โพลล์

รถยนต์ที่รองรับพลังงานเชื้อเพลิง E85 มีอิทธิพลในการตัดสินใจซื้อรถของคุณมากแค่ไหนครับ

มีผลแน่นอน ถ้าจะซื้อรถก็จะมองหารุ่นรถที่รองรับ E85 เป็นประเด็นแรกๆ
55 (43%)
มีเผื่อไว้ก็ดี แต่ไม่มีก็ไม่เป็นไร
53 (41.4%)
ไม่มีผลอยู่แล้ว มองประเด็นอื่นเป็นหลักมากกว่า
20 (15.6%)

จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 127

ผู้เขียน หัวข้อ: รถยนต์ที่รองรับพลังงานเชื้อเพลิง E85 มีผลต่อการตัดสินใจซื้อรถของคุณบ้างไหมครับ  (อ่าน 8382 ครั้ง)

ออฟไลน์ saykie

• Newbie
  • *
e85 กินน้ำมันกว่า e20ชัดเจน แต่โดยรวมก็ประหยัดกว่า e20
เคยเอาe85ไปเทสไดโนเทียบe20 ผลออกมาแรงกว่าหลายแรงม้า ซึ่งตรงกับความรู้สึกในการขับขี่ว่าแรงขึ้น
ปล.ใช้civic fb

ออฟไลน์ tanakoln

• Newbie
  • *
ผมเลือกความพึงพอใจในตัวรถมาอันดับแรกครับ E85 เรื่องรองเลยมีก้อได้ไม่มีก้อได้

keanetona

• บุคคลทั่วไป
ไม่มีครับ ตราบใดที่ผมยังใช้ฟลีทการ์ดเติมน้ำมันอยู่

ออฟไลน์ jinkatana

• Newbie
  • *
มีผลครับปั๊มแถวบ้านผมมี E85 อยู่แต่ถ้าไม่มีก็คงไม่สนใจหรอกครับ

ออฟไลน์ 2k

• Hero Member
สนใจที่คุณภาพยานยนต์มากกว่าชนิดของพลังงานที่ใช้ เลือกที่ถูกใจเวลาเราใช้งานให้ความปลอดภัยคุ้มค่าเงินมากกว่า
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ redsun

อยากทราบเหตุผลว่าทำไมรถยนต์(บางรุ่น)ไม่ติด E85 มาตั้งแต่โรงงาน
เห็น CONVERSION KIT E85 ที่ขายตามท้องตลาดโฆษณาราคาไม่แพง ติดตั้งสะดวก+ดีอย่างงั้นอย่างงี้

มันต้องมีการทำ R&D ก่อน มีชิ้นส่วนบางชิ้นต้องเปลี่ยนให้รองรับ

แต่มันก็ไม่ได้ยากและวุ่นวายขนาดนั้นในความคิดผม เพราะจากรุ่นนึงมาอีกรุ่นนึง มันก็คง apply เทคนิคต่างๆที่ทำ R&D มาในรุ่นก่อนๆแล้วได้ จึงไม่น่าจะยากจนเกินไปถ้าคิดจะทำกันจริงๆ

ต้นทุนR&D ต้นทุนชิ้นส่วนที่รองรับE85 +ประมาณการความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น น่าจะมีนัยสำคัญพอสมควรเลยนะครับ

อยากทราบเหตุผลว่าทำไมรถยนต์(บางรุ่น)ไม่ติด E85 มาตั้งแต่โรงงาน
เห็น CONVERSION KIT E85 ที่ขายตามท้องตลาดโฆษณาราคาไม่แพง ติดตั้งสะดวก+ดีอย่างงั้นอย่างงี้
ถ้าเปนยารีส รุ่นปัจุจบันติดได้มั้ยครับ

คุณ jumpon77 ต้องลองสอบถามจากผู้ใช้งานจริงน่าจะปลอดภัย และชัวร์ที่สุดครับ
(อาจจะต้องรอสักพักให้รถผ่านการใช้งานก่อนด้วยครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 17, 2014, 09:43:55 โดย redsun »

ออฟไลน์ apcha

• Newbie
  • *
มีผลเพราะชอบแอลกอฮออล และกลิ่นหอมๆ ครับ ฮิ ฮิ

ออฟไลน์ frame@kk

สำหรับผมและก็ที่บ้าน ไม่มีผลครับ เพราะเส้นทางที่ใช้อยู่ ปั้มที่เติมไม่มี มีแค่ปั้มเดียว ซึ่งไม่ค่อยสะดวกเติม
แต่ถ้าได้ทำงานแล้วเส้นทางที่ไปทำงานมีปั้มเติมนี่ก็จะเป็นส่วนนึงในการเลือกขึ้นมาทันที

ออฟไลน์ O_o"

หาปั้มเติมยากมากๆเต็มที่ก็ E20  ;D ;D

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport

ไม่มี เพราะไม่มีปั๊มแถวบ้านครับ ยิ่งต่างจังหวัดถ้าไม่รู้จุดหาไม่เจอแน่นอนครับ ซึ่งปกติมักจะขับเลย หยุดไม่ทัน หรือเพิ่งเติมมาเต็มถังแล้วเพิ่งจะเจอปั๊มที่มี

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
มีก็ได้ไม่มีก็ได้ครับ

แถวบ้านไม่เคยเจอปั้ม E85 เลย

ออฟไลน์ BhuBhu

• Full Member
แถวบ้านและที่ทำงาน มี E85 ครับ
ถ้าซื้อรถใหม่สำคัญแน่ เพราะผมใช้รถ เกือบ 100 โลทุกวัน

ออฟไลน์ mamaman

ใช้ E85 ไม่ได้ ไม่ซื้อครับ
ถือเป็นรถ ไม่พัฒนา เก่า

ออฟไลน์ Pasakorndvm

จำเป็นอย่างยิ่งครับ
'19 Honda Civic EL