ผู้เขียน หัวข้อ: เลือกมือถือนี่สำหรับผมไม่ง่ายนะ ยากกว่าเลือกรถอีกแต่ก็ได้มา  (อ่าน 10181 ครั้ง)

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Hero Member
  • Long live M/T
หลังจากที่ใช้ SII เครื่องเดิมมานานปี ..มันเคยรวนจนHardResetไปครั้งนึง
เมื่อวานกลับบ้านมาเหนื่อยๆกำลังหงุดหงิด เล่นเกมเสร็จ..ด้องอีกละ กดFacebookอยู่ดีๆค้างเติ่ง
เลยถอดแบต ทีนี้ปรากฏว่าพอเปิดไปแล้ว มันไปค้างอยู่ที่คำว่า "SAMSUNG" ไม่ไปไหนต่อ

กด HOME+PWR+Vol.Up ก็เจอแค่หุ่นเขียวกับอะตอม ไม่มีอะไรเกิดมากไปกว่านั้น

ด้วยความโมโหสุดขีด เปิดหา Google เจอแต่วิธีแก้ที่อ่านไม่รู้เรื่อง (มันไม่ง่ายเหมือนรถนี่หว่า)
เลยตัดสินใจถอยมือถือใหม่เลย..ขี้เกียจลุ้นว่าวันไหน SIIมันจะหักหลังผมอีก
เกิดเที่ยวต่างจังหวัดอยู่แล้วพัง งีดรับประทานพอดี..

ดูๆอยู่ว่าจะซื้อ NEXUS5 เพราะเคยจับของตาอาร์ท Signiferแล้ว ชอบดีไซน์ วัสดุ และหน้าตามากๆ
แต่ไม่ชอบตรงที่ความจุแค่ 16GB (ผมใช้ให้เต็มได้แน่ไม่ต้องห่วง) ใส่ SD ไม่ได้ และขนาดจอยังเล็กไปนิด
ตอนนี้แก่แล้ว พอพิมพ์คีย์บอร์ดบนจอโทรศัพท์จะปวดนิ้วมากครับ..อย่าง SIIนี่ผมพิมพ์ตอบเพื่อนๆบางที
เหนื่อยมือมาก

ก็เลยมอง Galaxy Grand 2 เผื่อไว้ด้วย ชอบตรงที่ทุกอย่างมันเหมือนๆเครื่องเดิม ขนาดจอใหญ่ดี
ราคาดี แต่แหยงตรงที่กลัวมันทรยศ..โดยเฉพาะพักหลังๆนี้คนใช้ Samsungรอบตัวผมบ่นกันเยอะ
แฮงบ่อยบ้าง มีปัญหาบ้าง

กำลังเลือกอยู่สองตัว แต่ท้ายสุดดันไปได้ LG G2 ซะงั้น ..แต่บอกตรงๆว่าไม่ชอบดีไซน์มันเลย
หน้าตาไม่หล่อเหมือน NEXUS5 ใส่ SDไม่ได้ ถอดแบตไม่ได้..แต่ได้ความจุ 32GB
และตามที่เด็กคนขายโชว์ให้ดู มันมีไอ้สายอะไรสักอย่าง ที่เสียบตูดแล้วต่อกับ Thumbdriveได้
เห้ยอันนี้ชอบมาก

สรุปเลยเอา G2 มา..ยังไม่คุ้นมือเท่าไหร่ แต่เวลาพิมพ์สบายมือกว่าแต่ก่อนมาก

นี่เล่าให้ฟังเฉยๆ..ช่วยชาวบ้านเขาเลือกรถได้นะ แต่เลือกโทรศัพท์เองนี่บอดมาก ต้องถามตาบอม ตา Moo Cnoe
และอีกหลายคน สรุปว่า G2นี่เป็นตัวเลือกที่ Toyd The Coup เสนอมาเป็นคนแรก..งงดีเหมือนกัน

คำถาม..เผื่อใครทราบนะครับ

1) สาย adapter เสียบ Thumbdrive มีขายที่ไหนบ้างครับ ไม่ต้องถูกมากหรอกแต่ไม่มีเวลาถ่อไปสนามเสือป่าครับ
2) Font ไทยมันไม่สวยเลย ผมทำอะไรได้บ้างมั้ยครับ ไปโหลด font ไทยจาก PlayStoreมาแล้ว
แต่พอ install เสร็จ มาดูใน Settings>Font กลับไม่มีชื่อให้เลือก

ขอบคุณครับ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ TG333

• Full Member
Re: เลือกมือถือนี่สำหรับผมไม่ง่ายนะ ยากกŪ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2014, 17:30:58 »

1. สายที่ว่าเรียกว่าสาย OTG ครับ มีขายทั่วไปตามแหล่งขายมือถือทุกที่ครับ ราคาก็มีตั้งแต่ไม่ถึงร้อย จนถึงหลายร้อยก็มีครับ แต่แนะนำว่าให้เอาไปลองด้วยครับ บางครั้งซื้อมามันก็ใช้ไม่ได้ซะงั้น

2. ฟอนต์ไทย อาจจะต้องลองโหลดใน SmartWorld ของ LG เองครับน่าจะใช้ได้ ส่วนใน Playstore ส่วนใหญ่จะใช้ได้กับของ Samsung มากกว่า

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 02, 2014, 17:41:42 โดย FevAn »
All New Mazda 3 Skyactiv 2.0S Sedan

ออฟไลน์ Pluem_411

• Sr. Member
ของผมซื้อตอนธันวาปีที่แล้วตอนแรกเลือก Galaxy S3 หรือ Xperia ion สุดท้ายดันออก iPhone 5   :o

หลังจากนั้นใช้มาได้ 7 เดือน ปุ่ม power เสีย เครมกับศูนย์ได้เครื่องใหม่ ผมเลยลองอ่านในเน็ตเวลาปุ่ม power ยี่ห้ออื่นเสียมันยังไงบ้าง

อ่านเสร็จ เออดีล่ะไม่เลือก samsung กับ sony บริการหลังการขาย เอ่อ.. No comment แถมโอกาสแถมแพอัพเดทค่อนข้างเยอะ
ก็ไม่รู้สินะ!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

ออฟไลน์ O_o"

ลอง windows phone ดูบ้างมั้ยครับ  ;D ;D ช่วงหลังๆมานี้ ออกจอใหญ่ๆมาหลายรุ่นหลายราคา พอสมควรเหมือนกัน

ออฟไลน์ gknakop

• Jr. Member
  • **
-v- ขอโทษทีครับเมื่อกี้อ่านไม่ดีเลยตอบผิดคำถาม
1.สายOTGหาซื้อได้ถายร้านขายโทรศัพท์ทั่วไป นอกเสือป่าราคาน่าจะอยู่ที่ราคา 80-150 บาท ตอนไปซื้อแนะนำเอา Thumbdrive ไปลองเสียบดูด้วยนะครับ(ผมก็เคยซื้อมาแล้วไม่ได้ลองปรากฎเสียบสายไม่เข้าหัวมันใหญ่ไป)
2.ข้อนี้ไม่ทราบครับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 02, 2014, 19:19:31 โดย gknakop »

ออฟไลน์ art_duron

ข้อแรกแนะนำตามคุณ Fevan ครับ
แต่เพิ่มเติมว่า ผมไม่แน่ใจว่า LG เขาเปิด OTG มาให้หรือเปล่านะครับ
และถ้าเปิดมาให้ก็ไม่รู้ว่าเสียบ Flash drive  แล้วจะใช้ได้เลยหรือไม่อาจต้องลงโปรแกรม mount ด้วยครับ
และอีกประเด็นคืออย่างใน Nexus 4 ที่ผมใช้อยู่​ มันถูกปิด OTG มา แต่พอเปิดได้ก็จะมีปัญหา​คือ​ว่า PORT USB นั้นไม่จ่ายไฟมาให้ต้องใช้สายตัว Y แล้วเสียบ​ Powerbank ถึงะจมีไฟ
แต่ผมว่าพวกที่ไม่ใช่ Nexus ไม่น่าจะมีปัญหา​เรื่อง OTG เท่าไหร่​นะครับต้องลองทดสอบดู

ข้อสองผมไม่แน่ใจว่าการเปลี่ยน Font นั้นอาจ​ถึงขั้น​ root เพื่อแก้ไขไฟล์ระบบหรือเปล่า แต่ผมว่ามีสิทธิ์​นะครับ

ปล. จะว่าไป Nexus 5 ก็มี 32GB นะครับ แต่มันเป็น​เครื่อง​นอกครับ แต่พูดไปตอนนี้ก็สายไปแล้วแหละครับ เหอะๆ แต่อย่างน้อย G2 มันก็คือพี่น้องกับ Nexus 5 และ LG ยุคหลังมานี้ดูเปลี่ยน​แปลง​ไปในทางดีขึ้น​มากๆ ในเรื่อง ROM เลยเห็นข่าวว่าได้อัพเดต​ Android 4.4 kitkat เร็วอยู่​เหมือนกัน

ออฟไลน์ MUKIMIKU

• MEW
ตอบข้อ 1

เรียกสาย OTG ครับ หาซื้อได้ตามร้านขายอุปกรณ์เสริมมือถือและร้านขายอุปกรณ์เสริมคอมพิวเตอร์
มันเสียบได้มากกว่า thumbdrive อีกนะครับ ผมใช้ htc one ลง rom โม ใช้ได้ทั้งจอย PS3, EX. HDD
เล่นเกมในมือถือเพลินเลยครับ  ;D

ออฟไลน์ อ้วนซ่า

ยินดีต้อนรับครับพี่แพน ผมเคยไปแนะนำในทวิตพี่ว่า lg g2 อยู่ ;D ;D
1.สาย OTG สั่งผ่านอินเตอร์เน็ตครับ ผมรวมกับเพื่อนสั่งมาจากจีนตกเส้นละ 10 บาท แต่สั่งเดี่ยวๆน่าจะ 50-70 บาทตามเว็บขายมือถือเลยครับ ลองพิมในอากู๋ดูครับ ผมมีสายนี้ตั้งแต่สมัย S2  ;D ;D
2.Font ไปโหลดใน LG smart world เลยครับ

ปล.ผมก็เปลี่ยนจาก s2 มาเป็น g2 เหมือนกัน

มีอะไรสอบถามเพิ่มตามได้นะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 02, 2014, 19:57:08 โดย อ้วนซ่า »

ขอบคุณมากนะครับ ที่ถามสองข้อตอนนี้ได้คำตอบหมดเลย กำลังสนุกเลยตอนนี้ 555
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ shipcake

ผมเลือกมือถือยังไม่ยากเท่าไหร่ พอมีรีวิวเค้าบ้างอะไรบ้าง แต่ที่ยากที่สุดไม่รู้ใครเป็นเหมือนผม "นาฬิกา" ข้อมือ ไปเดินดูเดินวน อยากได้ citizen casio seiko หรือจะ puma ดี มันก็ล้วนแล้วแต่รายละเอียดหยิบมาดูกันเส้นที่ขีดบนหน้าปัดเลยทีเดียว เกือบชั่วโมงจนเพื่อนไปนั่งกินข้าวกลับมา เพิ่งจะเลือกได้

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
เรื่องเลือกมือถือนี่ ยากจริงๆครับ ของผม เลือกระหว่าง iPhone5S SS Note3 LG G2 Sony Xperia Z1 จริงๆไม่อยากได้ SS เท่าไหร่ เพราะมีประสบการณ์แย่ๆกับ S3 แต่สุดท้าย ด้วยปัจจัยหลายๆอย่าง หวยออกที่ Note3 สีขาว ซะงั้น
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ Activehybrid

กำลังมองหาอยู่เหมือนกันครับ สงสัยต้องไปศึกษาLG G2มั่งละเห็นคนใช้กันเยอะ นี่ผู้การมาใช้อีก มัวแต่เล็งๆ Sumsung เพราะเห็นมันมีหลายรุ่น ลืมคิดไปว่ามันไม่ค่อยจะทน

ออฟไลน์ 6162002

จริงๆ G2 มีเวอร์ชั่นที่ใส่ถอดฝาหลัง(เวอร์ชั่นเกาหลี) ถอตแบต และใส่เมมได้นะครับ แต่มันไม่ได้ขายที่ศูนย์ ต้องสั่งในเนต หรือซื้อร้านที่ขายเครื่องนำเข้าแทน ราคารู้สึกจะถูกกว่าของไทยเล็กน้อย แต่มันจะไม่มีประกัน 18 เดือน เหมือนเครื่องศูนย์

ส่วน font ถ้าโหลดจากเพลย์สโตร์มันจะเปลี่ยนได้เฉพาะภาษาอังกฤษ  มีแค่บางฟ้อนอย่างพวก เปื้อนยิ้ม ที่โหลดแล้วใช้ได้เลย แต่ถ้าไม่ใช่ซัมซุง อาจจะไม่เห็นในตัวเลือกเปลี่ยนฟ้อน  

ถ้าไม่อย่างนั้นต้องโหลดใน LG Smart world

แต่ถ้าต้องการ ใช้ฟ้อนอื่นๆ หรือมีฟ้อนที่ชอบ แบบที่ใช้ในคอม ก็โหลด Font Changer มาใช้ครับ แล้วลงเหมือนในคอมเลย  แต่มันต้อง Root >_<
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 04, 2014, 10:44:37 โดย 6162002 »

ออฟไลน์ Lancer

ผมเลือก nokia n72 มาตั้งแต่สิบปีที่แล้ว ทุกวันนี้ยังดีอยู่เลยครับ ใช้ยาวอย่างกับรถเลย

ออฟไลน์ decptt

มันอยู่ที่จุดประสงค์การใช้งานครับ ถ้าจะเลือก (เหมือนรถอ่ะแหล่ะ กำหนดจุดประสงค์ก่อน)
โดยส่วนตัว
1. ใช้โทรเข้าโทรออก
2. เล่นไลน์ เฟสบุ๊ค ต่อเน็ต
3. ถ่ายรูป อัพรูป
4. ถ่ายวิดิโอ
5. ถ่ายในที่มืดๆบ่อย
6. ความสวยในสายตาเรา Design
7. ต้องกันน้ำ
8. งบประมาณ

เสร็จแล้วก็มาเรียงลำดับความสำคัญ (ตัดโทรเข้าโทรออก, เล่นไลน์เน็ต เพราะเหมือนกันหมด)
1. กันน้ำ
2. ถ่ายรูป
3. ถ่ายในที่มืด แสงน้อย
4. สวย

พอได้เกณฑ์นี้แล้ว มีแค่ Z1 ตัวเดียว ได้แล้ว 1เครื่อง ถ้าจะซื้ออีกเครื่องล่ะ

เอาข้อ กันน้ำออก
ก็จะได้
LG G2, iphone 5S, Oppo N1, Oppo Fine5

ผมก็คงจิ้มไปที่ G2 อ่ะครับ อิอิอิ

ยินดีกับโทรศัพท์เครื่องใหม่ครับ ขอให้เล่นให้สนุกครับ

ปล. ถ้าใครเล่นกล้องเป็น อยากได้มือถือที่ถ่ายรูปเจ๋งๆ ลองดู Nokia 1020, 1520 ครับ มันเจ๋งจริงๆ เสียดาย มันเป็น windows phone อ่ะ ไม่งั้นสอยมาแล้ว 555+

keanetona

• บุคคลทั่วไป
ของผมซื้อตอนธันวาปีที่แล้วตอนแรกเลือก Galaxy S3 หรือ Xperia ion สุดท้ายดันออก iPhone 5   :o

หลังจากนั้นใช้มาได้ 7 เดือน ปุ่ม power เสีย เครมกับศูนย์ได้เครื่องใหม่ ผมเลยลองอ่านในเน็ตเวลาปุ่ม power ยี่ห้ออื่นเสียมันยังไงบ้าง

อ่านเสร็จ เออดีล่ะไม่เลือก samsung กับ sony บริการหลังการขาย เอ่อ.. No comment แถมโอกาสแถมแพอัพเดทค่อนข้างเยอะ

ศูนย์โซนี่ สำหรับมือถือค่อนข้างเหลวไหลครับ เพราะยังเป็นเศษเดนจาก sony mobile ที่ทำงานเหมือนไม่อยากรวย ส่วนศูนย์แซมซังเท่าที่ส่งเครื่องไปนี่ซ่อมพอได้ครับ แต่นาน ที่น่าห่วงของแซมซังคือ วัสดุที่เอามาประกอบเครื่องมากกว่า โน้ต2ของลูกค้าผมบอดี้ละลาย (แต่เขาใช้เครื่องได้คุ้มมาก มีสายเข้าทุก10นาที)

ตอนนี้ใช้มาเกือบสัปดาห์ ผมไม่ชอบมันตรงที่ว่าคือถ้าเป็นที่มืดๆ กล้องมันถ่ายออกมาไม่สวยเพราะโฟกัสหาความแม่นไม่ได้เลยครับ
ผมลองใน condition เดียวกับ SII ตัวเก่า ถ้าถ่ายในที่ไร้แสงแล้วเปิดแฟลช SII จะชัดกว่า แต่เห็นแค่ระยะใกล้เพราะแฟลชมันอ่อน

กับเรื่องที่สองคือเรื่องฟอนท์ไทยที่มีจำกัดมาก และฟอนท์ไทยแบบในเครื่องผมอ่านแล้วไม่ชอบ ไม่เข้าตาน่ะครับ

สามคือมันปิดเสียงชัตเตอร์กล้องไม่ได้ครับ ใช้แอพกล้องประเภทเงียบมันก็มีเสียงชัตเตอร์อยู่ดี ผมจะถ่ายรูปหลานตัวเล็กตอนหลับ
ก็ไม่ได้เพราะชัตเตอร์ดังแล้วมันตื่น

นอกนั้นอย่างอื่นผมชอบเกือบหมด ใช้งานได้ดี ภาพชัด เล่นเกมแจ๋ว