ผู้เขียน หัวข้อ: อยากได้รถมือสอง อย่าง mb หรือ bmw ช่วยเลือกรุ่นย่อยให้ที  (อ่าน 4026 ครั้ง)

ออฟไลน์ Tig

• Jr. Member
  • **
ทุกวันนี้ผมขับ พี่โต tiger d4d ปี 2002 ตัวยกสูง เกียร์ auto ขับคนเดียวครับ ปัญหาของผมก็คือ
1 รถกระด้างมาก คงเพราะใช้งานมานาน แต่เข้าศูนย์ตลอด เปลี่ยนโช๊คไปไม่นานแต่ยังรู้สึกว่าแข็งขึ้นทุกๆปี
2 อยากจะเปลี่ยนโช๊คแต่ง + เสริมแหนบ (เพื่อให้นุ่มขึ้น) แต่กลัวจะไปกันใหญ่ครับ
3 รถคันนี้ไม่จุกจิกเลย ตั้งแต่ใช้มาสิบกว่าปี แต่ก็ไม่ให้ความสบายเลย (ประมาณว่าขี่เกวียน) ใช้รถทั้งวันเหนื่อยมากครับ
ขอปรึกษาเพื่อนๆหน่อยว่า
4 อยากได้ mb หรือ bmw ก็ได้ เอาว่าไม่จุกจิก เน้นความนุ่มนวลเป็นหลัก
5 ที่มองไว้พวก w140 ,e66,e39 หรือจะออกไปพวก LS400 ดีครับ
6 ถ้าผมเล่นรถใหญ่ตามที่ว่านี้ยังขับดีคุ้มค่าไหมครับ ต้องมีงบซ่อมปีละประมาณเท่าไหร่ เพราะอาจจะเก่าและแก่ไปหน่อยแต่ว่าในอดีตรถใหญ่เหล่านี้เคยเป็นสุดยอดมาก่อน

ขอบคุณมากครับ
ปล. อยากสบายก้นกบบ้างครับ

ออฟไลน์ Monn

• Hero Member
เจอข้อ 4 ผมก็ถอยก่อน ไม่จุกจิกลำบากมากครับ แต่ละรุ่นจะ 15 ปีละ อาจจะ mb นะครับ จุกจิกน้อยกว่า นุ่มกว่า สบายกว่า

แนะแค่นี้ดีกว่า แต่ยังไงก็จุกจิกกว่ารถที่ใช้อยู่นะ หากเพิ่มคัน พอได้ แต่หากเป้นคันเดียว ไม่ค่อยแนะนำคับ
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ kez

ซื้อรถยี่ปุ่นใหม่ดีกว่า  ขับสบายซ่อมง่าย ไม่จุกจิก

ออฟไลน์ Tig

• **
 ::) ผมได้ขับ b segment ของเพื่อนประจำ(ส่วนมาก mazda 2 ) เล็ก ใหญ่ไม่สำคัญ แต่ช่วงล่างกระด้างครับ ประมาณว่าไปไหนมาไหนทั้งวัน เพลียมากครับ (แต่ยังดีกว่า tiger พี่โตของผม) ครั้นจะเอา c seg ใหม่ๆ ผมว่ามือสองยุโรปน่าจะถูกกว่า แล้วก็ราคาไม่น่าตกแรงเหมือนออกรถป้ายแดง
ปล. เคยขับเปอร์โย 505 อยู่พัก ติดใจ รถหนัก บึกๆนีี่มันขับเกาะ นุ่ม มันดีจริงๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 30, 2014, 23:30:11 โดย Tig »

ออฟไลน์ rut191

แคมรี่ดีกว่าไหมครับ ค่าดูแลแพงกว่า tiger นิดหน่อย

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
เจอข้อ 4 เลยขอบอกอีกคนว่าเล่นรถยุ่นดีกว่า
แต่ว่ามีงบเท่าไหร่กัน ถ้ามี 7-8แสน
Teana J32 น่าจะเหมาะนะครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ windrum31

• **
ถ้าเป็นMB ลองดู W124 มั้ยครับ? ทนถูก อะไหล่ไม่แพง แต่ถ้างบมากขึ้นลองขยับเป็น W210 ตากลมตัวแรก ยังไม่ไฮเทคมาก แล้วเลือกรุ่นเป็น E230 เพราะไม่มี Kompressor น่าจะจุกจิกน้อยกว่า

ออฟไลน์ NoName__???

Camry avc30 ถ้าไม่เน้นเกาะถนนอะไรมาก เน้นนุ่มอย่างเดียว จุกจิกน้อยกว่าค่ะ อะไหล่เซียงกงก็เยอะแยะ

ออฟไลน์ zhou

• **
W140 เก่ากว่า E66 กับ E39 เยอะนะครับ แต่จุกจิกน้อยกว่าแน่นอน แล้วถ้าชอบความนุ่มนวล W140 น่าจะเป็นทางเลือกที่ดีครับ

ออฟไลน์ mozart

รถเก่าไงก็ต้องซ่อมครับ ขึ้นอยู่ว่าจะน้อยหรือมากเท่านั้นเอง อยากได้มือสองลองมองรถญี่ปุ่นดูก่อนมั้ยครับ

ออฟไลน์ HYDE--

รถยุโรปเก่า ยังไงๆก็ต้องมีซ่อมบ้างครับ ต่อให้เป็น W124 ก็เถอะ
ถ้าจะเล่นจริงๆ แล้วอยากขับแบบ เนี้ยบๆ ซื้อมาแล้ว ให้เตรียมซ่อมก้อนแรกไว้สัก 50,000-100,000 บาท
จะมากจะน้อยกว่านี้ แล้วแต่สภาพรถที่ได้มา บางคัน สภาพดีมาแล้ว ทำมาให้ทุกอย่างแล้ว ก็ไม่ต้องซ่อม
และหลังจากนั้น ซ่อม ปีละ 10,000-50,000 บาท โดยเฉลี่ย แต่ถ้าเป็น E66 จะแพงมาก

ถ้ารับไม่ไหว ตอนนี้ รถ D-segment มือสอง ราคาน่าโดนหลายรุ่นเลยครับ รุ่นทอปๆ ออกห้างมา 1.6 1.7 ล้าน
ตอนนี้ เหลือ 6-8 แสน ความนุ่มนวลใกล้เคียง บางคันนุ่มกว่าด้วยซ้ำ แต่การเกาะถนนสู้ไม่ได้

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
เจอนุ่มนวลทีไร ผมจะอ้วกทุกที
ผมนั่งรถนุ่มๆไม่ค่อยได้

แต่ดูเปน e90 ก้อดีนะครับ

ออฟไลน์ V221

ผมเห็นด้วยกับคุณMonnครับ ค่าซ่อมเท่าไหร่ก็ขึ้นกับสภาพที่ดูแลรักษามาและระยะทางการใช้งานของเราว่ามากน้อยเพียงใด บางทีเจอรถที่แปลงหรือตัดระบบควบคุมลมแอร์เพื่อไม่ให้จุกจิกแต่กลายเป็นว่าเวลาอากาศเย็นๆหรือฝนตกต้องดับแอร์เพราะไปตัดท่อน้ำร้อนหรืออุดวาล์วก็มีเช่นนี้เป็นต้นครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
Teana J31 หรือ J32 ดีกว่าครับ นุ่ม สมใจแน่นอน

ซ่อมไม่แพงมากด้วย รถปีก็ไม่เยอะเหมือนยุโรปที่จะเล่น