ผู้เขียน หัวข้อ: E240 W211 ควันขาวอะครับ รบกวนขอคำแนะนำหน่อยครับ  (อ่าน 8345 ครั้ง)

ออฟไลน์ Ben_BEnz

• Full Member
E240 W211 ปี 2004 เป็นตัวนำเข้า CBU ใช้ไม่เยอะ ประมาณแปดหมื่นกว่าโล วิ่งในกรุงเทพเป็นหลัก ควันขาวอะครับ

ก่อนหน้านี้ก็เป็นมาสักระยะแล้ว แต่มีแค่บางช่วงและไม่เยอะมาก เลยเอาไปให้ศูนย์เช็คดู ก็เปลี่ยนไปสองสามอย่างแล้ว วันไปรับรถกลับก็ปกติ ไม่มีควันขาว แต่พอใช้ไปสักระยะก็เป็นอีก

แต่ครั้งนี้เป็นหนักสุด คือควันขาวเยอะมากๆ แล้วไม่หายด้วย ลองเร่งเครื่องก็ไม่หาย เอาไปวิ่งวนดูก็ไม่หาย และมีกลิ่นแปลกๆด้วย แต่รอบเดินเบาปกติ อยู่ที่ประมาณ 800 รอบต่อนาที เวลาขับไม่มีอาการกระตุก แต่ตอนเร่งบางครั้งจะมีเสียงดังแกร๊กๆ

เลยอยากรบกวนขอคำแนะนำหน่อยครับ ว่าพอมีสาเหตุอะไรบ้างที่ทำให้เกิดควันขาดอะครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ kez

• Hero Member
Re: E240 W211 ควันขาวอะครับ รบกวนขอคำแนะนำหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 27, 2014, 00:13:59 »

เครื่องหลวม หรือ ยางตีนวาล์วรั่ว  ทำให้น้ำมันเครื่องเข้าไปในเครื่องยนต์

Re: E240 W211 ควันขาวอะครับ รบกวนขอคำแนะนำหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 27, 2014, 00:28:46 »

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 27, 2014, 00:33:46 »

เครื่องหลวม หรือ ยางตีนวาล์วรั่ว  ทำให้น้ำมันเครื่องเข้าไปในเครื่องยนต์

ถ้าจำไม่ผิด เหมือนจะมีการเปลี่ยนยางตีนวาล์วมาแล้วอะครับ

ถ้าพรุ่งนี้สะดวกจะเอาเอกสารการซ่อมมาโพสนะครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ JikorokunG

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 27, 2014, 01:10:30 »
เปลี่ยนอู่ซ่อมครับ !!

ออฟไลน์ Tongnismo

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 27, 2014, 01:24:34 »
จำง่ายๆคับ ควันดำกินเชื้อเพลิง  ควันขาวกินนํ้ามันเครื่อง
ควันขาวแบบนี้ ถ้าว่า เปลี่ยนยางตีนวาล์วมาแล้ว บดวาล์วมาแล้ว ก็น่าจะตัดตรงนี้ไป
แล้วที่บอกว่าเวลาเร่ง มีเสียงดังเก็กๆ ก็น่าจะเป็นไปได้ว่า วาล์วห่าง แต่หากตั้งวาล์วแล้ว ก็ไม่น่าจะใช้
แล้วที่บอกว่า แต่ก่อนก็ควันขาวแต่ไม่มาก ผมว่าน่าจะเป็นที่ แหวนนํ้ามันนะคับ ช่วงแรกๆก็ควันขาวไม่มากๆ
พอแหวนไม่ไหวแล้วก็ออกอาการแบบนี้แหละคับ ขับไปควันขาว กินนํ้ามันเครื่อง เร่งแล้วมีเสียงเก็กๆๆๆๆๆๆ
ดังมาจากในห้องเครื่อง ก็เป็นไปได้ ถ้าหากเคยทำนํ้ามันเครื่องแห้งก็ มีโอกาสเป็นได้คับ ไม่จุดใดก็จุดหนึ่ง
ลองเข้าอู่เก่งๆดูคับ
ปล.ที่ตอบมานี่ จากความเข้าใจของผมนะคับ ถ้าผิดพลาดก็ขออภัยจิงๆ

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 27, 2014, 09:47:22 »
ลองตรวจสอบปริมาณน้ำมันเครื่องก่อนไหม  หากเกินกำหนด ก็ขาวได้เช่นกัน..

สำหรับรถอายุขนาดนี้ วิ่งแค่นี้  ยี่ห้อนี้  หากไม่เคยน้ำแห้ง  น้ำมันเครื่องขาด  โอกาสที่ยางตีนวาล์วเสีย  หรือบ่าวาล์วทรุด ฯ  เป็นไปได้ยากมาก  อย่างน้อย ๆ ต้องสองแสนโลขึ้นไป....

ออฟไลน์ holahola66

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 27, 2014, 11:44:22 »
ใช้ 211 เหมือนกันแต่ดีเซลครับ เจอแต่ควันดำ

ไม่ทราบไปให้ศูนย์ไหนเช็คมาครับเนี่ย แล้วทำไมแก้อาการไม่สำเร็จหละครับ ยังงัยลองเข้าไปปรึกษาในคลับดูก่อนนะครับ
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

popdemonic

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 27, 2014, 21:34:12 »
ถ้าควันมันขาวเยอะขนาดนี้แล้วช่างหาไม่เจอเปลี่ยนอู่ด่วนครับ

ควันขาว แบบขาวจั๊วะ=burning coolant
ควันสีฟ้า =burning motor oil
ควันสีดำ=burning gas

ต้องถามก่อนว่า ควันที่ออกมากลิ่นแบบไหนครับ พอจะเคยได้กลิ่นเวลาน้ำมันเครื่องไหม้โดนเผาไหมครับ?

ถ้ามันขาวแบบนี้ ผมว่ามันหาอาการไม่ยากเลยครับ

ก่อนอื่น กลับไปที่เบสิคก่อนคือ วัดกำลังอัดเลยครับ ดูว่ากำลังอัดได้เท่าไหร่ แต่ละสูบใกล้เคียงกันมั้ย

เร่งเครื่องมีอาการสะดุดไหม หัวเทียนเปียกรึป่าว ผมจะได้ว่า2.6 เครื่องV มันรื้อหัวเทียนยากถ้าจำไม่ผิด

แต่ก็คงต้องรื้อดูครับ แล้วเอาไฟส่องในกระบอกสูบดูว่ามีคราบน้ำมันมั้ย ควันออกขนาดนี้ มันต้องเจอครับ

เพราะมันเยอะมาก

ถ้าเป็นควันจากเผาน้ำมันเครื่องนะครับ ตัวการมีแค่นี้

น้ำมันเครื่องรั่วเข้ากระบอกสูบ มาได้สองที่คือ คือแหวน ไม่ก็ฝาสูบ(ไกด์วาล์ว ยางตีนวาล์ว) แต่ผมว่ายากรถวิ่งน้อยมาก

ระบบPCV Positive crankcase ventilation เช็คดูเลยวาล์วเสียหายไหม

สำหรับรถNA มันมีแค่นี้เองครับ

ถ้าเป็นน้ำยาหม้อน้ำ ไปดูเลยว่ากระปุกพักน้ำ น้ำพร่องลงไปไหม ถ้ามันจะเผาออกมาได้ขนาดนี้คือ กำลังอัดรั่ว ประเก็นฝาสูบ

แตก รั่ว

ส่วนเรื่องน้ำมันเชื้อเพลิง เคสนี้ไม่ใช่ ผมขอข้ามผมขี้เกียจพิมพ์

ถ้าไกด์วาล์วหลวม ให้้รือเขาควายดูครับ ถ้ามันหลวมเสียหาย มันจะเป็นแบบนี้ครับ

ส่วนเรื่องบ่าวาล์วสึกหรอ ไม่ได้ทำให้เกิดควันขาวครับ(เพราะตรงบ่าวาล์วจะไม่มี

น้ำมันเครื่องมาเลี้ยง มันใช้ไอระเหยน้ำมันเครื่องจากระบบPCV และน้ำมันเชื้อเพลิง

มาเคลือบลดการสึกหรอแทน) แต่รถจะวิ่งไม่ออกเดินเบาเดินไม่เรียบ เพราะกำลังอัดมัน

รั่วออกในจังหวะจุดระเบิดที่ลูกสูบดันขึ้นเกือบถึงศูนย์ตายบนครับ  แล้วรถรุ่นใหม่ไม่ต้องตั้งวาล์วครับเพราะมัน

ไม่มีกระเดื่องวาล์วให้เสียบชิมตั้งวาล์วครับ มันเป็นHydraulic lifter กดอยู่บนปลายก้านวาล์วครับ ใช้แรงดัน

น้ำมันเครื่องอัดน้ำมันเข้าลูกถ้วยHydraulicครับ รักษาระยะห่างเองครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 27, 2014, 21:42:35 โดย popdemonic »

popdemonic

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 27, 2014, 21:48:50 »
เพิ่มเติมให้อีกนิดครับ กรณีที่ยางตีนวาล์วแข็งตัว(ไม่ใช่ฉีกขาด)

รถมีควันขาวเวลาแค่สตาร์ทตอนเช้าเพราะน้ำมันเครื่องบนฝาสูบมัน

จะใช้gravity +ระยะเวลาในการที่น้ำมันเครื่องจะไหลผ่านไกด์วาล์ว

ลงมานองที่หัวลูกสูบ เวลาที่สตาร์ทตอนเช้ามันก็จะมีควันขาวออกมา

ตอนสตาร์ทใหม่แล้วก็หมดไป แต่เวลาขับระหว่างวัน ควันจะไม่มี

เพราะ เราจอดแป้บๆก็ขับต่อ พวกไกด์วาล์วพวกนี้มันมีclearance

เวลาที่เราขับร้อนๆโลหะมีการขยายตัว มันจะฟิตขึ้นทำให้น้ำมันเครื่อง

ไหลผ่านลงมายาก รวมถึงลักษณะการทำงานของวาล์วมีการขยับตัว

ตลอด มันเปรียบเหมือนเป็นDynamic seal ไปในตัว  เหมือนเทอร์โบ

รถยนต์ แกนเทอร์โบมันจะทำหน้าที่ช่วยซีลน้ำมันไปในตัวหากมีการ

ทำงานเคลื่อนที่หมุนตัวของแกนเทอร์โบครับ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 27, 2014, 23:11:21 »
ขอบคุณทุกท่านมากครับ

พอดีวันนี้วุ่นๆเลยยังไม่ได้ถามที่บ้านเลยว่าเอาไปเข้าศูนย์แล้วเป็นอย่างไรบ้าง พอดีรถคันนี้เป็นของคุณปู่แล้วมีคนขับรถขับให้น่ะครับ

ถ้ามีอะไรคืบหน้าจะมาสอบถามเพิ่มเติมนะครับ ขอบคุณอีกครั้งครับ