 »
เป็นธรรมดาครับ Toyotaก็เป็นองค์กรธุรกิจนึงที่เห็นว่าปัจจัยเสี่ยงทำให้ต้องทบทวนแผนลงทุนใหม่ แต่Toyotaเองก็ได้ประโยชน์จากผู้บริโภคชาวไทยไปมากเช่นกัน รัฐบาลทุกรัฐบาลก็เอาใจผู้ผลิตรถจนไม่เคยทบทวนว่ายอดขายรถใหม่ที่เพิ่มขึ้นทำให้รถติดสาหัสเพียงไหน จริงๆควรจะคุมกำเนิดประชากรรถได้แล้วหรือไม่ก็ต้องกำหนดให้ลดปริมาณรถเก่าลงเป็นการชดเชยด้วยรวมถึงบังคับให้ส่งออกมากก่าขายในประเทศไทยเพื่อลดปัญหาความแออัดและมลพิษ ถนนไม่พอวิ่งตั้งนานแล้วเจ้้าข้าเอ๊ย
BMW 750E M SPORT

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: มกราคม 21, 2014, 18:17:32 »
น่าเปนห่วงครับ

ไม่มีการลงทุน งานน้อย คนก็ตกงาน

เห้อ

แต่อีกแง่ เพื่อนๆ ก็พูดถูก toyota นี่เอาเปรียบมาช้านานครับ

แทบทุกด้าน ทั้ง กีดกันเจ้าอื่น ทั้งกั๊ก option

มีดีอย่างเดียวจริงๆ คือ ไปที่ไหนก็ซ่อมได้ (ข้างนอก) และราคาอะไหล่ถูก เพราะมีอะไหล่มือสอง กับของเทียบ (แต่ของในศูนย์แพงกว่า รถญี่ปุ่นอื่นๆ อีก เห้อ)

ผมไม่ไล่ แต่ไม่สนับสนุนครับ >:(

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: มกราคม 21, 2014, 18:31:30 »
มันเป็นคำขู่ ที่ผมอ่านข่าวและก็ฮาครับ ...

บอกตามตรง ให้ไทยการเมือง ไม่นิ่ง ยังไง โตต้า ก็ไม่มีทางไปจากไทยได้ ....

เค้าวางฐานการผลิตมาขนาดนี้ ฐานลูกค้าขนาดนี้ แรงงานมีฝีมือ ขนาดนี้ ซึ่ง แรงงานไทย เมื่อเทียบกับเพื่อนบ้านรอบๆ บอกเลย เราฝีมือดีสุด ....

Supplier ต่างๆพร้อมมาก อำนวยแกการผลิตที่สุดแล้ว ....

หลายบริษัทฯ เคยคิดจะลงทุนที่เวียดนามครับ .... แต่  Supplier ไม่รอด สู้ไทยไม่ได้เลย ทั้งระบบขนส่ง แรงงาน

ดังนั้น .... ผมมองว่า มันเป็นแค่คำขู่ครับ ..... การชะลอการลงทุน เป็นเรื่องปรกติครับ แต่ถ้าบอกไม่ลงทุน บอกเลย เป็นไปไม่ได้ครับ ...

ถ้าเค้ายังผลิตรถในไทยอยู่ ก็คือ เค้ายังลงทุนในไทยอยู่ครับ .... 

ออฟไลน์ Blackforlife

• Sr. Member
  • FAST IS GOOD
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: มกราคม 21, 2014, 18:43:45 »
ใครรู้มั่งช่วยตอบผมหน่อยว่าโตโยต้ามาอยู่เมืองไทยใครกันที่ได้กำไร

กำไรที่ได้จากการขายรถให้คนไทย มากกว่าหรือน้อยกว่า ค่าใช้จ่ายที่ใช้ผลิตขายในประเทศรวมถึงส่งออกครับ

N/A  

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: มกราคม 21, 2014, 18:48:11 »
ผมเห็นด้วยคับกับ Toyota ประเทศไทยก้ไม่เสถียรจิงๆแต่ผมไม่เชื่อว่า toyota จะหนีไปไหน กำไรที่ได้จากไทยอยุ่ระดับต้นๆของโลก

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: มกราคม 21, 2014, 19:17:16 »
ผมอยากให้กลุ่ม VW มามากๆเลยครับแล้วเอา Toyota ออกไปวงการรถยนต์บ้านเราคงสูงขึ้นเยอะ ชอบทำว่าคนไทยโง่ทำรถอะไรออกมาก็ขายได้

ออฟไลน์ Tyde

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: มกราคม 21, 2014, 19:19:32 »
คิดว่า บ.อื่นก็คงแอบทบทวนเหมือนกัน ผมเสียดายการลงทุนถ้าบรรยากาศดีกว่านี้ บริษัทอื่นที่ยังไม่เข้าก็คงอยากเข้ามาแข่งขัน บริษัทที่ลงทุนแล้วก็หาทางเพิ่มยอดขาย ประโยชน์ก็ตกกับผู้บริโภคอย่างเราๆท่าน  
       ถ้า บริษัทผลิตรถ A ทบทวนการลงทุนแล้ว มีผู้บริหารประเทศ ไม่สนใจแถมไล่ส่ง แล้วเค้าไปจริงจะเกิดอะไรขึ้น  
       แล้วถ้า บริษัทผลิตรถ  B ทบทวนการลงทุนแล้ว มีผู้บริหารประเทศ ไม่สนใจแถมไล่ส่งอีก เป็นแบบนี้ไปซะทุกครั้ง จนเหลือแค่บริษัทเดียวจะเป็นยังไง

ถ้าบ้านเรามีธุรกิจที่แข็งแกร่งพอ เดินด้วยขาตัวเองได้คงไม่น่าห่วง  แต่ ณ เวลานี้เสียดายโอกาสครับ

เราไปมองแต่เขามาโกยเงินคนไทยก็ไม่ถูกครับ  เขาเป็นนักธุรกิจเขามาเพื่อผลกำไรอยู่แล้ว  และอย่าลืมว่าเขาไม่ได้ขายในประเทศอย่างเดียว  เขาส่งออกด้วย  ดังนั้นเขามาเอากำไรจากคนไทย  และเขาก็เอากำไรจากที่อื่นมาจ่ายค่าจ้างคนไทยด้วยครับ   หากเขาขยายฐานการผลิต  ผลประโยชน์ต่อคนไทยคือแรงงานไทยมีงานทำ  มีการจ้างงานเพิ่มมากขึ้น  เพราะกำลังผลิตทั้งหมดของโตปัจจุบันมันไม่ได้เพื่อตลาดประเทศไทยประเทศเดียวอยู่แล้ว

คิดว่าถ้าToyota เลิกผลิตรถในไทยจริงๆคิดว่าจะมีคนตกเยอะขนาดไหนครับ  มันส่งผลไปถึงซัพ  ส่งผลไปถึงบริษัทที่เกี่ยวข้องอื่นๆด้วยนะครับ  ทิ้งตลาดไทยเขาคงไม่ทิ้งหรอกครับ  แต่เขาย้ายไปผลิตที่อื่น  แล้วส่งเข้ามาขายในไทย  เท่ากับเข้ามาโกยกำไรกลับประเทศอย่างเดียว  คนไทยเสียโอกาศครับ

และไม่ใช่แค่toyotaหรอกครับ  ทุกบริษัทแหละครับตอนนี้  หยุดทุกอย่าง รอดูสถานการณ์  ขนาดโครงการก่อสร้างต่างๆตอนนี้ยังขอระงับไว้ก่อนเลยครับ

ผมอ่านหลายคอมเม้นเห็นออกการเมืองยังไงชอบกล  แต่จากปากนักลงทุนชาวญี่ปุ่นเองบอกชัดเจนว่า  "เขาเกลียดการเมือง"
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 21, 2014, 19:24:06 โดย Tyde »

ออฟไลน์ mozart

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: มกราคม 21, 2014, 19:26:55 »
บริษัทขนาดใหญ่ระดับ TOP ของโลก ทบทวนแผนการลงทุน

ถ้าเป็นจริง ผมว่าตลกไม่ออกนะครับ

คิดว่าประเทศไทยใช้เวลาเท่าไหร่ กว่าจะทำให้ผู้ผลิตรถยนต์ทั่วโลกเข้ามาลงทุนในประเทศไทย
ถ้าเขามองข้ามไทยไป คิดว่าจะต้องใช้เวลาต้องใช้ทรัพยากรอีกเท่าไหร่ถึงจะทำให้เขากลับมาสนใจ

ภาพรวมเศรษฐกิจมหภาคมันต้องใช้สติ เอามันส์อย่างเดียวไม่ได้นะครับ

เห็นด้วยครับ

ออฟไลน์ r0u0g0e0k

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: มกราคม 21, 2014, 19:51:07 »
อ่านดีๆเค้าไม่ได้บอกว่าจะไปไหนเลยนะครับ เเถมยืนยังว่ายังอยู่ต่อด้วยซ้ำ

เเค่จะ ชลอ เเผนลงทุนเพิ่ม เพื่อเพิ่มการผลิต

กลายเป็นตีความอีกเเบบนึงกันไป สะงั้น

ออฟไลน์ blade

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: มกราคม 21, 2014, 20:11:06 »
คุณอาจไปจะหาแรงงานและซัพที่ประเทศอื่นได้
แต่คุณอาจประเทศที่มีประชากรที่อืมๆอืนๆ..แต่มีกำลังซื้อแบบนี้ไม่ได้อีกน๊ะ...คิดดูให้ดี

ออฟไลน์ pongsaat

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: มกราคม 21, 2014, 20:29:41 »
โตโยต้า คุณหลงตัวเองมากไปแล้ว คุณไม่ควรอ้างโน้นนี่
คุณทำตัวเองมากกว่านะครับ คิดผิด คิดใหม่ได้

ออฟไลน์ balliblue

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: มกราคม 21, 2014, 20:48:11 »
โตโยต้าเชิญไป ฮุนไดเชิญมา พอกันทีกับค่ายรถขี้งกแถมแอบอิงการเมืองอีกตะหาก ยังจำได้นะจ๊ะ ตอนวีออส ฮิฮิ   ;D

ออฟไลน์ deardida

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: มกราคม 21, 2014, 20:54:43 »
ถือว่าเป็นข่าวดี

ออฟไลน์ toffyearn

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: มกราคม 21, 2014, 21:34:45 »
เรื่องนี้ผมว่า ผมว่ามันคนละเรื่องกับการที่คนคิดว่าโตโยต้าเอาเปรียบผู้บริโภค หรือเรารักเราเกลียดแบรนด์ไหนนะครับ แต่มันสะท้อนมุมมองต่างชาติเกี่ยวกับปัญหาการเมืองไทย ไม่ใช่แค่บริษัทโตโยต้าที่คิด บริษัทอื่นที่โดนผลกระทบก็คิดกันหมด แต่เค้ายังไม่ได้พูดออกมาเท่านั้นครับ ผมไม่ได้ว่าเราต้องไปเอาใจต่างชาตินะ แต่เราต้องเข้าใจว่า ประเทศเราสนใจเรื่องผลกระทบน้อยเกินไปในสายตาคนต่างชาติครับ

ออฟไลน์ Koong

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: มกราคม 21, 2014, 21:35:48 »
จะมีสักกี่ประเทศทีมีนโยบายให้คนซื้อรถมากๆ   ระบบขนส่งมวลชนแย่ๆ  ประชาชนยังจำเป็นต้องมีรถส่วนตัว แบบประเทศเราบ้าง   โตโยต้าก็แค่ผสมโรงพูดไป   ต่อให้ไม่มีเรื่องการเมือง ก็คงต้องชะลอการลงทุนอยู่แล้ว เป็นไปตามวัฎจักรของมันปีก่อนๆหน้าขยายตัวมาตลอดปีหลังๆก็ต้องมีชะงักบ้าง  เชื่อเหอะโตโยต้าไม่กล้าทิ้งคนไทยไปไหนแน่ ตลาดอันหอมหวลแบบนี้ไม่ได้หากันง่ายๆ
แต่การออกมาให้ข่าวเชิงลบแบบนี้ไม่เป็นผลดีต่อโตโยต้าแน่ๆ      คนไทยคือลูกค้าของคุณ ถ้าคุณขายของเอาเปรียบลูกค้า ชวนทะเลาะกับลูกค้า  ทำเป็นไม่เห็นความสำคัญของลูกค้า   ก็คงไม่ผิดถ้าจะเห็นหลายๆท่านออกความเห็นแบบขับไสไล่ส่งโตโยต้าแบบนั้น

เคยได้อ่านในไลน์เขาแชร์กันมาว่า   " ถ้าคุณทะเลาะกับลูกค้า   ถึงคุณจะชนะ   แต่สุดท้ายแล้วคุณก็จะแพ้ "

ออฟไลน์ yo_shi

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: มกราคม 21, 2014, 21:37:47 »
เป็นข่าวดีจริงๆ

ออฟไลน์ tamjai

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: มกราคม 21, 2014, 22:00:03 »
ไม่ลงทุนเพิ่มไม่เป็นไรครับ
ยังมีอีกหลายเจ้าที่พร้อมลงทุน และคุณภาพสินค้าไม่ต่างกันมากครับ

Like ครับ ไม่ใช่ไม่ต่าง แต่ส่วนใหญ่ดีกว่าด้วย

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: มกราคม 21, 2014, 22:32:37 »
แหม่ การเมืองไทยตอนนี้ก็กระจุกตัวเป็นหย่อมๆในบางพื้นที่ ไม่เกี่ยวกับการลงทุนเลยนะเฮียโต นอกภาคกลางออกไปคนก็ยังใช้ชีวิตกันอยู่ตามปกติ ถ้าเฮียโตมีโรงงานอยู่ใน กทม. ก็ว่าไปอย่าง

ผมว่าเฮียโตลองทบทวนสินค้าของตัวเองบ้างดีฟ่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 21, 2014, 22:34:21 โดย H. »
H.

ออฟไลน์ LaTeX

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: มกราคม 21, 2014, 22:34:27 »
ร้อนแรงจังไปโกรธเคืองแค้น โตโยต้ากันมาจากไหนนึกว่าอ่านเว็บXXXอยู่นะเนี่ย

จากคนไม่คิดจะซื้อโตโยต้าคนหนึ่งเหมือนกัน

ออฟไลน์ Highway Star

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: มกราคม 21, 2014, 22:36:42 »
ไม่ลงทุนเพิ้มก็ไม่เป็นไร เจ้าอื่นก็มีให้ซื้อครับ ใครออกแบบมาได้ถูกใจเราบริการหลังการขายดีก็ซื้อเจ้านั้นไป

ออฟไลน์ inditing

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: มกราคม 21, 2014, 22:41:39 »
ให้เข้าย้ายไปเลยก็ได้ครับ ผมก็คนนึงไม่คิดจะซื้อเลยครับ Toyota เทียบจากรุ่นอื่นมาดู Toyota แล้วละก็ขอบายเลยครับ ที่บ้านก็มีอัสติสอยู่ครับคันสุดท้ายครับพอแล้วครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: มกราคม 21, 2014, 22:45:57 »
เอ้อ รถค่ายนี้เค้าไม่เคยบังคับใครให้ไปซื้อเค้าหนิครับ ที่ซื้อๆกันมาก็คือเดินเข้าโชว์รูมไปซื้อกันเอง
และค่ายนี้ก็ไม่เคยไปทำร้ายอะไรใครด้วย
ถึงจะเอาเปรียบคนไทยไปหน่อยในเรื่องราคากับ option เมื่อเทียบกับยี่ห้ออื่น แต่ถ้าไม่ชอบก็ไปซื้อยี่ห้ออื่นได้ ไม่มีใครว่า
งงมากว่าโกรธแค้นอารายกันขนาดนี้ นึกว่าพี่โตไปทำอะไรใครเข้า  :-X
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

Jack_8899

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: มกราคม 21, 2014, 22:53:11 »
อยากไปลงทุนที่ไหนเพิ่มเติม ไปเลยครับ ไม่ง้อหรอก

เราเป็นผู้บริโภค มีสิทธิ์เลือกสินค้าต่าง ๆ รถมีหลายยี่ห้อ หลายรุ่น

ดีใจซะมากกว่าครับ จะได้มียี่ห้ออื่น ๆ ขึ้นมาแข่งขัน

ออฟไลน์ Northbridge

« ตอบกลับ #59 เมื่อ: มกราคม 21, 2014, 22:57:22 »
เรามองกันด้วยเรื่องรถเราก็มองกันอย่างนึง ไม่ง้งไม่ง้อ แต่คนทำธุรกิจ ผมว่าเขาก็มองอีกอย่างนะครับ ส่วนคนระดับนโยบายธุรกิจ เขาก็มอง top down approach ลงมา

แรงงานไทยนี่ก็ไม่ใช่จะไม่มีปัญหานะครับ แต่ละชาติก็มีข้อดีข้อเสียต่างกันนะ (คหสต)