ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องดีเซลทนกว่าเบนซิน ?  (อ่าน 7364 ครั้ง)

ออฟไลน์ QSCAP

• Newbie
  • *
เครื่องดีเซลทนกว่าเบนซิน ?
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2014, 02:34:27 »
พอดีผมไปอ่านหนังสือเล่มหนึ่งมาครับ เห็นเค้าเขียนว่าเครื่องดีเซลจะทนกว่าเบนซินมาก แข็งแรงกว่า แต่หนักกว่า จริงหรือเปล่าครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Hero Member
  • Catch me if you can !!!
Re: เครื่องดีเซลทนกว่าเบนซิน ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2014, 02:56:29 »
เมื่อก่อนต่างกันมากคาับ เดี๋ยวนี้ไม่ได้มากขนาดนั้นแล้วแค่ทนกว่าที่ชิ้นส่วนต่างๆแต่นอกจากนั้นอีเลกโทรนิคเหมือนกันหมดครับ

ออฟไลน์ Alcatraz

Re: เครื่องดีเซลทนกว่าเบนซิน ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2014, 03:04:37 »
มันทนกว่าเบนซินปกติ แต่คำว่าแข็งแรงกว่าปกติตีความว่ายังไง ถ้าลักษณะการทำงานใช่ แต่ถ้าหมายถึงวัสดุก็ไม่เกี่ยวกัน

ออฟไลน์ Parinceo

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2014, 03:29:34 »
คือดีเซลไม่มีหัวเทียนครับ
ชิ้นส่วนน้อยกว่าก็เสียยากกว่า
กรณีส่วนอื่นๆเหมือนกันหมด(สมมุติว่าเหมือนกันทุกอย่าง)
ประมาณนั้นครับ

ออฟไลน์ QSCAP

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2014, 04:51:28 »
ขอบคุณครับ.. ;)

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2014, 08:37:47 »
ทนกว่าจริงครับ แต่เป็นดีเซลสมัยก่อน
วิ่งกันเป็นล้านกิโลเมตรแล้วยังไม่พัง

แต่ปัจจุบันนี้ ไม่เป็นเหมือนแต่ก่อนแล้วหล่ะครับ ระบบไฟฟ้ามันเยอะ
ดีเซลสมัยก่อน วิ่งทน วิ่งอึด แต่ขอโทษที กดยังไงก็ไล่รถเก๋งเครื่องเบนซินไม่ทัน
ดีเซลสมัยนี้ วิ่งดี แรงดี ปลายไหล แต่ไม่ทนเหมือนแต่ก่อน
เทอร์โบ แกนใบพัด หัวฉีด ปั้ม ราง ระบบคอมม่อนเรล กล่องควบคุม
ของพวกนี้ทำให้ดีเซลสมัยใหม่สมรรถนะดี แต่ไม่ทนเหมือนสมัยก่อนแล้ว

เพื่อนบ้านผมเป็นบริษัท มีอแวนซ่า & วีออส เป็นรถเซลล์
วิ่งกัน 5 แสนกิโลขึ้นไป เบนซินมันก็วิ่งได้นะครับ
ญาติผม(ผมเคยตั้งกระทู้ถามไป) เบนซิน วิ่งกันตัวปลิว 6 แสนกว่าโล เรื่องสิวๆ
ถามว่า ถ้าถามหาความทนทาน คุณต้องวิ่งระดับ 5 แสนโลขึ้นไปครับ
ซึ่งถึงจุดนั้นจริงๆ สมรรถนะตกลง เครื่องหลวม ม้าตาย แรงบิดหาย
แต่ยังวิ่งได้ดีอยู่ และคงขายรถกันแล้ว (ช่วงล่าง เกียร น่าจะกลับบ้านเก่าก่อน)

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2014, 08:51:31 »
เครื่องดีเซลต้องออกแบบให้ทนแรงอัดสูงๆครับ ส่วนเครื่องเบนซินออกแบบให้ทนความร้อนได้มากกว่าซึ่งเทคโนโลยีสมัยนี้ทำให้ทนแรงอัดได้เก่งกว่าทนความร้อนครับ แต่พอสมัยนี้เครื่องดีเซลอัดทั้งเทอร์โบทั้งอะไรเยอะแยะเลยการเป็นว่าพอๆกันซะล่ะอุปกรณ์ไฟฟ้าก็เพียบทำให้การซ่อมบำรุงรักษาแซงหน้าไปด้วยเลย ถ้าเลือกรถก็เลือกตามการใช้งานเถอะครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ PapaRo@ch~*

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2014, 09:02:22 »
เข้าใจว่าที่สมัยก่อนดีเซลเค้าว่าทน

เพราะมันใช้ระบบกำลังอัดสูง เทียบกับเบนซินสมัยก่อนที่กำลังอัดต่ำกว่า

แต่สมัยนี้อย่างskyactive เบนซนก้อกำลังอัดสูง

อยากรู้จังว่าจะทนเหมือนเครื่องดีเซลรึเปล่า

ออฟไลน์ Tonaka

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2014, 09:10:25 »
โดยพื้นฐานเครื่องดีเซลจะต้องรับแรงอัดจุดระเบิดที่สูงกว่าครับ   

ดังนั้นชิ้นส่วนจึงถูกออกแบบให้ทนกว่าเมื่อเทียบกัยเครื่องเบนซินครับ

เช่น เสื้อสูบที่หนักและแข็งแรงกว่าเป็นต้นครับ
阿蘇山

ออฟไลน์ nithiyod

• Sr. Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2014, 10:31:45 »
สมัยก่อนใช่ครับ ทนแต่อืด แต่เดี๋ยวนี้ผมว่าทนพอๆกัน

ออฟไลน์ bosstanakorn

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2014, 12:27:21 »
ดีเซลทนกว่าแน่นอนครับ แต่ถ้าพังทีซ่อมแพงมาก

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2014, 12:40:49 »
หนักกว่า อึดกว่าครับ

ออฟไลน์ flybigbear

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2014, 14:09:35 »
ถึก และ ทน ครับ

ออฟไลน์ youngbear

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2014, 15:29:11 »
 ;D ;D ;D..........ถูกต้องครับ เครื่องดีเซล วัสดุจะใช้ heavy duty ทนความร้อนสูง วิ่งนอนวันได้  เพิ่มขนาด turbo charger แทบไม่จำกัดแรงม้าก็ได้ ยิ่งร้อนยิ่งวิ่ง  หากเป็นเบนซีน บูสท์เทอร์โบมากไปหน่อย ก็ "ร้อน" พังเอาง่ายๆ  สรุปว่า เครื่องยนต์ดีเซลเกิดมาเพื่อรองรับงานหนักครับ 8)

ออฟไลน์ raygun

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2014, 16:44:11 »
.
.
.
ถ้าใช้กับสมัยนี้ผมว่ามันเป็นความเชื่อที่ผิดอย่างแรง
ดีเซลเมื่อก่อน "มันต้องทน" เพราะมันถูกนำไปใช้กับเรือเดินสมุทธ
รถถัง รถบรรทุก และเครื่องจักรใช้งานหนักๆใหญ่ๆ
การที่บอกว่าดีเซลทนกว่าเบนซินนั้นมันเป็นคำกล่าวอ้างที่กว้างมากเลย
ส่วนนึงเป็นเพราะเครื่องเบนซินถูกทำขึ้นมาใช้ในรถยนต์เป็นส่วนใหญ่
มันจึงทนเท่าที่มันจำเป็นต้องทน และเน้นคุณประโยชน์ในด้านอื่นๆแทน

เครื่องดีเซลมันเป็นเครื่องที่มีกำลังอัดสูง จึงต้องทำตัวเครื่องให้แน่นหนาแข็งแรง
และหนัก แต่ข้อดีคือใช้รอบต่ำทำให้ประหยัด ซึ่งสมัยก่อนมันเลยไม่ค่อยเหมาะกับรถเก๋ง
เพราะรถเก๋งเราเน้นที่ความเร็ว ความแรงของเครื่อง และน้ำหนักที่ไม่มากเกินไป
รวมถึงน้ำมันที่ยังมีล้นโลก

แต่ในปัจจุบัน เครื่องดีเซลถูกพัฒนามาไกลมาก เพื่อให้เหมาะกับรถบ้านมากขึ้น
มีการใส่เทคโนโลยีเข้าไปมากมาย มันจึงไม่ได้มีคุณลักษณะในด้านความคงทน
อย่างที่เคยเป็นมาในอดีตอีกต่อไปแล้ว เผลอๆเครื่องกำลังอัดสูงขนาดนั้น
อาจจะพังเร็วกว่าเบนซินก็ได้ครับ ต้องรอดูกันไป

ออฟไลน์ Freekick042

• Sr. Member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2014, 18:34:34 »
แข็งแรงกว่าน่าจะหลายถึงแรงบิดมากกว่าครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2014, 00:59:30 »
แน่นอนครับ

ออฟไลน์ kengheng

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2014, 22:41:31 »
ลองดูรถที่ไปแข่ง Rally Dakar ดูสิครับ ว่าส่วนใหญ่เป็นเครื่อง เบนซินหรือ ดีเซล

การเปรียบเทียบว่าใช้รถไป 4-5 แสนกิโล บอกไม่ได้หรอกครับว่าเครื่องไหนทนกว่ากัน

เพราะอยู่ที่เจ้าของว่าดูแลรักษาดีแค่ไหน และการขับขี่ก็แตกต่างกัน คุณต้องลองไป

แข่งกันในทะเลทรายโหดๆ ระยะเวลาเป็นเดือนๆ ครับถึงจะรู้ว่า ดีเซล หรือ เบนซิน

อะไรที่ทนกว่ากัน ซึ่งผมก็ไม่รู้น่ะครับ ว่าอะไรทนกว่ากัน เพราะนี้เป็นแค่เหตุผลของผมเท่านั้นเอง

ออฟไลน์ TAPOO

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2014, 13:56:19 »
ผมว่าเริ่มจะไม่จริงครับ ตั้งแต่ดีเซล เปลี่ยนรบบบจ่ายน้ำมันเป็นคอมมอลเรล เผลอๆๆจุกจิกว่าเบ็นซิลอีก ไหนจะกล่องควบคุม ไหนจะเทอร์โบอินเตอ ไหนจะชุดจ่ายน้ำมัน แต่ยอมรับครับดีเซลยุคเก่าทนอึดมาก คันที่บ้านของคุณลุง ISUZU KB 2500 วิ่งไปแปดแสนโลรถจะสามสิบปีแล้ว ยังไม่เคย ยกเครื่องเลย