ผู้เขียน หัวข้อ: ตอนนี้ toyota มีน้ำมันเครื่อง 0w-20 sn แล้วน่ะครับ  (อ่าน 4909 ครั้ง)

ออฟไลน์ panerai

• Hero Member
 วันก่อนเอารถเข้าศูนย์เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องเห็นมีให้เลือก เพิ่มเติมเป็นรุ่น 0w-20 ชื่อรุ่น eco synthetic ครับ แกลลอนสีเงิน ฉลากข้างสีเขียวๆ
 ตอนแรกก็อยากเปลี่ยนมาลองใช้รุ่นนี้ดูบ้างแต่ พนง รับรถบอกว่า มันสำหรับรถอีโคคาร์ๆ ไอ่เราก็รู้อยู่ว่ามันใส่ได้ๆ แค่มันชื่อรุ่น eco เฉยๆ ผมก็บอกอยากลองๆใช้ พนง รับรถก็ย้ำอย่างมึนๆว่าเอาไว้ใส่แต่อีโค่คาร์ ผมก็เลยขี้เกียจเถียง เอา semi 10w-30 ธรรมดาบ้านๆไป  จบ!
ที่อยากลองใช้ นมค เบอร์นี้เพราะรถคันนี้เป็นไอบริด ใช้แต่ในเมืองขับเบาๆ เลยกะหวังเรื่องประหยัดน้ำมันเพิ่มขึ้น
 ประเด็นคือ ใครถึงกำหนดเปลี่ยนน้ำมันเครื่องรอบหน้าเมื่อไร ก็ลองสอบถาม พนง.ดูล่ะกันน่ะครับ หากอยากลองของใหม่
ปล. จะว่าไป ฮอน มาสด้า ก็มีมาระยะนึงแล้วครับ แต่เห็นคนบอกบ่นว่าเครื่องไม่มีกำลังตอนรอบจัดๆ

ออฟไลน์ testmaster

• Sr. Member
Re: ตอนนี้ toyota มีน้ำมันเครื่อง 0w-20 sn แล้วน่ะครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2014, 10:15:33 »
ผมว่าเมืองไทยใช้ 30 สบายใจกว่าครับ

ออฟไลน์ wannachat

• Full Member
Re: ตอนนี้ toyota มีน้ำมันเครื่อง 0w-20 sn แล้วน่ะครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2014, 12:44:45 »
ได้  แต่ผมว่า 30 ดีกว่า ลื่นกำลังพอดี ชั้นฟิล์มหนากำลังพอดี

20 ลื่นไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 05, 2014, 13:17:34 โดย wannachat »

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2014, 13:09:38 »
ใช้ 20 อยู่ครับ ลื่นจริงๆ ครับ

ออฟไลน์ adis

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2014, 09:14:35 »
เบอร์ 20 ไม่ได้ทำให้ประหยัดน้ำมันนะครับ
ให้ดูคู่มือก่อนว่าตามเสปค กำหนดค่าความหนือมาที่เบอร์อะไร
เราก็ใช้เบอร์นั้น  (ส่วนใหญ่จะเบอร์ 30 )
เบอร์ 20 ทำให้ลื่น แต่ข้อเสียคือ การปกป้องเครื่องยนต์จะน้อย และกำลังอัดเครื่องยนต์จะน้อยลงด้วยครับ
และส่งผลให้เราต้องกดคันเร่งมากขึ้น โดยเฉพาะหากต้องไต่ขึ้นที่สูง ซึ่งจะกินน้ำมันเชื้อเพลิงมากขึ้นครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2014, 09:35:21 »
เบอร์ 20 ไม่ได้ทำให้ประหยัดน้ำมันนะครับ
ให้ดูคู่มือก่อนว่าตามเสปค กำหนดค่าความหนือมาที่เบอร์อะไร
เราก็ใช้เบอร์นั้น  (ส่วนใหญ่จะเบอร์ 30 )
เบอร์ 20 ทำให้ลื่น แต่ข้อเสียคือ การปกป้องเครื่องยนต์จะน้อย และกำลังอัดเครื่องยนต์จะน้อยลงด้วยครับ
และส่งผลให้เราต้องกดคันเร่งมากขึ้น โดยเฉพาะหากต้องไต่ขึ้นที่สูง ซึ่งจะกินน้ำมันเชื้อเพลิงมากขึ้นครับ

เยียมครับ
หาคนเข้าใจได้น้อยลงทุกวันกับเรื่องความหนืดและความร้อน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 07, 2014, 09:53:59 โดย jaesz »