ผู้เขียน หัวข้อ: มีความจำเป็นแค่ไหนในการรอให้รอบเครื่องอยู่ในระดับปกติก่อนออกรถ  (อ่าน 4338 ครั้ง)

ออฟไลน์ tamon

• Newbie
  • *
คือ ผมใช้รถ civic ปี่ 09 เวลาสตารท์รถครั้งแรกของวัน รอบเครื่องจะอยู่ที่ประมาณ 1300 กว่าจะลงมาในระดับปกติที่ 750 ใช้เวลาเกือบ 5 นาที่ (นานมาก เพื่อนขับเบนซ์ 1 นาทีก็ปกติละครับ) ทีนี้ถ้าผมไม่รอรอบจะมีผลเสียอะไรบ้างครับ ปกติผมจะรอให้ลดถึง 1000 รอบหรือ ขีดความร้อน ขึ้นมา 2 ขีด ก็ออกตัวละครับ   รบกวนค้วยครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
เคยอ่านในคู่มือรถ รู้สึกว่า 20 วินาทีเองนะครับ ไม่ต้องรอจนรอบมันลง แต่ควรรอให้น้ำมันเครื่อง น้ำมันหล่อลื่น กระจายไปทั่วก่อน

ออฟไลน์ boykung

• Hero Member
  • ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
ออกตัวได้เลยนิครับ แต่อย่าเร่งรถให้รอบสูง ปล่อยให้รถไหลไปได้ก็ดี
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ st_citroen

• Sr. Member
ปกติผมจะรอประมาณ 1 นาที เพื่อให้น้ำมันเครื่องขึ้นไปหล่อลื่นให้ดีก่อนแล้วค่อยออกรถ เลี้ยงรอบไม่ให้เกิน 2000 รอบต่อนาทีในขณะที่อุณหภูมิเครื่องยังไม่ร้อนพอครับ(สำหรับผม)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
แม้ว่า จริงๆแล้ว จะสามารถออกรถได้เลย

แต่ทางที่ดี 30 วินาที - 1 นาที ให้ทุกอย่างเข้าสู่อุณหภูมิพร้อมทำงานก่อน ก็จะส่งผลดีกับเครื่องยนต์ในระยะยาวๆๆๆๆๆๆ มากกว่าครับ

ออฟไลน์ =TUM=

สำรับ FD นั้น แนะนำให้รอให้ความร้อนขึ้น 3 ขีดครับ เพราะ ขีด 1 และ 2 พอเข้าเกียร์รอบมันจะสวิงขึ้นไปแล้วลงมา จะเกิดอาการกระตุกนิดหน่อย ซึ่งน่าจะไม่ส่งผลที่ดีต่อเกียร์ในระยะยาว แต่พอความร้อนขึ้นขีดที่ 3 แล้ว รอบเครื่องมันจะลงมาคงที่ๆ 800 -850rpm ซึ่งเวลาเปลี่ยนเกียร์รอบจะไม่สวิงขึ้นไปแล้วเกิดอาการกระตุกแล้วครับ

keanetona

• บุคคลทั่วไป
ติดเครื่อง
คาดเข็มขัดนิรภัย
ขยับก้นให้ลงตำแหน่ง
เปิดแอร์
เปิดวิทยุและเลือกเพลงที่อยากฟัง
กดgpsเพื่อเลือกให้มันนำทาง
สวมแว่นกันแดด

ก็ประมาณเกือบนาทีแล้วครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

ติดเครื่อง
เปิดแอร์
เปิดวิทยุและเลือกเพลงที่อยากฟัง

เป็นความคิดที่ดีครับ

ออฟไลน์ GZaar

• quattro > 4titude
ตอนเช้าผมสตาร์ทแล้วรออย่างน้อย 3 นาที เดินเช็ครอบคัน ปัดฝุ่นเช็ดรถ เสร็จแล้วขับเอื่อยๆออกไปหน้าหมู่บ้านแล้วค่อยเปิดแอร์

ถ้าความร้อนขึ้นไม่ถึง 90 องศา ผมจะไม่เร่งเครื่องเกิน 2500 รอบ

เคร่งเกินไปป่าวเนี่ย กลัวเครื่องช้ำ รถมันเก่าแล้วอ่ะ
คาสโนวา = คนเจ้าชู้ = สุนัข = สัตว์เดรัจฉาน

ออฟไลน์ gateaux

ผมขึ้นแล้วก้อขับตามปกติ  แต่ปกติก้อไม่รีบร้อนอยู่แล้ว ก้อร่วมๆนาที สองนาทีนู่นละ กว่าจะได้ออก

ถ้าถามผมเรื่องนี้จริงๆ ผมว่ามันก้อมีประโยชน์  แต่ในปัจจุบันเราก้อไม่ใช้รถกันนานๆมากอยู่แล้ว  คงไม่เห็นผลกระทบอะไรหรอก

ออฟไลน์ car mood

• Full Member
คือถ้ามีเวลาก็รอได้ครับ  ให้ระดับความร้อนมันขึ้นมาสักหน่อย  หรือปกติได้ยิ่งดี  แต่ผมรอไม่ไหว  สตาร์ทเครื่องได้ก็จะรอแปบเดียว  แล้วขับออกมาด้วยความเร็วต่ำๆก่อน  พยายามเร่งอย่าให้เกิน 2000 รอบ  หรือต่ำกว่าได้ยิ่งดี  เมื่อความร้อนขึ้นปกติแล้วก็เร่งหรือกระทืบกระทั้นได้ตามใจครับ

ออฟไลน์ boyddii

• Bunny
ติดเครื่อง
เปิดแอร์

เป็นความคิดที่ดีครับ

ทำแบบเดียวกันเลย อิอิ

ออฟไลน์ ?????

• Jr. Member
  • **
สตาร์ทเสร็จ ถอยออกมา แล้ว ลงไปปิดประตูบ้าน

เสร็จก็ขึ้นนั่งคาดเข็มขัด ออกไปได้เลย