ผู้เขียน หัวข้อ: รถรุ่นไหม่ เหล็กบาง ซับแรงกระแทก?  (อ่าน 11651 ครั้ง)

ออฟไลน์ vellcap

• Hero Member
Re: รถรุ่นไหม่ เหล็กบาง ซับแรงกระแทก?
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มกราคม 25, 2014, 13:06:05 »
แข็ง หรือ อ่อน ส่วนข้างหน้า วัดกันที่คาน

ส่วนด้านหลังนี่ผมไม่ทราบท้ายผมมีแค่โฟม

โฟมนั้นผมโดนกระบะชนมาแล้วครับ ไร้บุบไร้รอย  ;) ;) ;)

ด้านหน้าเหนียวเอาเรื่องเลยครับ
ชนต้นไม้ เสา A งอ จนคืนซาก คนขับบาดเจ็บแค่ขานิดเดียวเองครับ
1.6 Sport 2011

ออฟไลน์ 2k

Re: รถรุ่นไหม่ เหล็กบาง ซับแรงกระแทก?
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มกราคม 25, 2014, 13:12:05 »
เคยถกกันแล้วมีสมาชิกท่านนึงให้ความกระจ่างว่ารถปลอดภัยหรือไม่วัดกันที่ crumple zone ว่าของใครจะออกแบบได้ดีกว่ากัน แล้วก็เรื่องของโครงสร้างห้องโดยสาคและจุดรับแรงกระแทกที่จถเอาเหล็กคุณภาพไหนมาใช้ อย่างในe class ที่เอา hightensile steel ทนแรงได้ระดับเกือบ1000เมกะปาสคาลเลยทีเดียว  :) ส่วนตัวมองเปลือกนอกรถไม่มีผลเท่าไหร่แต่จะมีผลทางใจที่บุบยุบยากกว่า ตอนที่ไปเคาะรอยบุบออกช่างงมนานทีเดียว เค้าบอกว่าของมาสด้า ฟอร์ด นิสสัน เชฟโรเล็ต มิตซูบิชิทำงานยากเพราะเหล็กมันเคาะคืนตัวยากยิ่งถ้ารอยบุบตรงกลางประตูนี่ไม่ใช่ง่ายเลยเพราะคานกันกระแทกใหญ่ต้องสอกเหล็กวุ่นวาย ยีี่ห้อรถบ้านๆความปลอดภัยไม่ต่างกันมากเพราะแอร์แบกเป็นตัวรับแรงกระแทกแทนเสียมาก แล้วก็ข้างในเปลือกรถที่พวกคานกันกระแทกในประตูและในโครงรถต่างๆ ใครให้มาครบกว่าไม่ลดต้นทุนจนเอาออกไปมาก็นั่นแหละปลอดภัยที่สุด  :)
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ localgame

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มกราคม 25, 2014, 15:00:57 »
ที่ยกตัวอย่างรถเต่าเพราะเห็นว่าVWนั้นเหล็กเเข็งมากตั้งเเต่ยุคก่อนจนถึงปัจจุบันเลยตังหาก
ถ้ายังสงสัยอีกเชิญรับชมอันนี้ หวังว่ารถที่ให้ดูทุดคันยกเว้นหมายเลข5เครื่องมันจะอยู่ข้างหน้านะ อีกอย่างรถพวกนี้ผมเชื่อว่าออกก่อนปี2000ทั้งหมดครับ ;)

รถ VW Busหมายเลข2 เครื่องboxerวางหลังครับ

ผมพยายามคิดมาตลอดว่ารถเครื่องวางหลัง หรือ วางกลาง มันไม่ค่อยปลอดภัยเพราะหน้ามันโล่ง เวลาชนทีเหล็กมันยุบเยอะ

อย่างล่าสุดPorsche ที่ Paul Walker นั่ง เครื่องวางหลัง แถมตัวรถก็เบา มันก็เป็นอีกตัวอย่างที่แสดงให้เห็นว่ามันไม่ปลอดภัย

รถแข็งๆแต่ปลอดภัยก็มีนะครับ อย่าง Benz W124 ตอนชนห้องโดยสารก็ไม่เสียรูป  ผลิตก่อนปี2000เช่นกัน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 25, 2014, 15:03:46 โดย localgame »