ผู้เขียน หัวข้อ: ระหว่าง เคลือบแก้ว กับ Wrap ฟิล์มใส อะไรเงากว่ากัน และข้อดีข้อเสียต่างกันยังไง  (อ่าน 7250 ครั้ง)

ออฟไลน์ nimnim_thailand

• Sr. Member
ระหว่าง เคลือบแก้ว กับ Wrap ฟิล์มใส อะไรเงากว่ากัน และข้อดีข้อเสียต่างกันยังไงครับ
ความคงทนอะไรดีกว่ากันครับ
ความคิดผม คิดว่าหุ้มฟิล์มใส น่าจะทำให้ล้างรถง่าย ฝุ่นไม่เกาะ ( เคยถามคนที่ หุ้มฟิล์มสีอื่นมาแต่เป็นแบบด้าน )
แต่กลัวว่าฟิล์มใส เวลาใช้ไปนาน โดนเศษละอองมันจะขุ่นแล้วทำให้ใสเหมือนเดิมไม่ได้ ( หรือป่าว )

ส่วนเคลือบแก้ว ความคงทนน่าจะน้อยกว่า ผมไม่มั่นใจว่าใช้ไปนานเราจะรู้หรือป่าวว่าสารเคลือบมันหมดไปแล้ว ( กลัวถูกหลอก ว่ามันไม่ได้เคลือบแล้วสารมันติดทนนานจริงๆ )

ใครเคยลองแบบไหนมาแล้ว ช่วยแชร์ให้ฟังหน่อยครับ

ออฟไลน์ nutnutnut

• Jr. Member
  • **
ผมว่าเคลือบแก้วเงากว่าครับ แต่ละยี่ห้อก็จะไม่เหมือนกันด้วย
ที่บ้านใช้บริการเจ้านึงชื่อเหมือนรถอเมริกันรุ่นนึง ผมคิดว่าเค้าคิดราคาพรีเมียมมากเกินครับ

ส่วนฟิล์มใส ผมเคยลองเอาเล็บนิ้วโป้งแข็งๆขูดใต้ฝากระโปรงที่ติดฟิล์มโชว์ในร้านเดียวกันกับเคลือบแก้ว(ตรงนั้นก็มีเนื้อฟิล์มอยู่) ผลคือเป็นรอยร่องเล็บเลยครับ แต่ผ่านไปห้าถึงสิบนาทีมันก็คืนตัว ถ้าเพ่งดูดีๆจึงจะเห็นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 07, 2014, 22:23:09 โดย nutnutnut »

ออฟไลน์ joe560-4

รบกวนขอถามเพิ่มเติมในกระทู้นี้ว่า ที่ไหนหุ้มฟิมล์ใสดี และราคาไม่แพงมาก

ผมลองโทรไปถามเจ้าดังบางเจ้า หุ้มทั้งคันเกือบ 2 แสน  :o :o

ออฟไลน์ swan

เดี๋ยวนี้มีฟิล์มใสแบบเงาเข้ามาเห็นมีที่เจ้าดังๆรู้สึกเป็นของสามเอ็ม แต่ราคาแพงน่าดู ส่วนเคลือบแก้วก็เงาดีครับ ของผมผ่านมาสองปีแล้วยังเงาอยู่ (รถสีขาว) แต่ผมว่าเจ้าที่เคลือบรถผมราคาสูงไปหน่อย ถ้าเทียบกับผลงานที่ออกมา เห็นมีเจ้าอื่นๆที่ถูกกว่าในระดับความเงาที่เท่ากันหรืออาจจะมากกว่าด้วยซ้ำ ลองเข้าไปดูใน club ของรถยี่ห้อที่ จขกท ใช้อยู่ ผมว่าคงได้คำตอบที่ตรงใจ ราคาสบายกระเป๋า  แล้วลงรูปมาอวดกันบ้างนะครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
แวร็ปทนกว่าแน่นอนครับ แต่ความเงาผมว่าพ่นเคลือบแหละ

ส่วนฟิล์มใส ผมเคยลองเอาเล็บนิ้วโป้งแข็งๆขูดใต้ฝากระโปรงที่ติดฟิล์มโชว์ในร้านเดียวกันกับเคลือบแก้ว(ตรงนั้นก็มีเนื้อฟิล์มอยู่) ผลคือเป็นรอยร่องเล็บเลยครับ แต่ผ่านไปห้าถึงสิบนาทีมันก็คืนตัว ถ้าเพ่งดูดีๆจึงจะเห็นครับ
มันเป็น self-healing เหมือนพวกนี้ครับ

ของ Gadget Guard ผมหุ้มโทรศัพท์ก็ประมาณ $20 ถ้าขยายเป็นรถก็ไม่รู้จะเป็นเท่าไหร่ครับ

ผมลองโทรไปถามเจ้าดังบางเจ้า หุ้มทั้งคันเกือบ 2 แสน  :o :o
1% ของราคารถคงไม่ใช่เรื่องใหญ่ครับ