ผู้เขียน หัวข้อ: งานออกแบบภายในของ Altis 2014 เขาตั้งใจให้ย้อนยุคจริงๆหรือว่าพลาดครับ  (อ่าน 20696 ครั้ง)

ผมเห็นมวลมหาประชาชนจำนวนมาก ตำหนิ(ด่า)งานออกแบบภายในของ Altis 2014
ตอนแรกผมเห็นคนด่ากันเยอะ เยอะจนผมคิดว่าอุปทานหมู่รึป่าว เพราะผมเห็นแต่รูป ก็รู้สึกเฉยๆ จะว่าสวยก็ไม่ใช่ จะว่าน่าเกลียดก็ไม่ใช่อีก
ก็เลยคิดว่า คนที่ออกมาด่าๆกันเนี่ย บางทีก็ฟังต่อๆกันมา อารมณ์แบบด่าตามน้ำตามกระแส

แต่..พอผมได้เห็นคันจริง ภายนอกสวยมากครับ ถ้าถามผมผมว่าสวยที่สุดในบรรดา C-segmentแล้ว ณวันที่ผมยังไม่เห็นตัวจริงมาสด้า3 2014

แต่ แต่ ...ภายใน

จะเรียกว่า เห็นแล้วช็อกก็ว่าได้

มันเหมือนรถเก่าๆเมื่อ30-40ปีก่อน บางทีก็รู้สึกว่าภายในมันเหมือนรถกะบะเก่าๆเลย

หรือว่าเซ้นต์ด้านศิลปะของผมยังไม่ถึงขั้น ผมพยายามคิดในแง่บวก ว่าเขาตั้งใจให้มันย้อนยุคแบบวินเทจ รึป่าว

มาประกอบกับนาฬิกาที่อยู่ตรงกลาง เหมือนนาฬิกาตลาดนัดเรือนละ39บาท ผมมองว่ามันขาดแค่ช่องใส่เทปอย่างเดียวเท่านั้น มันจะเป็นการกลับสู่ความคลาสสิคที่สมบูรณ์แบบที่สุด

ไม่ใช่ว่าผมไม่ชอบอะไรที่ย้อนยุคนะครับ อย่างงานออกแบบภายในของ โรลสรอยซ์ ผมเข้าใจว่าเขาพยายามรักษางานออกแบบของอดีตเอาไว้ ผมก็ยังมองว่ามันสวยงาม คลาสสิกอยู่ และดูสวยแบบชนชั้นสูงยุคเก่า 

แต่ภายในของอัลติส จะใช้คำว่ามันย้อนยุค หรือว่าพลาด ผมไม่แน่ใจว่าคนออกแบบเขาตั้งใจจะวินเทจรึป่าว หรือว่าออกแบบไปงั้นๆ
พวงมาลัยก็ดูน่าเกลียด เหมือนว่ามันไม่มีอะไรสอดคล้องกันสักอย่างเลย 

ผมไม่ได้ตั้งกระทู้นี้ขึ้นมาเพื่อด่าโตโยต้า แต่ตั้งมาเพื่ออยากให้เพื่อนๆช่วยกันวิเคราะห์บนแนวทางการออกแบบว่ามันเป็นยังไงกันแน่

ออฟไลน์ NaNaNa

• Sr. Member
ผมว่าภายนอกสวยเหมือนกัน

แต่เห็นภายในเท่านั้นแหละ ผมถอยเลย

TOYOTA ออกแบบภายในไม่ค่อยวัยรุ่นเลย

ถ้าเขาออกแบบภายในให้สวย และวัยนุ่นนะ ผมว่า ขายแบบกระจุยกระจายมากๆแน่ๆ เพราะมันเป็นรถที่ดีอยู่แล้ว

ออฟไลน์ gundam126

คิดเหมือนผมเลย ภายนอกสวยมาก วัสดุดีขึ้น แต่ไม่ชอบภายในเลย โดยเฉพาะคอนโซลรถที่หนาและสูง รวมถึงดีไซน์ที่ดูไม่หวือหวาเหมือนแบรนด์อื่นๆ แต่ต่างคนต่างใจ เราอาจไม่ชอบ แต่คนอื่นอาจชอบครับ เหมือนGT86ที่ภายนอกสวยแต่ภายใน สำหรับผม มันไม่ค่อยสวย

ออฟไลน์ snif

• Full Member
ได้ดู 1.8ES มาครับ ยอมรับเลยว่า ภายนอกสวยมากๆ มีชุดแต่งแล้วลงตัวสุดๆ ลายแม๊กก็เข้ากันดี
แต่เปิดประตูเท่านั้นแหละ เจอภายใน มันไม่ลงตัวเสียเลย

GreenG

• บุคคลทั่วไป
เขาตั้งใจทำให้เหมือน 86 หรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ Kittisak

• Jr. Member
  • **
  • Ability Without Opportunity Means Nothing
interior ไม่เร้าใจจริงๆ  ;D
“Today I will do what others won't, so tomorrow I can accomplish what others can't”

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Hero Member
  • Catch me if you can !!!
ปกติมีแต่ร้านตกแต่งภายนอกรถ คราวนี้รถจะได้เห็นร้านเปิดใหม่รับตกแต่งภายในรถ :D

ออฟไลน์ Lammerison

เที่ยบกับ Ertiga ที่ผมใช้อยู่นะ

ผมว่าพื้นผิว/วัสดุ ที่เอามาทำ look cheap จริงๆ

คือถ้ามันเป็นสีสว่างๆ อันนี้พอจะดูดีบ้าง แต่นี่สีเข้มๆ เฮ้อ....

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
ไม่รู้แฮะ ผมกลับรู้สึกว่ารับได้นะ ไม่ประทับใจ แต่รับได้ ผมจะเกลียดสุดก็ตรงนาฬิกา เอามันออกไปแล้วทำช่องแอร์ให้ต่อกันเลยยังสวยซะกว่า
ผมรู้แล้วล่ะคนที่มองหาความทันสมัยส่วนมากจะเกลียดภายในแบบนี้ แต่ผมกับไอ้บอมตัดต่อชอบในระดับหนึ่งเพราะพวกเรา
โตมากับรถเก่า และมีดีไซน์บางอย่างในรถเก่าที่หายไปแล้วในรถใหม่ พอ Altis เอามันกลับมา เราก็ดีใจ ..จนกระทั่งเห็นตรงนาฬิกานั่นแหละ

แต่ถ้ามองไปในตลาด C-Segment แล้วพูดกันตรงๆ Altis ไม่ใช่ว่าคอนโซลสวยนะ..เพราะผมยังมองว่าคอนโซล แดชบอร์ดของ Sylphy
ดูลงตัวกว่า ไม่เวิ่นเว้อ เส้นสายลงตัวเรียบง่าย แต่แอบน่าเบื่อไปนิด ส่วน Civic น่ะปรับวัสดุตรงกลางให้ดูมีฟีลเวลามอง/สัมผัส
ดีกว่านี้หน่อย ตัวดีไซน์กับเส้นสายไม่ได้แย่ ...ส่วนดีไซน์ที่ผมมองด้วยตาเปล่าแล้วชอบที่สุด คือ Cruze

- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ Ponthakorn

ผมคงเป็นคนเดียวที่ชอบการออกแบบภายในของ Altis 2014 ที่เป็นภายในสีดำ มันดูสวยในสายตาผมครับ

ออฟไลน์ WawaAOY

ใช่ครับ ผมก็ชอบการออกแบบของค่าย chevrolet มันสวยเหมาะสมตามยุคตามสมัยมากอย่าง Cruze แต่ไม่กล้าซิ้อของจากค่ายนี้แล้วครับ

ออฟไลน์ nimnim_thailand

รถโตโยต้าเมื่อ 22 ปีที่แล้ว ae100 ตัวนอก

ออฟไลน์ baddream11

การออกแบบแนวย้อนยุคทำได้ แต่ควรใช้วัสดุที่ดีเยี่ยม มันจะดูขลัง
จริงๆ มันควรจะไปอยู่ในรถระดับพรีเมี่ยม รถC ทั่วไปวัสดุจะดีเยี่ยม
คงเป็นไปได้ยาก  :-\

ออฟไลน์ 6162002

ส่วนตัวผมก็โตมากับ Mighty-X

ก็เลยไม่ถึงกับด่า Altis    แต่ไม่ชอบเลย  (คือเบื่อสไตล์นี้มาก)
ทั้งที่ผมชอบมันหลายอย่างทั้ง  เครื่องแรง ภายนอกสวย ติดแก๊สได้ (อันหลังสำคัญสุด)    

สงสัยจะมีกลุ่มเป้าหมายเป็นคน Gen B กับ Gen X นั่นแหละครับ

ออฟไลน์ laempiab

พวงมาลัยก็โบราณ 55
ปุ่มกดบนพวงมาลัยที่เป็นพลาสติก ลองจับดูแล้ว คิดว่า น่าจะใช้วัสดุเนื้อดีกว่านี้

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
ผมว่าทุกการออกแบบมันมาจากความตั้งใจทั้งนั้นแหล่ะครับ..

เพียงแต่เมื่อเรามอง เราอาจจะคิดต่างกันบ้างเป็นธรรมดา..

ของพวกนี้มันขึ้นอยู่ที่รสนิยมและความชอบส่วนบุคคล..

สำหรับผมแล้ว ผมว่ามันสวยดีครับ..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ PacMan

ภายนอกกับภายในขัดกันมาก เหมือนคนละคอนเซ็ป

สงสัยออกแบบกันคนละคน ไม่ปรึกษากัน เหอะๆ

ภายนอกดูใหม่ วัยรุ่น หรู เฉียบ

ภายในดูเก่า ย้อนยุค เรียบธรรมดา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 29, 2014, 13:02:02 โดย PacMan »

ออฟไลน์ golf8023

รถตลาดToyotaที่ประกอบขายในบ้านเราระยะหลังๆออกแบเส้นสายภายในไม่ค่อยสวยงามเลย
Camry Vios แล้วมาAltis หาความสวยงามลงตัวไม่เจอ
เทียบกับHondaแล้ว ผมว่าฝั่งHondaออกแบบภายในได้สวยงามกว่ามากๆ

ออฟไลน์ !LiLo!

เดี๊ยนว่าเป็นที่ธีมการออกแบบมากกว่า สังเกตุโตโยต้าหลังๆ นางพยายามปรับโดยใช้ GT86 เป็นตัวหลัก และดีไซน์เริ่มบ่งบอกภายในได้ตั้งแต่ Axioที่หน้าตาแสนจะโบราณน่ารัก

และมันถูกถ่ายทอดมาตั้งแต่ Vitz > Avalon > Auris ต่างๆนานา จนมาถึง Corrolla นี่แหละค่ะ ส่วนตัวดิชั้นชอบนะ ถ้าเทียบกับตัวเก่า

แต่เรื่องวัสดุกับสีและทริมที่ใช้หรือเปล่า เลยทำให้คุณแลดูหงุดหงิด

ป.ล.ส่วนCamry กับVios และ Yaris eco ดิชั้นยังไม่ขอนับ เพราะจากจิตใจดิชั้นคิดว่า สามตัวข้างต้นนั้นอยู่ในช่วงที่โตโยต้านางยังสับสนทางเพศอยู่นะ

เพราะอย่างCamry ยังได้กลิ่นอายของToyota Mark X กับ Crown อยู่นิดๆ

ถ้าผิดประการใดขออภัยด้วยนะคะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 29, 2014, 13:20:28 โดย !LiLo! »
Toyota Prius 2nd GEN : ถึงหน้าผมจะไม่หล่อ แต่หัวใจผม"หล่อมาก!"

ออฟไลน์ balliblue

รถตลาดToyotaที่ประกอบขายในบ้านเราระยะหลังๆออกแบเส้นสายภายในไม่ค่อยสวยงามเลย
Camry Vios แล้วมาAltis หาความสวยงามลงตัวไม่เจอ
เทียบกับHondaแล้ว ผมว่าฝั่งHondaออกแบบภายในได้สวยงามกว่ามากๆ
เห็นด้วยเลยครับ เพิ่งไปสัมผัสมา ผมว่า altis รอบนี้ ภายในไม่ค่อยดีเท่าไหร่นะ แต่ดีกว่าตัวเก่า แต่ก็ยังไม่ชอบ คอนโซลแบบนี้ทำให้ดูแล้วกดปุ่มลำบากๆพิลึกแถมไอ้ส่วนแหลมที่ยื่นไปทางซ้ายของคอนโซลกลางทำให้ดูขัดตาอย่างที่สุด มันยื่นไปมากเกินไป และที่ดู look cheap สุดคือปุ่มและวัสดุบนพวงมาลัย มันดูกระป๋องกระแป๊งมากอะ 
ส่วนภายนอกสวยคมมาก ถือว่าสวยกว่า civic ตัวนี้เลยแหละ ด้านท้ายมองๆแล้วอาจจะดูเล็กกว่าเดิมเล็กน้อย ภายในผมว่า honda ชนะขาดลอย แค่เปลี่ยนวัสดุเป็นแบบตัว MC ก็จบ แต่ผมว่าตอน civic MC มาเมื่อไหร่คงได้เทียบกับชัดๆกว่านี้

ออฟไลน์ H.

ทำไมผมกลับรู้สึกว่ามันดู Vintage ดีนะ วัสดุก็จับนวลนุ่มมือดี เหลือแค่พวงมาลัยนี้แหละน่าจะออกแบบให้นูนเว้าขึ้นหน่อย
H.

ออฟไลน์ เหวิน can do

• **
เข้าใจว่าทางวิศวกรตั้งใจดีไซน์ให้ดูคลาสสิคแน่นนอน เพราะความคลาสสิคมักจะมาคู่กับความหรูหรา เหมือนค่าย mitsuoka ที่เอารถตลาดมาบิลท์ให้ดูคลาสสิค โดยมีรถอังกฤษเก่าๆ อย่าง austin mg เป็นตัวอย่าง ค่ายพี่โตเองก็คงเอาคอนโซล รถรุ่นเก่าของค่ายตัวเองมาเป็นแรงบันดาลใจ ดูๆไป มันคล้ายๆ ของ คราวน์ รุ่นอะไรซักอย่างที่เคยเป็นแท๊กซี่ป้ายดำ วิ่งเชียงใหม่-ลำปาง สมัยก่อน คือใหญ่ๆ สูงๆ ตันๆ มีนาฬิกาอยู่ตรงกลาง แต่พอมาเป็นของจริงในอัลติส มันไม่สวยอ่ะ ไม่หรู ไม่อะไรเลย อาจจะเป็นเพราะวัสดุมันธรรมดาๆ ไม่ได้เสริมความหรูหราให้กับงานดีไซน์ และยิ่งพอมามองภายนอก มันดูโฉบเฉี่ยว เป็นโคโรลล่าที่ดูเปรี้ยวที่สุดตั้งแต่มีมาละมั้ง เลยกลายเป็นความครึ่งๆกลางๆ ในธีมของรถไปซะงั้น แต่ก็ไม่แน่นะคะ อาจจะเป็นจุดขายของเขาก็ได้ วัยรุ่นถูกใจภายนอก ผู้ใหญ่ถูกใจภายใน ประมาณนี้หรือเปล่า
Just a way I am.

ออฟไลน์ RUKTOOKKHON

ผมว่ามันก็ Not bad! นะ ตัวเก่าเห่ยกว่านี้ตั้งเยอะ ;D

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
ตอนมันดับนิ่งสนิท ก็ดูหรูหราดี

แต่พอ On เมื่อไหร่ จบ

พลาดกับการใช้สีของไฟต่างๆ บนหน้าปัดและแผงควบคุมมากๆเลยนะ

ชิ้นนั้นสีนี้ ชิ้นนี้โทนนั้น ชิ้นโน้นไปอีกโทน  >:(

ออฟไลน์ Anvers30

มันดึงงานออกแบบมาจาก Avalon เลยครับ ลองเอารูปมาเทียบกันดูจะเห็นชัด แต่รุ่นพี่จะลงตัวกว่าตามราคา ฮ่าๆ

เวลามองจากรูป ผมว่าโอเคเลยนะ ย้อนยุคแบบคลาสสิคดี แต่มาสัมผัสตัวจริง ได้ลองขับ รู้สึกดีแค่วัสดุที่ใช้ (ไม่ถึงขั้นประทับใจ) ซึ่งเอาจริงๆ มันก็ไม่ได้ดีเด่อะไรกว่าเพื่อนฝูงเท่าไหร่ หนำซ้ำ ผมรู้สึกว่ามัน look cheap กว่าชาวบ้าน ให้ฟีลรถเล็ก ทั้งที่ขนาดรถไม่ได้เล็กอะไร อย่างซีวิคที่หลายท่านมองว่าวัสดุไม่เอาอ่าว แต่ผมมองว่ามันก็ใกล้กับพรีอุสน่ะแหละ มาแนววัสดุรีไซเคิล แถมการออกแบบดูสมราคากว่ากันเยอะเลย

ในแง่ของการออกแบบ ผมโอเคกับคันเก่าของผมรุ่นที่แล้วมากกว่า อย่างนัอย มันให้ฟีลคอมแพคคาร์มากกว่าซิตี้คาร์แบบตัวปัจจุบัน ยิ่งอยู่กับอัลติสนานเท่าไหร่ มันจะพาลนึกไปถึง Civic EF อดีตคันเก่าเก็บผมเลยอ่ะ :-\

ออฟไลน์ beau_t

เที่ยบกับ Ertiga ที่ผมใช้อยู่นะ

ผมว่าพื้นผิว/วัสดุ ที่เอามาทำ look cheap จริงๆ

คือถ้ามันเป็นสีสว่างๆ อันนี้พอจะดูดีบ้าง แต่นี่สีเข้มๆ เฮ้อ....
ผมว่าวัสดุรุ่นนี้ดีขึ้นเยอะนะ เป็นวัสดุนิ่ม เพียงแต่ดีไซน์มันเก่ามากเท่านั้นเอง
ปล.Ertiga เป็นวัสดุแข็งหมดนิครับ

ออฟไลน์ cuptea

• **
ส่วนตัวภายในก็โอเค และดีกว่าตัวเก่า แต่อาจจะไม่ถูกใจทุกคน

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
ผมรับได้ ชอบๆอยู่ แต่ที่ขัดใจคือรุ่น1.8ไม่มีภายในสีเบจให้เลือก

ผมว่าไหนจะย้อนยุคแล้ว ก็น่าจะคงภายในสีเบจ กะลายไม้แดงน้ำตาลไว้ ผมชอบแนวๆนี้ และเชื่อว่าลูกค้าผู้ใหญ่ดั้งเดิมก็ชอบ

และราคาล้านกว่าแต่แอรแบ็คคู่? ซันรูฟก็ไม่มี? ล้อก็ไม่แตกต่าง?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 29, 2014, 15:16:53 โดย Five P »

ออฟไลน์ madboy

หรือว่าเดี๋ยวนี้ เค้านิยม vintage กัน  ;D

ส่วนตัวผมเฉยๆครับ เรื่องดีไซน์ เน้นเรื่องความเรียบร้อยกับวัสดุมากกว่า  :D

ออฟไลน์ 5ume7h

ส่วนอื่นเฉยๆ ดูเชยๆ แต่ไม่ถึงกับยี้

แต่ปุ่มบนพวงมาลัยดูเห่ยมาก