ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำเรื่องซื้อรถมือสองด้วยครับ (รถฟอร์จูนเนอร์)  (อ่าน 4342 ครั้ง)

ออฟไลน์ issa

• Jr. Member
  • **
คิดว่าจะซื้อรถใช้งานบรรทุกคน+ของเข้าร้าน (ตอนนี้ใช้วิออสอยู่ขนไม่พอ)
จะซื้อมือสองเงินสดครับ
ตอนแรกดู มิว-7 ไว้แต่คิดว่าน่าจะใช้แก็สดีกว่าจะได้ประหยัด
อีกอย่างใช้ในเมืองเป็นหลักจึงสนใจฟอร์จูนเนอร์ 2.7 เบ็นซิล ดูจะคล่องตัวกว่า
และตอนนี้ราคามือสองน่าสนใจมาก มีงบประมาณ 6 แสน +- คงจะได้ปี 05-07
1) อยากทราบว่ารุ่นนี้ต้องดูอะไรเป็นพิเศษไหมตอนซื้อ
2) ถ้าได้มาแล้วจะต้องทำอะไรบ้างรถอายุขนาดนี้
3) ปัญหาพวกระบบช่วงล่าง+เบรคต้องใช้งบแก้ไขเยอะไหม
จะได้เตรียมเงินไว้ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Hero Member
  • Nine & Knight
1. ดูสภาพ ชนหนัก จมน้ำ เครื่อง เกียร์ ช่วงล่าง ระบบน้ำมัน,แก๊ส

2. เปลี่ยนถ่ายของเหลวให้หมด เข้าอู่ตรวจสภาพอันไหนควรเปลี่ยนก็เปลี่ยนเลยครับ นับ 1 ที่เราใช้ยาวๆ เช่น สายพานไทม์มิ่ง แบต

3. รุ่นนี้น้ำหนักตัวเยอะยิ่งคุณใช้ขนของอาจเบรคไม่ค่อยอยู่ เห็นหลายท่านเปลี่ยนจานเบรคให้มีขนาดใหญ่ขึ้น บางคนก็เพิ่มขนาดหม้อลมเบรคด้วยก็ลองขับดูก่อนครับอาจเปลี่ยนแค่ผ้าเบรคดีๆก็พอแล้ว

งบ 6 แสนนี่รวมค่าซ่อมยังครับหรือกันไว้ต่างหากแล้วถ้าปี 05 ก็พอหาสภาพดีๆได้ราวๆ 5.5 แสนอัพ ถ้า 07 ก็ 6 แสนหน่อยๆครับ ถ้าเป็นก่อนหน้านี้จะแนะนำ Pajero Sport 2.4 MT ลดตั้งสองแสนเหลือแค่ 7.22 แสน เพิ่มงบมาหน่อยแต่ได้ป้ายแดงยาวๆเลย
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ YenChar

รุ่นนี้ปี 07 คงติดแก๊สกันหมดแล้วหล่ะครับ
ถ้าจะหา 2.7 เดิมๆไม่ติดแก๊ส แล้วมาจับติดเอง ดูแลเอง ไม่รู้จะเป็นไปได้มั้ย

ถ้าไม่่มีปัญหาเรื่องรถชนหนักมาก็โอเคครับ
จับเปลี่ยนถ่ายของเหลวทั่วๆไป ดูยาง ถ้าเกิน 3 ปีก็เปลี่ยนเลย
เบ็ดเสร็จบอกไม่ได้ครับ ต้องดูเป็นเรื่องๆไป
ยิ่งถ้ารถติดแก๊สมา เช็คหนักๆ เปลี่ยนกรองแก๊ส จูนแก๊สใหม่ไปเลย ดูรอยรั่วซึมดีๆ

จริงๆผมเชียร์อแวนซ่าป้ายแดงนะครับ ใช้ขนของ
งบ 6 แสน ติดแก๊ส ใช้สบายๆไปน่าจะจบกว่า
เดิมๆใช้วีออสยังวิ่งได้ อแวนซ่าน่าจะตอบโจทย์คุณได้ดีนะครับ

ออฟไลน์ cefboy

• Full Member
ฟอรจูนเนอร์ถ้าจะซื้อมาขนของก็คิดผิดแล้วล่ะครับ มันขนไม่ได้เท่าไหร่ เบาะหลังพับไปด้านข้าง ทำให้เสียพื้นที่ไปเยอะ ถ้าเทียบกับ CRV นะครับ

แจ้สเก่าผมยังใส่ของได้มากกว่า Fortune อีก เพราะเบาะปรับราบไปเลย

แต่ถ้าบรรทุกหนักๆ Fortuner ได้เปรียบมาก ร้อยกว่าโลข้างหลังยังไม่แอ่นเลยครับ

2.7 เอาไปติดแก้สก็ยังดมเปลืองเยอะอยู่นะครับ ยิ่งขับในเมือง ไม่คล่องตัวแถมกินจุอีกอ่ะ

ออฟไลน์ mozart

ไม่มอง CRV G3 บ้างหรอครับ ราคาก็ใกล้ๆกันเลย

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ฟอรจูนเนอร์ถ้าจะซื้อมาขนของก็คิดผิดแล้วล่ะครับ มันขนไม่ได้เท่าไหร่ เบาะหลังพับไปด้านข้าง ทำให้เสียพื้นที่ไปเยอะ ถ้าเทียบกับ CRV นะครับ

แจ้สเก่าผมยังใส่ของได้มากกว่า Fortune อีก เพราะเบาะปรับราบไปเลย

แต่ถ้าบรรทุกหนักๆ Fortuner ได้เปรียบมาก ร้อยกว่าโลข้างหลังยังไม่แอ่นเลยครับ

2.7 เอาไปติดแก้สก็ยังดมเปลืองเยอะอยู่นะครับ ยิ่งขับในเมือง ไม่คล่องตัวแถมกินจุอีกอ่ะ

+1 ครับ เห็นด้วยตามนี้ทุกประการเลย

แต่ถ้าอยากได้จริงๆก็แนะนำครับ

1) ไม่มีครับ แค่ดูว่าไม่ชนหนัก หรือ จมน้ำอะไรมาก็โอเคครับ
2) เปลี่ยนถ่ายของเหลวให้หมดเลยครับ ทุกอย่าง
3) รุ่นนี้เป็นโฉมแรก เบรกไม่ค่อยดีครับ ลองเข้า Fortuner Club มีร้านรับทำ