ผู้เขียน หัวข้อ: // ยอดขาย D-segment และ Ecocar ในไทยเดือนมกราคม 2557 //  (อ่าน 11479 ครั้ง)

ออฟไลน์ MoO Cnoe

• Hero Member
// ยอดขาย D-segment และ Ecocar ในไทยเดือนมกราคม 2557 //
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2014, 19:47:26 »
ขออนุญาตเอาข้อมูลมาปล่อยแค่นี้ก่อนนะครับ
สำหรับยอดขายเดือนมกราคม 2557 เดือนแรกของปีนี้
เนื่องจาก Segment อื่น ยังขาดของยี่ห้อ Ford - Chevrolet อยู่
แต่เดือนนี้จะมีครบทุก Segment แน่นอนครับ
ไล่เรียงกันตั้งแต่
- Ecocar
- B-segment
- C-segment
- D-segment
- SUV
- PPV
- Pickup
- MiniMPV

เริ่มกันจาก กลุ่ม Ecocar กันก่อนครับ

ตามด้วย D-segment ครับ

ส่วน Segment อื่นจะตามมาเร็วๆนี้ครับผม ^^
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 10, 2014, 20:26:28 โดย MoO Cnoe »

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
Re: // ยอดขาย D-segment และ Ecocar ในไทยเดือนมกราคม 2557 //
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2014, 20:01:01 »
ขอบคุณครับ
อยากลุ้น Teana ให้แซง Camry ได้จังเลย  ;D
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ baddream11

• Sr. Member
Re: // ยอดขาย D-segment และ Ecocar ในไทยเดือนมกราคม 2557 //
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2014, 20:09:18 »
โอ้โห ยาริส เล่นเอาสวิฟวูบไปเยอะเลย
ยอดขายD-Seg เดี๋ยวนี้ทำไมจุ๋มจิ๋มกันจัง
โดนอะไรแชร์ไป :-\

ออฟไลน์ AMG GT

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2014, 20:10:42 »
Yaris  ขายดีตามคาด  สวยสุดในคลาสละ(ภายนอกนะ)สวยจริง  ส่วนมากเห็นรุ่น G   เพราะคุ้มดี
Accord  ก็แซง camry  ขึ้นมาเป็นที่หนึ่งเหมือนเดิมตามคาด   Teana  มาแรงอยู่นะ  ตอนนี้ก็เริ่มเห็นตามถนนมากขึ้นอ่ะ
ปล.camry  ปรับ option  อาจจะขึ้นมาใกล้ๆ accord  ได้นะผมว่า  แต่ไม่รู้ว่าความรู้สสึกคนที่ซื้อไปแล้วคันต่อไปจะซื้ออีกหรือเปล่า....
ปล. brio  นี่เอาออกจากไลน์การผลิตเถอะครับรถอะไรก็ไม่รู้น่าเกลียดมากๆเลย  ปกติชอบการออกแบของ honda  ทุกรุ่นนะแต่ brio  นี้แบบไม่ไหวอ่ะน่าเกลียดเกิน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 10, 2014, 20:15:34 โดย NamPTK_Gifted »

ออฟไลน์ MystogaN

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2014, 20:13:48 »
Brio ขายได้น้อยกว่า Accord อีกนะเนี้ย :o

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2014, 20:14:20 »

ปล.camry  ปรับ option  อาจจะขึ้นมาใกล้ๆ accord  ได้นะผมว่า  แต่ไม่รู้ว่าความรู้สสึกคนที่ซื้อไปแล้วคันต่อไปจะซื้ออีกหรือเปล่า....
+1 คับ

ออฟไลน์ MoO Cnoe

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2014, 20:19:05 »
ยอดขายD-Seg เดี๋ยวนี้ทำไมจุ๋มจิ๋มกันจัง

เหตุผลส่วนหนึ่งมาจาก
เดือนนี้ยอดขายรวมของทั้งตลาด ตกลงมากๆครับ
เืดือน ธันวาคม 2556 ยอดรวม 111,xxx คัน
เดือน มกราคม 2557 ยอดรวม   69,xxx คัน
ลดลงเกือบ 40 % เลยครับ จากเดือนก่อนหน้า

และอีกเหตุผลอาจจะเป็นกลุ่ม Premium Compact
ที่ตั้งราคารุ่นเริ่มต้นมาใกล้กลุ่ม D-segment พอสมควร

Yaris  ขายดีตามคาด  สวยสุดในคลาสละ(ภายนอกนะ)สวยจริง  ส่วนมากเห็นรุ่น G   เพราะคุ้มดี

รุ่นที่ขายดีที่สุดของ Yaris คือ J Eco และ J ครับ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2014, 20:26:23 »

เหตุผลส่วนหนึ่งมาจาก
เดือนนี้ยอดขายรวมของทั้งตลาด ตกลงมากๆครับ
เืดือน ธันวาคม 2556 ยอดรวม 111,xxx คัน
เดือน มกราคม 2557 ยอดรวม   69,xxx คัน
ลดลงเกือบ 40 % เลยครับ จากเดือนก่อนหน้า

และอีกเหตุผลอาจจะเป็นกลุ่ม Premium Compact
ที่ตั้งราคารุ่นเริ่มต้นมาใกล้กลุ่ม D-segment พอสมควร

Yaris  ขายดีตามคาด  สวยสุดในคลาสละ(ภายนอกนะ)สวยจริง  ส่วนมากเห็นรุ่น G   เพราะคุ้มดี

รุ่นที่ขายดีที่สุดของ Yaris คือ J Eco และ J ครับ
จริงเหรอเนี่ย  ทำไมที่จังหวัดผมนะ  เห็นแต่รุ่น G  เยอะมากเลย
ปล.รุ่น  J Eco  ไม่ไหวอ่ะ  optionc แบบว่านะ แต่ก็แลกกับพื้นที่ภายใน

ออฟไลน์ Ws pattaya

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2014, 20:41:03 »
ขอบคุณครับสำหรับขอมูล

ตอนนี้เห็นยาริสวิ่งบนถนนจะเท่าอัลเมร่าอยู่แล้วครับส่วนสวิฟแทบจะไม่เลยครับ

ออฟไลน์ Parinceo

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2014, 20:54:32 »
จากที่ที่บ้านใช้แคมรี่มาทั้งหมด 3 รุ่น
อยากจะหัวเราะ โฮะๆๆ
เป็นเพราะพี่โตกั๊กแท๊ๆ

เจอรุ่นนี้เข้าไป รู้สึกไม่คุ้มเลยโดน F10 แทนเลย
จริงๆ ตอนนี้ราคาก็ค่อยๆใกล้กันมากขึ้นเรื่อยๆแล้วนะครับนี่

ออฟไลน์ cloud

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2014, 20:55:38 »
เชียร์teanaสุดใจได้ที่3เอง

ออฟไลน์ delete

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2014, 21:10:13 »
ยอดขายรวมตกเยอะมากถึงสี่สิปเปอเซน ค่ายรถจะทำไงกับตลาดตอนนี้หนอ

อีกข้อ ผมว่าสวิฟ คงต้องทำอะไรสักอย่างแล้วล่ะ ยอดตกลงมาก
ยังจำความรู้สึกได้ตอนไปจอง ขอแถมโดนตัดซะเหี้ยน คิวยาว10-12เดือน
ขายดีจนค่ายอื่นต้องหงายไพ่ เกทับหมดหน้าตัก
ผมรอไพ่ของสวิฟอยู่ว่าจะงัดอะไรมาสู้

ออฟไลน์ FireBird

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2014, 21:22:17 »
ผมอยากรู้เจ้า Veloster มากเลยว่า เดือนนึงขายได้กี่คัน เมื่อวันก่อนเห็นตัว Turbo สีเทาด้าน สวยมากๆ อยากได้ขึ้นมาทันที

ออฟไลน์ kengmania

• Full Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2014, 22:08:24 »
มิน่าเห็นเทียน่าตามท้องถนนน้อยมาก
ส่วนยาริสคงยึดจ่าฝูงอีกนาน
ขับรถระวังคน ข้ามถนนระวังรถ

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2014, 22:08:40 »
ยินดีกับ Accord คับแต่ยอด Eco car เอาBrio & Amaze รวมกันยังไม่ถึง 10 %ของ yaris เลย ก้นะตามสภาพหน้าตาของรถ 5555 ปีนี้มีโอกาสสูงมากๆที่ Honda จะ

เสียอันดับ 1 รถยนต์นั่งให้ Toyota เพราะ ถึง Accord จะชนะ Camry แต่ยอดรถรุ่นราคาเกินล้านยังไงก้ต่ำกว่า Eco car ตอนนี้ยอด Civic ต่ำกว่า Altis แน่ๆถึง MC

มาก้คงแค่สูสีชนะบ้างแพ้บ้าง CRV อาจจะเป็นช่องว่างที่ Honda อาจจะชิงความได้เปรียบแต่ราคารถสูงจะให้ยอดมาเยอะแยะแข่งกับ Eco car มันยากมาก เพราะ

ฉะนั้น Honda ถึงต้องจัดหนักกับ City เพื่อเอาชนะ Vios ให้ได้ขาดลอย ซึ่งพอเป็นไปได้แต่จะให้ส่วนต่างเยอะเท่ากับ Brio&Amaze VS Yaris คงไม่มีทาง ผมว่า City

ขายได้มากกว่า Vios เดือนละ 20-30% ก้เก่งมากละคับ ทีเด็ดของ Honda อีกอันอาจจะมาจาก Jazz ที่น่าจะมาช่วงกลาง-ท้ายปี ถ้ามาแล้วฮอตฮิตผู้คนสนใจอาจจะ

ดึงยอดส่วนนึงจากYaris ไปได้เพราะถึงจะเป็นรถคนละ Segment ไปแล้วแต่ด้วยทรงที่แนว 5 DR เหมือนกันทำให้คนส่วนใหญ่เลยชอบเอามาเทียบกันอยู่เหมือนเดิม

ความคิดส่วนตัวผมคิดว่าถ้า Honda ทำการบ้านดี+โชคดีนิดๆ ปีนี้ยอดขายรถยนต์นั่งอาจได้เบียดกับ Toyota แต่ผมว่าน่าจะยากมากเพราะเหมือนต้องเอา City Jazz

Civic Accord CRV มาตามเช็ดสิ่งที่ Brio&Amaze ทำพังไว้แถมเป็นตลาดที่ยอดสูงด้วยสิ และผมคิดว่าที่จะช่วยได้จิงๆน่าจะมีแค่ city กับ Jazz อีก 3 รุ่นที่เหลือก้ไม่ได้

จะชนะ Toyota เสมอไป น่าเสียดายแทน Honda คับถ้าไม่พลาดท่าเรื่อง Eco car ดูแล้วมีโอกาสยอดสูงกว่า Toyota ได้ 2 ปีติดคับ Toyota ไม่ต้องอะไรมากเลยคับ

Yaris ขายห่างกับ Brio&Amaze ขนาดนี้แล้วยอด Vios ก้ไม่ได้เลวร้ายเลย + กับ Altis ที่ Taxi มหาศาลและรถบ้านก้ไม่ใช่ว่าจะขายได้น้อยคับ ถึง Camry จะยอดตก

แต่ผมว่ามีผลน้อยคับกับยอดรวม อันนี้ผมวิเคราะห์จากที่สังเกตุยอดรถยนต์มาหลายๆปีคับ + กับดูจากการทำตลาดของ 2 ยี่ห้อนี้คับ และผมบอกจิงๆว่าผมเชียร์

Honda คับแต่ก้ยอมรับว่าปีนี้เหนื่อยคับผม

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2014, 23:14:45 »
ยินดีกับ Accord คับแต่ยอด Eco car เอาBrio & Amaze รวมกันยังไม่ถึง 10 %ของ yaris เลย ก้นะตามสภาพหน้าตาของรถ 5555 ปีนี้มีโอกาสสูงมากๆที่ Honda จะ

เสียอันดับ 1 รถยนต์นั่งให้ Toyota เพราะ ถึง Accord จะชนะ Camry แต่ยอดรถรุ่นราคาเกินล้านยังไงก้ต่ำกว่า Eco car ตอนนี้ยอด Civic ต่ำกว่า Altis แน่ๆถึง MC

มาก้คงแค่สูสีชนะบ้างแพ้บ้าง CRV อาจจะเป็นช่องว่างที่ Honda อาจจะชิงความได้เปรียบแต่ราคารถสูงจะให้ยอดมาเยอะแยะแข่งกับ Eco car มันยากมาก เพราะ

ฉะนั้น Honda ถึงต้องจัดหนักกับ City เพื่อเอาชนะ Vios ให้ได้ขาดลอย ซึ่งพอเป็นไปได้แต่จะให้ส่วนต่างเยอะเท่ากับ Brio&Amaze VS Yaris คงไม่มีทาง ผมว่า City

ขายได้มากกว่า Vios เดือนละ 20-30% ก้เก่งมากละคับ ทีเด็ดของ Honda อีกอันอาจจะมาจาก Jazz ที่น่าจะมาช่วงกลาง-ท้ายปี ถ้ามาแล้วฮอตฮิตผู้คนสนใจอาจจะ

ดึงยอดส่วนนึงจากYaris ไปได้เพราะถึงจะเป็นรถคนละ Segment ไปแล้วแต่ด้วยทรงที่แนว 5 DR เหมือนกันทำให้คนส่วนใหญ่เลยชอบเอามาเทียบกันอยู่เหมือนเดิม

ความคิดส่วนตัวผมคิดว่าถ้า Honda ทำการบ้านดี+โชคดีนิดๆ ปีนี้ยอดขายรถยนต์นั่งอาจได้เบียดกับ Toyota แต่ผมว่าน่าจะยากมากเพราะเหมือนต้องเอา City Jazz

Civic Accord CRV มาตามเช็ดสิ่งที่ Brio&Amaze ทำพังไว้แถมเป็นตลาดที่ยอดสูงด้วยสิ และผมคิดว่าที่จะช่วยได้จิงๆน่าจะมีแค่ city กับ Jazz อีก 3 รุ่นที่เหลือก้ไม่ได้

จะชนะ Toyota เสมอไป น่าเสียดายแทน Honda คับถ้าไม่พลาดท่าเรื่อง Eco car ดูแล้วมีโอกาสยอดสูงกว่า Toyota ได้ 2 ปีติดคับ Toyota ไม่ต้องอะไรมากเลยคับ

Yaris ขายห่างกับ Brio&Amaze ขนาดนี้แล้วยอด Vios ก้ไม่ได้เลวร้ายเลย + กับ Altis ที่ Taxi มหาศาลและรถบ้านก้ไม่ใช่ว่าจะขายได้น้อยคับ ถึง Camry จะยอดตก

แต่ผมว่ามีผลน้อยคับกับยอดรวม อันนี้ผมวิเคราะห์จากที่สังเกตุยอดรถยนต์มาหลายๆปีคับ + กับดูจากการทำตลาดของ 2 ยี่ห้อนี้คับ และผมบอกจิงๆว่าผมเชียร์

Honda คับแต่ก้ยอมรับว่าปีนี้เหนื่อยคับผม
คือจะว่าไปแล้ว  segment  ที่คนซื้อเยอะๆ  honda  มักทำรถไม่ดีอ่ะนะ( Ecocar )  คือจะออกแบบให้ดีๆหน่อยก็ไม่ได้(มันดึงยอดมากเลยนะ)  ส่วน  Accoed  ก็ทำมาดีแล้วครับ  Cr-v  ก็โอเค แต่  Civic และ  city  jazz  ด้วยคนส่วนมากรอตีวใหม่อะนะเลยทำให้คนชะลอการซื้อขายไปเยอะเลยที่เดียว  สรุปแล้วต้นปีนี้ honda  มีคนที่ต้องออกมาใหม่ถึง  3  รุ่น(ที่แน่นอนแล้ว)  ยอดขายเลยแบบนะตามที่เห็นนี่แหละครับ   :D ;)

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2014, 23:18:47 »
เทียน่าคันจริงสวยมาก เห็นในรูปโคตรงั้นๆ

รอลุ้นเทียน่าเหมือนกัน ตอนนี้ยังไม่ได้ส่งมอบภายในดำเลย ได้ลุ้นกันยาว

ออฟไลน์ Poj

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2014, 04:56:45 »
ผมว่า บริโอ ขายแพง น่าจะลดอีก 1แสน ถึงจะเหมาะกับรถ กระป๋องอย่างนี้

ออฟไลน์ jumpon77

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2014, 07:48:51 »
มันก็แน่อยู่แล้วครับอีโคคาร์ตอนนี้ยกให้ยาริสหมดครับทีผ่านมาสวีฟเปนอันดับหนึ่งของอีโคคาร์ตอนนี้เปนที2แล้วครับแถมตอนนี้อัดพวกประกันชัน1และอุปกรณ์ตกแต่ง15000ครับส่วนยาริสยังไม่แถมประกันนะครับแต่แถมอุปกรณ์ตกแต่งนะครับส่วนนิสสันผมว่าไมเนอร์เชนของอัมเบล่ามันจะช่วยให้ยอดขายเพีมหรีอเปล่าต้องดูเดีอนหน้าครับ... :)
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ Anvers30

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2014, 11:28:00 »
รอลุ้นเทึยน่าเบียดอันดับ 2 ถ้าส่งมอบครบโควต้าจอง น่าจะขยับขึ้นได้