ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยเลือกหูฟัง หน่อยครับราคา 4000-7000บาท พอดีหาซื้อไหม่ครับ  (อ่าน 20701 ครั้ง)

ออฟไลน์ mixku131

• Newbie
  • *

ช่วยเลือกหูฟัง ขอแบบดีนะครับประมาน bose หรือไม่ก็ประมาณ monster jazz trumpet ผมเคยใช้สองรุ่นนี้เเล้ว
เเต่ผม ทำ bose หาย และ และทำมอนเตอร์พัง ช่วยหาหูฟังให้หน่อยครับขอรุ่นดีราคาคุ้มกับคุณภาพเสียง

5000-7000 ได้ครับ + ได้ 1000 บาท
ขอบคุณครับสำหรับคำตอบ

เเบบไหนก็ได้ครับ in-ear ไม่ก็หูฟังเเบบ bose อะครับเรียกไม่ถูก เสียงขอประมานเเนว bose ครับใส่ฟังสบาย ไม่ก็เป็นเเนวjazz ครับ

ออฟไลน์ Nookkiez

• Sr. Member
ถ้าอยู่กทม.เชิญร้านเฮียมั่นคงเลยครับ เดินเข้าไปบอกเขาเลยว่าต้องการแบบไหน งบเท่าไหร่ ใช้ฟังแนวไหน  เลือกได้จนกว่าจะได้ตัวที่ถูกใจเลยครับ บริการดีมากกกกกกกก
Test ..

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• Hero Member
  • เตรียมสร้างอนาคต
beat ไหมครับ
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ NIKE

• Full Member
แนะนำให้ไปลองฟังเองที่ มั่นคง gadget ร้านนี้ใจดีมาก อยากฟังอะไรก็ขอเขาได้เลย ผมก็ซื้อที่นี้ มีหูฟังทุกรุ่นทุกยี่ห้อ แค่บอกงบเขาไปครับ  ;D ;D

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ trumpetx

ถ้าฟัง jazz แสดงว่าไม่ชอบ bass หนัก ตัด beat ไปก่อน

ิBose AE2 น่าจะโอน่ะครับ ไม่เกิน 5 พัน (AE=Around Ear) แบบครอบหูน่ะครับ

หรือไม่ก็หาหูฟังธรรมดา ราคาไม่เกิน 4000 แต่ต่อ amp หูฟังครับ ช่วยให้เสียงดีขึ้นมาก เลือก amp แบบออก jazz acoustic หน่อย น่าจะช่วยได้เยอะครับ

ราคาamp ไม่น่าเกิน 1000 บาท ซึ่งก็ดีมากแล้ว ผมใช้ amp ตัวล่ะ 350 เองครับ

ออฟไลน์ Tuna

• Jr. Member
  • **
ลองไปร้าน jetliveaudio สิครับ www.jetliveaudio.com
ของเยอะดี
งบประมาณนี้มีหลายตัวเลยครับที่ดีกว่าbose กับ beat
สองยี่ห้อนี้มัน... Marketing เทพมาก... แต่ยอมว่าเบสเยอะจริง.

ออฟไลน์ Nlight

• พิมพ์ผิดประจำ
ชอบนุ่ม-กลาง มีความเวิ้งว้าง ลอง ATH ตัวที่เป็นหูเปิด
กลางๆ Overall ไปได้ทุกแนว ลอง M50
นิยม Rock ลอง Ultrasone ครับ  ไม่ได้มีแต่เบส แต่เสียงแตกที่ได้ยินจากหูตัวนี้ผมว่า แซ๊บ

ผมฟัง Pop , Acoustic , Ballad , Rock นาๆพันธุ์, Meta สายผุ้ดีหน่อยไม่ค่อยโหด (Neo,Speed,Progressive,Power)l มี Classic บ้าง Newage นิดๆ

ออฟไลน์ gratter

• Newbie
  • *
Sennheiser, AKG, Hifiman  ดูตามราคาได้เลยครับ แพงๆ ท็อปๆ เสียงก็ดีกว่า

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel

ออฟไลน์ nutnutnut

• **
ผมลูกค้ามั่นคงครับ ซื้อไม่บ่อยครับ แต่จ่ายเค้าไปเท่าทองบาทนึงได้แล้วมั้ง

แต่ก่อนผมใช้Bose MIE2 ครับ แต่ดันลืมไว้ในกระเป๋าเสื้อแล้วส่งซัก คุณภาพเสียงดี  นุ่มฟังสบายมาก แต่เสียงรั่วมากคนอื่นได้ยินหมด
อันใหม่ผมเลยเลือก Shure SE215 Ltd เพราะอยากลองแบรนด์นี้ครับ คุณภาพเสียงก็ใช้ได้ บล็อกเสียงข้างนอกได้น่าประทับใจมากเพราะมันเป็น in-ear จริงๆ ไม่ใช่แบบ Bose

อันปัจจุบันเป็น Shure SE425 ครับ ประทับใจมากๆครับ ช่วงนั้นมีโปรแรงด้วยครับแล้วก็เป็นช่วงปีใหม่เลยซื้อของขวัญให้ตัวเองซะหน่อย

Bose On Ear ก็เคยลองฟังนะครับ เสียงก็โอเคตามสไตล์แบรนด์นี้ แต่ผมไม่ชอบตรงที่มันเป็น On ear นี่แหละครับ มันทำผมลีบหมด

เอาเป็นว่าผมแนะนำแบรนด์ Shure ละกันครับ

ออฟไลน์ DArkMaster

ผมใช้ AKG 167 อยู่ okดีนะ 8990฿
ซื้อจากร้านมั่นคง แต่เจอปห. เอาไปเคลมรอบ2แล้ว เค้าให้เคลมดี ถ้าอยู่กทม.ไปร้านมั่งคงเลยครับ บอกงบและแนวเพลงที่เราฟังเด๋วเค้าจัดให้

ออฟไลน์ Freekick042

ราคานี้ผมเอาSennheiser momentumนะ ลองฟังดูเพื่อติดใจ
เสียงมันเหมือนUE900ตัวละหมื่น4ด้วยแปลกจริงๆทั้งที่เป็นคนละชนิดกัน

ออฟไลน์ NeoZeLon

• **
ก็ไม่ซื้อ bose ใหม่ละคับ ง่ายดี ได้เสียงแบบเดิมก็น่าจะถูกใจอยู่แล้ว
Honda Jazz GK 2014
Honda Accord G8 2008

ออนไลน์ art_duron

แนะนำให้ไปลองฟังเองที่ มั่นคง gadget ร้านนี้ใจดีมาก อยากฟังอะไรก็ขอเขาได้เลย ผมก็ซื้อที่นี้ มีหูฟังทุกรุ่นทุกยี่ห้อ แค่บอกงบเขาไปครับ  ;D ;D

แนะนำ​ตาม​นี้​ครับ​ ลอง​ฟัง​เอง​ดี​กว่า​ เพราะ​งบ​ขนาด​นี้​ก็​ไม่​ใช่น้อยนะครับ ทั้งจำนวน​เงิน และรุ่น​หูฟัง​ที่อยู่​ใน​งบ

ออฟไลน์ Parinceo

ไปร้านเฮียมั่นลองฟังเลยครับ

โจทย์คล้ายๆผมเลย คือตอนแรก IE2 โดนใจมากๆ ทำขาดไปทีนึงเคลมเตัวใหม่มาประมาณครึ่งปีแล้วหาย
คราวนี้เหงื่อตกเลย ไม่รู้จะเอาอะไรดี

ไปร้านเฮียมั่น ลองฟังไปๆมาๆ ได้ sennheiser มาครับ ตัวนี้รู้สึกจะ cx680i ราคา 4500 โดยประมาณรุ่นรองๆของ in-ear แล้วครับ
แนวเสียงมาโทนนุ่มๆ คล้ายๆ bose เลยครับ แต่เบสแน่น กระชับกว่า (ไม่ใช่มากกว่านะครับ)
คือเสียงกลองอะไรพวกนี้ impact มากกว่า

ที่จริงตอนนั้น on-ear มีที่เกี่ยว ตัวท็อบ omx980 ลดจาก 8990 เหลือ 4990 (ไม่รู้หมดยัง) แต่วันนั้นใส่ยังไงไม่รู้ไม่ได้มุม เลยไม่ใชอบก็เลยไม่ได้ซื้อ
คราวนี้กลับไปฟังอีกรอบเมื่อเร็วๆนี้ ดันถูกมุม เสียงมาเต็มๆ อยากได้ละครับ ตัวนี้แยกเสตจเสียงดีกว่ามาก เสียงจะใสกว่าด้วยนิดนึง
แต่โดยรวมก็ถือว่าดีมาก ยี่ห้อนี้ออกแนวดาร์กๆ ไม่ใสมากอยู่แล้ว

ส่วนยี่ห้ออื่น ส่วนใหญ่เสียงโทนสูงผมว่าเยอะกว่าสองยี่ห้อนี้ แล้วผมไม่ค่อยปลื้มโทนใสๆอยู่แล้ว
ตอนนี้เลยมาตกลงปลงใจกับเจ้า cx680i ตัวนี้แหละครับ

-------------จบ ภาค1-----------------

ด้วยความที่ผมเฉยๆกับ in-ear ใช้เจ้า senn มาก็เสียงดี
หลังจากใช้มาซักพัก มันคิดถึง IE2 มากๆ เพราะมันใส่สบายกว่า ล้านเท่า
คือ senn นี่ใส่สบาย มาก แล้ว แต่ไม่มีอะไรสบายกว่า bose แล้วบอกเลย
ตอนนี้เลยคิดจะเก็บตังไปถอย bose มา แต่ก็จะไปลองตัวที่มี noise cancelling ด้วย
ตัวนั้นเห็นหมื่นต้นๆ น่าสนใจอยู่ เพราะรีวิวต่างประเทศเห็นชมกันเยอะ

ตอนนี้ยังมีโครงการออกลำโพงซักตัวอยู่ด้วยเหมือนกัน เอาเล็กๆไว้เล่นเกม+ฟังเพลง
ดู soundlink mini ที่เสียงดีกว่าพี่ใหญ่มันอีก พกสะดวกดีด้วย
หรือไม่รุ้จะเอา companion 5 ดี

ปล. ตามที่พี่ๆบอกครับ มั่นคงลองฟังได้จนหนำใจครับ บริการดี