ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยเรื่อง Ford Ecosport ครับ (ไม่เกี่ยวกับตัวรถ)  (อ่าน 3614 ครั้ง)

ออฟไลน์ Gunn

• Full Member
พอดีสงสัยว่าชื่อจริงๆมันควรอ่านออกเสียงว่าอะไรครับ " อีโค่สปอร์ต " หรือ  "เอคโค่สปอร์ต" เพราะผมคิดว่ามันควรอ่านว่า อีโค่ (Eco) เหมือน Ecoboost ที่ใครๆก็อ่านว่า " อีโค่บู๊ส" แต่พอไปคุยกับเซลล์ของ ford ผมเรียก อีโค่ แต่น้องกลับเรียกว่าเอคโค่สปอร์ตกัน รวมถึงพิธีกรรายการรถยนต์ในช่องเคเบิ้ลทีวี ก็เรียกเอคโค่ แล้วบทความของสื่อมวลชนต่างๆบางสำนักก็เรียก อีโค่ บางเจ้าก็เรียก เอคโค่ ผมว่าถ้าเรียกเอคโค่สปอร์ต ชื่อภาษาอังกฤษต้องเป็น Echosport หรือเปล่าครับ...ออกตัวก่อนไว้ก่อนนะครับว่าภาษาอังกฤษผมก็งูๆปลาๆครับ แค่อยากจะเรียกให้ถูก ถ้าเค้าเรียก เอคโค่สปอร์ตกันต่อไปผมจะได้เรียกให้เหมือนกัน จะได้ไม่อายเค้าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 01, 2014, 16:23:36 โดย Gunn »

ออฟไลน์ ___LOFT

• Administrator
  • Hero Member
Re: สงสัยเรื่อง Ford Ecosport ครับ (ไม่เกี่ยวกับตัวรถ)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2014, 18:59:49 »
เท่าที่ดูวีดีโอการทดสอบรถรุ่นนี้ ของสื่อต่างประเทศมานะครับ
ส่วนใหญ่แล้ว เขาก็ออกเสียงว่า อีโค่สปอร์ต

สำหรับบ้านเรา ที่ออกเสียงว่าเอคโค่สปอร์ตนั้น
คงเป็นเพราะกลัวคนเข้าใจผิด คิดว่ามันเป็น Ecocar
ซึ่งผมก็ไม่แน่ใจเหมือนกันว่าต่างประเทศ เขามีรถ segment Ecocar เหมือนบ้านเราหรือเปล่า

ผมคาดเดาเอานะครับ อยากทราบข้อเท็จจริงเหมือนกัน

ออฟไลน์ 6162002

Re: สงสัยเรื่อง Ford Ecosport ครับ (ไม่เกี่ยวกับตัวรถ)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2014, 19:07:27 »
ผมก็เห็นมีแต่คนไทยนี่แหละครับ อ่าน "เอคโค่"  แถมบอกว่า ถูกต้องตามหลักแล้วอีกตะหาก   ลองเปิดรีวิวในยูทูปดู ไม่เจอรีวิวของที่ไหนอ่านเอคโค่เลย อย่างใกล้เคียงสุดก็ "อิคโค่" -.-

ผมว่า ถ้าพูด เอคโค่สปอร์ต ลอยๆ ให้ฝรั่งสะกดเล่นๆ  ก็น่าจะเขียน Echo กันหมดนะครับ >_<

แต่ผมมองว่า เรียกเอคโค่ ดูดีกว่า  แล้วมันก็ไม่ได้ผิดอะไรถ้าจะเรียก  เหมือนที่เราเรียก Hyundai ว่า ฮุนได  หรือเรียก Porche ว่า พอร์ช เอาให้เข้าใจตรงกันก็พอครับ

ออฟไลน์ Gunn

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2014, 19:40:01 »
หลังจากตั้งกระทู้ถามแล้วผมก็ลองไปค้น youtube ดูมาเหมือนกันครับ ของ ตปท. เค้าเรียก"อีโค่สปอร์ต"กันหมด มีแต่คลิปไทยที่เป็นผู้บริหาร Ford Thailand ตอนกำลังแนะนำรถใหม่เท่านั้นแหละครับที่เรียก "เอคโค่สปอร์ต" เต็มปากเต็มคำเลยครับ ;D

ออฟไลน์ tarahlm

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2014, 20:01:54 »
หลังจากตั้งกระทู้ถามแล้วผมก็ลองไปค้น youtube ดูมาเหมือนกันครับ ของ ตปท. เค้าเรียก"อีโค่สปอร์ต"กันหมด มีแต่คลิปไทยที่เป็นผู้บริหาร Ford Thailand ตอนกำลังแนะนำรถใหม่เท่านั้นแหละครับที่เรียก "เอคโค่สปอร์ต" เต็มปากเต็มคำเลยครับ ;D

เป็นความจงใจของฟอร์ดไทย ที่ออกเสียงแบบนั้น เพราะปล่อยรถใหม่ออกมาพร้อมกันสองตัว - Ecosport และ Fiesta ecoboost จึงให้ออกเสียงต่างกันเพื่อป้องกันการสับสน

ออฟไลน์ Wayfarer-R

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2014, 21:01:39 »
ฟอร์ดไทยครับ ฟอร์ดไทยรู้แล้วว่ามันอ่านว่า อีโค่สปอร์ต คนทั้งโลกก็อ่านแบบนี้  แต่เหมือนที่ความเห็นบนๆบอก  เค้าตั้งใจอ่าน เอ็คโค่สปอร์ต  เพื่อต้องการจะแยกแยะจากคำว่าว่า อีโค่คาร์  

ส่วนตัวผมไม่ตามครับ  ผมจะเรียก อีโค่สปอร์ต  เวลาคุยกับเพื่อนเรื่องรถ คุยกับคนที่ใช้ฟอร์ด ก็จะเรียกอีโค่สปอร์ต  ส่วนใครจะเรียก เอ็คโค่ เอ็คค่า เอ็คคี่ ก็ปล่อยเค้าไป  :D

ออฟไลน์ f1rstgot

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2014, 21:43:40 »
อ่านว่า เอคโค่สปอร์ต อีโค่บูส ครับ เขียนเหมือนกัน แต่อ่านไม่เหมือนกัน เหมือนกับภาษาไทยในหลายๆคำนั่นแหละครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2014, 15:50:15 »
ผมว่าแล้วแต่อ่านนะครับ

อีโค่ก็ได้เอคโค่ก็ได้

ออฟไลน์ power2002

• ประหยัดได้ด้วยเท้าตัวเอง!
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2014, 11:10:44 »
คิดว่าน่าจะออกเสียงให้แยกจากรถ อีโค่ มากกว่า ครับ