ผู้เขียน หัวข้อ: [ข่าวไทย] All New Mazda 2 เจอกันในไทย ไตรมาส 4 ปีนี้  (อ่าน 12611 ครั้ง)

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

• Hero Member
เห็นหลายคนพุ่งกระแสการเปิดตัว Mazda 3 อย่างใจจดใจจ่อ จนหลายคนลืม Mazda 2 ไปบ้าง

เมื่อกี้ย้อนอ่านรายละเอียดข่าวอีกทีก็พบว่า Mazda ได้เตรียมวางแผนเปิดตัว

ผมถอดเนื้อข่าวเน้น ๆ มาให้ดูเลยครับ

ส่วนมาสด้า 2 รถในตลาดซับคอมแพคท์ที่ปีที่ผ่านมามีการแข่งขันสูง เนื่องจากมีคู่แข่งจำนวนมาก และกำลังซื้อยังคงได้รับผลกระทบจากโครงการรถคันแรก ทำให้ต้องเล่นเกมแคมเปญเช่นกัน แต่ปัจจุบันเมื่อตลาดเริ่มกลับเข้าสู่ภาวะปกติ งบการตลาดสำหรับมาสด้า 2 จึงกลับมาอยู่ในภาวะปกติเช่นกัน คือ ประมาณ 4 หมื่นบาท และคาดว่าจะสามารถบริหารจัดการการทำตลาดได้ดี จนถึงเวลาของรุ่นใหม่ที่จะเปิดตัวช่วงไตรมาสที่ 4

http://www.bangkokbiznews.com/home/detail/auto-mobile/auto-mobile/20140127/558489/%E0%B8%A1%E0%B8%B2%E0%B8%AA%E0%B8%94%E0%B9%89%E0%B8%B2%E0%B8%8A%E0%B8%B9%E0%B9%80%E0%B8%97%E0%B8%84%E0%B9%82%E0%B8%99%E0%B9%82%E0%B8%A5%E0%B8%A2%E0%B8%B5%E0%B8%AA%E0%B8%B9%E0%B9%89%E0%B8%A8%E0%B8%B6%E0%B8%81%E0%B8%9B%E0%B8%B557.html

ก็สรุปแล้วว่า All New Mazda 2 SkyActiv รุ่นใหม่มาไทยแน่ "ปีนี้"

ออฟไลน์ decptt

Re: [ข่าวไทย] All New Mazda 2 เจอกันในไทย ไตรมาส 4 ปีนี้
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 31, 2014, 21:09:35 »
เพิ่มให้จากในข่าวเดิมครับ

อ้างถึง
"ช่วงแรกคนมาดูรถเพราะความชอบในตัวรถ แต่สักพัก ก็เริ่มไขว้เขวกับแคมเปญ"

สิ่งที่ผู้บริหารมาสด้าเชื่อว่าแนวทางการแข่งขันที่จะเกิดขึ้นในปีนี้ ก็คือ ทุกค่ายจะพยายามชูจุดเด่นเฉพาะตัวขึ้นมา จะเป็นส่วนใดก็ตามที่เห็นว่าสามารถสร้างความแตกต่าง และดึงดูดผู้บริโภคได้ และในส่วนของมาสด้าจะเน้นเรื่องของเทคโนโลยี เนื่องจากปีนี้จะเป็นปีที่มีรถ สกาย แอคทีฟ ทำตลาดถึง 3 รุ่น เริ่มจาก ซีเอ็กซ์-5 ที่เปิดตัวช่วงปลายปีที่แล้ว ตามด้วย มาสด้า 3 และมาสด้า 2

"ตอนนี้ผู้บริโภคเข้าใจในเทคโนโลยีนี้แล้ว เห็นได้จากการตอบรับของซีเอ็กซ์-5 ดังนั้นจะเป็นเรื่องง่ายต่อการสื่อสารในตัวมาสด้า 3 และมาสด้า 2 ที่จะเปิดตัวตามมา และสกายแอคทีฟ จะเป็นอาวุธสำคัญ เพราะคู่แข่งไม่มีเทคโนโลยีนี้"

Re: [ข่าวไทย] All New Mazda 2 เจอกันในไทย ไตรมาส 4 ปีนี้
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 31, 2014, 21:11:43 »
เพิ่มให้จากในข่าวเดิมครับ

อ้างถึง
"ช่วงแรกคนมาดูรถเพราะความชอบในตัวรถ แต่สักพัก ก็เริ่มไขว้เขวกับแคมเปญ"

สิ่งที่ผู้บริหารมาสด้าเชื่อว่าแนวทางการแข่งขันที่จะเกิดขึ้นในปีนี้ ก็คือ ทุกค่ายจะพยายามชูจุดเด่นเฉพาะตัวขึ้นมา จะเป็นส่วนใดก็ตามที่เห็นว่าสามารถสร้างความแตกต่าง และดึงดูดผู้บริโภคได้ และในส่วนของมาสด้าจะเน้นเรื่องของเทคโนโลยี เนื่องจากปีนี้จะเป็นปีที่มีรถ สกาย แอคทีฟ ทำตลาดถึง 3 รุ่น เริ่มจาก ซีเอ็กซ์-5 ที่เปิดตัวช่วงปลายปีที่แล้ว ตามด้วย มาสด้า 3 และมาสด้า 2

"ตอนนี้ผู้บริโภคเข้าใจในเทคโนโลยีนี้แล้ว เห็นได้จากการตอบรับของซีเอ็กซ์-5 ดังนั้นจะเป็นเรื่องง่ายต่อการสื่อสารในตัวมาสด้า 3 และมาสด้า 2 ที่จะเปิดตัวตามมา และสกายแอคทีฟ จะเป็นอาวุธสำคัญ เพราะคู่แข่งไม่มีเทคโนโลยีนี้"

ขอบคุณครับผม

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 31, 2014, 21:13:23 »
จริงๆมาสด้าสองตอนนี้ถ้าเปลี่ยนเป็นเครื่อง sky ได้ผมว่าคงขายได้กระจายครับ รูปทรงมันยังหล่ออยู่
ยอมรับว่ามาสด้าสองเครื่องเดิมมันกินจุกว่าชาวบ้าน ซึ่งนั่นคือข้อเสีย

ผมชอบฟีลช่วงล่างของมาสด้าน่ะ แข็งหน่อยแต่เกาะถนนดีมาก แถมกดเป็นมาถึงแม้ปลายจะตันหน่อย
แต่รอบต้นจัดดี มุดคล่องมาก ถ้ามาปลายปีจริงคงได้หามาเปลี่ยนคันเดิมแน่ๆครับ
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ KIM NNC

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 31, 2014, 21:51:06 »
รู้สึกตื่นเต้นอีกครั้ง :D :D :D ตัวรถใหม่คงไม่ใหญ่ขึ้นเท่าไหร่ แต่เครื่องใหม่ เกียร์ใหม่ คงจะทำให้รู้สึกดีกว่าเดิมอย่างเห็นได้ชัดแน่ๆ

ออฟไลน์ nonp

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 31, 2014, 22:04:46 »
พวงมาลัยกับช่วงล่างเดิมดีอยู่แล้ว
ขอแค่กลางกับปลายดีๆ ก็จบ

ปัญหาของมาสด้าสองผมว่าอยู่ที่เครื่องที่แรงม้าน้อยมาก
และเกียร์ที่เซตให้รอบต้นมาจัดไป ทำให้กลางกับปลายหายหมด
แต่ยอมรับว่าช่วง 0-60 นี่ขับสนุกจริงๆนะ

ออฟไลน์ BrownCony

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2014, 00:18:20 »
Mazda 6 ไม่มาแล้วสินะ (==")
เพราะครบ 3 รุ่นแล้วจากที่กล่าวในข่าว

ผมคงไม่แปลไทยผิดนะครับ

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2014, 09:29:54 »
MAZDA2 เปิดตัวในต่างประเทศแล้วเหรอครับ เงียบมากเลย
หรือว่าจะเปิดตัวในไทยพร้อมกับทั่วโลก  ;D

np72

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2014, 09:35:54 »
พวงมาลัยกับช่วงล่างเดิมดีอยู่แล้ว

ปัญหาของมาสด้าสองผมว่าอยู่ที่เครื่องที่แรงม้าน้อยมาก
และเกียร์ที่เซตให้รอบต้นมาจัดไป ทำให้กลางกับปลายหายหมด
แต่ยอมรับว่าช่วง 0-60 นี่ขับสนุกจริงๆนะ

เห็นด้วยครับ

ออฟไลน์ propo

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2014, 21:56:22 »
งี้ CX-3 จะมาเร็วขึ้นเป็นปี 2015ป่ะเนี่ย

ออฟไลน์ decptt

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2014, 22:18:20 »
MAZDA2 เปิดตัวในต่างประเทศแล้วเหรอครับ เงียบมากเลย
หรือว่าจะเปิดตัวในไทยพร้อมกับทั่วโลก  ;D

ผมเดาว่า น่าจะเปิดต่างกันไม่เกิน 3เดือนหน่ะสิครับ ดีไม่ดี เปิดพร้อมกัน หุหุ

Mazda 6 ไม่มาแล้วสินะ (==")
เพราะครบ 3 รุ่นแล้วจากที่กล่าวในข่าว

ผมคงไม่แปลไทยผิดนะครับ
ผมว่า นำเข้ามาเลย์ ตามข่าวมาเลย์ได้เลย อิอิ

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• My Beloved Pal !
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2014, 15:35:56 »

ผมก็ใช้เจ้าสองอยู่ครับ Groove AT แต่ผมมีความเห็นแตกต่างกับคุณบ้างในบางประเด็นนะคับ
1. ที่ว่าช่วง 0 - 60 นี่ขับสนุกผมมองว่ามันสนุกเฉพาะการขับในเมืองเท่านั้นนะคับ ที่แบบว่าเร่งไปได้นิดหน่อยก็รถติดแล้ว แต่ถ้าขับนอกเมืองแบบไฮเวย์ทั่วไป ผมตอบได้เลยว่าช่วง 40 -60-80 นี่อืดดดดมากเลยคับ เหมือนมันจะเร่งไม่ค่อยขึ้นเท่าไหร่ ผมสังเกตว่าช่วงที่ขับสนุกจริงๆ คือประมาณ 100 -120 ขึ้นไปเพราะช่วงนี้ความเร็วอัตราเร่งเริ่มมาจริงๆละ ช่วงนี้จึงขับสนุกมาก แถมได้ช่วงล่างที่ดีมันจึงช่วยส่งผลให้การขับสนุกมากขึ้นครับ กลางหายน่ะอาจจะจริงแต่ปลายหายนิดๆหน่อยๆพอหยวนๆคับผมว่า แต่ถ้าจะห่ยจริงๆก็ประมาณ 140 ขึ้นไปเพราะหลังจากนี้เหมือนมันจะสุดแล้ว แต่ความเป็นจริงในชีวิตประจำวันเราไม่ค่อยได้ใช้กันหรอกคับ และอันตรายด้วย
2. แรงม้าค่อนข้างน้อยกว่าเพื่อนจริงคับ 103 เอง แต่เวลาขึ้นดอยผมใช้ปุ่ม hold แรงดีมากคับขึ้นดอยได้ฉลุยเลย

ส่วนที่ว่าเตรียมพบโมเด็ลเชนจ์ปลายปีนี้ ผมมองว่าตลาดโลกยังเงียบอยู่นะคับ ยังไม่มีรูปภาพหลุดโฉมใหม่เจ้าสอง 2015 ออกมาเลยคับ ยังไงก็อย่าเพิ่งมาเล้ยยย เจ้าสองผมจะได้ไม่ตกรุ่นไปอีกนานหน่อย แหะๆๆๆ ;)

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2014, 16:08:47 »
ถ้าเปิดตัวในช่วง สิงหาคม-กันยายน ปีนี้ อย่าลืมว่ามีงานโชว์รถที่ยุโรปก่อนบ้านเราด้วย

สักพักก็เปิดตัวใน Motor Expo 2014 ผมว่าก็สมเหตุผลนะครับ

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2014, 17:29:04 »

เห็นด้วยครับ
เห็นด้วยครับ ทุกวันนี้แฮปปี้มาก กับรุ่น Groove AT 
รถอะไรก็ไม่รู้  รุ่นถูกสุด ให้ออพชั่นเต็มมาก >_<

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2014, 18:58:58 »
มันจะเป็นแบบนี้ไหมละ
มาสด้า 3 เปิดตัวเดือน3
มาสด้า6 เปิดตัวเดือน 6
มาสด้าสอง เปิดตัวเดือน12