ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องการโอน และจดทะเบียนครับ รบกวนด้วยครับ  (อ่าน 1960 ครั้ง)

ออฟไลน์ senpiter

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ ขอคำแนะนำด้วยครับ
เรื่องมีอยู่ว่า  ผมได้ทำการขายรถยนต์ไปแล้ว  ผู้ซื้อมารับรถที่บ้านทำสัญญาซื้อขาย(ไม่มีพยานเซ็น)และเอาสมุดจดทะเบียน สำเนาบัตรประชาชนผม สำเนาทะเบียนบ้านผมไป โดยอ้างว่าจะไปโอนรถเองที่ขนภายหลัง     10 วันถัดมาผู้ซื้อติดต่อมาว่าขอเอกสารเพิ่มเพื่อจะทำการสลับเลขทะเบียนก่อนโอน  โดยให้ผมเซ็นรับรองว่าเปลี่ยนจากเลขทะเบียนเดิมเป็นทะเบียน...............     เค้ายังไม่ได้เลขทะเบียนใหม่จึงให้ผมเว้นว่างไว้เค้าจะกรอกเอง   
คำถามครับ
1  ภาษีรถยนต์ทะเบียนเดิมทำไง
2 เลขทะเบียนใหม่ที่ผู้ซื้อจะสลับ  เสมือนว่าผมเป็นผู้ขอจด แบบนี้ถ้าเค้าไม่โอนเป็นของเค้า แล้วไม่ต่อภาษี ผมจะกันตัวเองอย่างไร
3 ทำไมเค้าไม่โอนเป็นชื่อเค้าแล้วค่อย ทำเรื่องสลับเลข
4  ผมจะป้องกันตัวเองจากความซับซ้อนนี้อย่างไรดีครับ

ออฟไลน์ Eddy5659

• Hero Member
Re: เรื่องการโอน และจดทะเบียนครับ รบกวนด้วยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2014, 11:19:46 »
คือมันเป็นไปได้หลายประเด็นนะครับ

ประเด็นทีเห็นบ่อยและเป็นความบริสุทธิ์ใจ มิได้มีเรื่องไม่ดีแอบแฝง คือ หากรถที่ไปตัดมาเป็นทะเบียนต่างจังหวัด เต๊นท์จะเปลี่ยนเป็นทะเบียนกรุงเทพฯก่อน แล้วค่อยส่งรถไปขายเต๊นท์เครือข่ายที่ต่างจังหวัดอื่นอีกที มันเป็นค่านิยมของผู้ซื้อรถมือสองต่างจังหวัดหนะครับถ้าเป็นทะเบียนกรุงเทพฯ จะปล่อยออกได้เร็วกว่า ที่รู้เพราะคุณลุงแฟนผมทำเต๊นท์มือสองอยู่

อีกแง่หนึ่งก็คือ ทะเบียนเก่าของคุณอาจจะดี เป็นเลขอักษรที่เป็นมงคล เขาจะเอาทะเบียนเราไปทำกำไรอีกต่อหนึ่งหนะครับ ประเด็นนี้นี่กินเปล่าเลยนะครับ ลุงแฟนผมก็เคยได้กำไรจากการสลับทะเบียน แล้วเอาทะเบียนเดิมไปขายได้กำไรโขเลยครับ
อย่างทะเบียนเดิมของผม ชท3585 รวมเลขได้ 24 ถือเป็นเลขดี เต๊นท์ก็เอาทะเบียนเดิมไปขายเป็นเลขมงคลเฉยเลย แต่ในกรณีของผมคือโอนแล้วนะครับ

อีกในแง่หนึ่งคือ เป็นการขายแบบแอบหลอกนิดนึง หากผูัซื้อตามไม่ทันก็จะหลงกลว่ารถใหม่นะพึ่งจะจดทะเบียนเอง ซึ่งส่วนมากเขามักจะกรอไมล์รถด้วย แต่เป็นวิธีที่ผิดกฏหมายนะครับ มีเต๊นท์เครือข่ายของผู้มีอิทธิพลนิยมทำกัน ทำตั้งแต่รถญี่ปุ่นยันรถแบรนด์พรีเมียมกันเลยทีเดียว

แต่ถ้าเขามีเจตนาไม่ดี อันนี้ผมก็กลัว เผื่อเอารถเราไปทำอะไรผิดกฏหมาย ก็สอบถามกันให้เข้าใจ บันทึกการสนทนา ก่อนเซ็น หรือไม่เซ็นเลยก็ดีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 11, 2014, 11:27:15 โดย Eddy3585 »
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ senpiter

• Newbie
  • *
Re: เรื่องการโอน และจดทะเบียนครับ รบกวนด้วยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2014, 12:19:05 »
รถที่ขายไป เป็นป้ายกรุงเทพครับ และผลรวมก็ไม่ดีด้วยครับ    เค้าบอกว่าขนส่งปิดจัตุจักร ไม่สามารถโอนได้ในตอนนี้  แต่ขอสลับเลขทะเบียนได้   ถ้าสลับเลขแล้วป้ายเดิมไปไหน? ใครรับผิดชอบ ?   ป้ายใหม่ก็ชื่อผม ผมต้องรับผิดชอบมั๊ย?   งงมากตอนนี้

ผมไปแจ้งขนส่ง ยกเลิกป้ายเดิมได้มั๊ย เพราะว่าผมขายรถไปแล้ว จะมีผลต่อรถที่ขายไปอย่างไรถ้าผมไปแจ้งยกเลิกทะเบียน?

ออฟไลน์ localgame

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2014, 19:26:01 »
รถที่ขายไป เป็นป้ายกรุงเทพครับ และผลรวมก็ไม่ดีด้วยครับ    เค้าบอกว่าขนส่งปิดจัตุจักร ไม่สามารถโอนได้ในตอนนี้  แต่ขอสลับเลขทะเบียนได้   ถ้าสลับเลขแล้วป้ายเดิมไปไหน? ใครรับผิดชอบ ?   ป้ายใหม่ก็ชื่อผม ผมต้องรับผิดชอบมั๊ย?   งงมากตอนนี้

ผมไปแจ้งขนส่ง ยกเลิกป้ายเดิมได้มั๊ย เพราะว่าผมขายรถไปแล้ว จะมีผลต่อรถที่ขายไปอย่างไรถ้าผมไปแจ้งยกเลิกทะเบียน?

ป้ายเดิมก็ไปอยู่กับรถคันอื่น หรือ ทิ้งป้ายนั้นไปเฉยๆ / ไม่ต้องมีใครรับผิดชอบครับ / ถึงรถจะเป็นชื่อคุณอยู่ถ้าเค้าเอารถเราไปทำอะไรผิดกฏหมาย คุณก็ยังมีหลักฐานว่า

ได้ทำการขายรถไปแล้ว โดยมีใบสัญญาซื้อขายเป็นหลักฐาน ทางที่ดีก็บอกให้คนซื้อรถเราไปโอนภายใน1-3เดือนอะไรก็ว่าไปถ้าไม่โอนจะยกเลิกทะเบียนรถนะแค่นี้ก็จบแล้วครับ