ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามความเห็นกับทัศนคติ ของคนขับรถต่อนักปั่นจักรยานหน่อยนะครับ  (อ่าน 7582 ครั้ง)

ออฟไลน์ neutrino

• Sr. Member
รู้สึกดีครับ ผิดกับพวกแว๊นมอไซด์ซึ่งพวกนี้น่าจะจับมันเอาหูแนบท่อไอเสียแล้วบิดให้มันฟังสัก3นาที

ออฟไลน์ shikimaru

• Hero Member
สำหรับผมเลย ก็หลบให้เวลาเจอ เว้นระยะให้ในระดับนึง  ถ้าเห็นกระจกหลังก็จะขยับให้ชิดฝั่งตรงข้ามกับจักรยานนิดหน่อย

แต่บางทีเจอพวกขับแบบ กลางเลน ปาดไปมาบ่อยๆก็ไม่ไหว เคยเบรคตัวโก่งมาทีนึง

อยากฝากให้คนปั่นจักรยานติดไฟหน้า หลัง ให้ดวงใหญ่ๆ เห็นได้ชัด ตรงล้อมีไฟด้วยยิ่งดี ผมยอมแสบตานิดๆหน่อยดีกว่า เห็นไฟล่อแมงวี่ บางคันติดมาเล็กมากเห็นในระยะ 30 เมตรจะชนเอา  แล้วก็หมวก อุปกรณ์ป้องกันอยากให้ใส่ให้ครบ เห็นบางคันหมวกก็ไม่ใส่

ออฟไลน์ Yangyang

ปัญหาคือใน กทม. ไม่มีใครใส่ใจเรื่องเลนจักรยาน
อดีตผู้ว่าก็เอาฟุตบาทไปกั้นพื้นที่ให้คนขายของ ซึ่งเป็นเรื่องที่เมืองที่เจริญแล้วเค้าไม่ทำกัน อย่าว่าแต่จักรยานเลย คนจะเดินยังไม่มีที่ให้เดิน ต้องลงมาบนถนนกันหมด

อย่างในรูป (Hamburg) เค้าทำเลนจักรยาน ปูอิฐสีแดงไว้เป็นเลนจักรยานทั้งเมือง ตรงรอยต่อก็ทำ slope ไว้ให้อย่างดี เห็นแล้วอิจฉา รถเมล์ก็มาตรงเวลาเป๊ะ

ออฟไลน์ feevernova

• Newbie
  • *
รู้สึกชื่นชมมมากๆเลยนะสำหรับผม
ช่วยประเทศประหยัดน้ำมัน ช่วยลดมลพิษในประเทศด้วย
ที่จริงผมก็อยากปั่นบ้างนะ แต่ติดไอตรงที่ผมปั่นไม่แข็ง+บ้านไม่มีจักรยานนี่สิ

เสียใจ.... 

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ผมไม่ค่อยเจอนะ เจอแต่ปั่นเรียงกัน ก็ไม่เกะกะดีครับ

ออฟไลน์ Freekick042

ผมเกลียดจักรยานแม่บ้านในซอยมากกว่า ขี่ไม่แข็งก็อย่าออกมา โยกไปโยกมาอยู่ได้

ออฟไลน์ Ruksadindan

ขับทั้งสองอย่างครับ แล้วก็มองจากทั้งสองมุม ดังนั้นถ้าให้วิจารณ์การขี่จักรยาน ก็จะบอกว่า ถ้าจะลงมาใช้ถนน ก็ต่อแถวไปดีๆ ห้ามแทรกครับ ไม่งั้นก็ไม่ต่างจากแว้นแซงคิว หรืออยากไหลไปก็ย่อมปั่นบนทางเท้าได้
คนที่เขาขี่จักรยาน เขาก็เสียภาษีเหมือนกันนะครับ

ดังนั้น ถนนเป็นของทุกคนที่เสียภาษี ไม่ได้เป้นของคนใดคนหนึ่ง

แต่ไอ้พวกที่ขี่แล้วไม่ชิดซ้ายประมาณว่า ตัวเองเป็นรถยนต์ขึ่กันกลางถนนเลยนี่มันก็น่าเกลียดเกิน
ใช่ครับ สามารถลงไปบนถนนได้เหมือนกัน ส่วนการชิดซ้าย หมายถึงขี่บนเลนซ้ายสุด และตามเว็บแนะนำก็บอกว่า "Take your lane" คือใช้หนึ่งเลนไปเลย เวลารถแซง มันจะได้แซงทั้งเลน ไม่ใช่มาเสี่ยงในเลนเดียวกัน (อันนี้ฝากถึงรถยนต์ด้วยครับ) หรือไม่ก็อย่างมาก สองคันเคียงกันในหนึ่งเลน ตามมาตรฐานจักรยานครับ

ส่วนเรื่องพวกกร่าง ก็เห็นนะตอนนั่งรถเมล์ ปาด แทรก แบบเลวเป็นตัวอย่างที่ไม่ดีครับ

ออฟไลน์ !LiLo!

มีน่ารำคาณบ้าง บางเวลา เข้าในว่าอยากลดโลกร้อน แต่ถนนบางที่มันไม่เอื้อจริงๆ ก็ไม่น่าใช้อ่ะ เกิดอุบัติเหตุอะไรขึ้นมามันไม่คุ้มอ่ะ

และพวกเด็กๆที่ชอบขี่กันเป็นกลุ่ม อันนี้ก็เข้าใจว่ากิจกรรมที่ดี ดีกว่าไปเล่นยาปาร์ตี้ แต่คือชิดๆเรียงกันให้ดีๆก็ไม่ว่าหรอก ชื่นชมคนที่ขับจักยานนะ

แต่ก็ช่วยปั่นกันแบบมีสติหน่อยไม่ใช่ถนนของตัวเอง ขอโทษด้วยที่รุณแรงแต่เราเคยโดนแล้วแอบเข็ดเบาๆ
Toyota Prius 2nd GEN : ถึงหน้าผมจะไม่หล่อ แต่หัวใจผม"หล่อมาก!"

ออฟไลน์ 5ume7h

ไม่รำคาญเท่ามอเตอร์ไซค์
เพราะส่วนใหญ่ที่เจอคือชิดซ้าย ไม่มาวิ่งคล่อมเลนกลางถนน

ในขณะที่มอเตอร์ไซค์ทำเสียจังหวะเวลาจะเปลี่ยนเลนอยู่เรื่อยๆ

ออฟไลน์ power2002

• ประหยัดได้ด้วยเท้าตัวเอง!
แค่
มีมารยาทในการขี่ - จะเบรคก็แสดงให้เห็นว่าจะเบรค
มีวิืนัยในการปั่น -  ใช้ถนนร่วมกัน ก็ต้องอยู่ในกฎจราจรร่วมกัน
มีน้ำใจในการใช้ถนน -  ก็ตามนั้น

;)