ผู้เขียน หัวข้อ: เกี่ยวกับมัดจำรถมือสอง  (อ่าน 1910 ครั้ง)

np72

• บุคคลทั่วไป
เกี่ยวกับมัดจำรถมือสอง
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2014, 18:53:45 »
พอดีสงสัยเรื่องนี้ขึ้นมา เพราะถูกใจอยู่คันหนึ่ง

หากเราไปดูรถมือสอง แล้วถูกใจ จะมัดจำไว้

จะทำสัญญาให้ครบๆ ว่าเราได้มัดจำจริงๆ แล้วหากว่าถูกโกงจะได้ร้องเรียนแจ้งความได้

ต้องทำสัญญายังไงไว้มั่งครับ

และ หากว่าถูกโกงเงินมัดจำนี้ สมมุติเจ้าของปิดโทรศัพท์หายไป เราจะต้องทำอย่างไรมั่ง

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ 0%

• Hero Member
Re: เกี่ยวกับมัดจำรถมือสอง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2014, 20:19:08 »
หลักๆเลย ต้องมีสัญญา อาจจะเป็นสัญญาซ์้อขายเลยก็ได้ ว่า มัดจำไว้จำนวนเท่านี้ รถรุ่นนี้ เลขเครื่อง เลขตัวรถ นี้ๆ

สำเนาบัตร มัดจำไว้และ ค้างอีก จะจ่ายส่วนที่เหลือภายในวันที่

ประมาณนี้

สุดท้าย ผมชอบไปดูรถที่บ้าน เจ้าของรถ จะได้ตามตัวได้ถูก รวมถึงดูคน ด้วย บ้านสะอาดเป็นระเบียบ รถก็สะอาด ระเบียบ

ออฟไลน์ localgame

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2014, 21:36:08 »
หลักๆเลย ต้องมีสัญญา อาจจะเป็นสัญญาซ์้อขายเลยก็ได้ ว่า มัดจำไว้จำนวนเท่านี้ รถรุ่นนี้ เลขเครื่อง เลขตัวรถ นี้ๆ

สำเนาบัตร มัดจำไว้และ ค้างอีก จะจ่ายส่วนที่เหลือภายในวันที่

ประมาณนี้

สุดท้าย ผมชอบไปดูรถที่บ้าน เจ้าของรถ จะได้ตามตัวได้ถูก รวมถึงดูคน ด้วย บ้านสะอาดเป็นระเบียบ รถก็สะอาด ระเบียบ

ตามนี้ครับ ตกลงเรื่องราคารถให้รถเรียบร้อย ทำสัญญาซื้อขาย ใส่ในหมายเหตุว่า มัดจำไปเท่าไหร่ ขาดเหลืออีกเท่าไหร่ จะไปรับรถ หรือจ่ายวันไหน

ก่อนกลับก็ถ่ายรูปรถไว้ด้วย เกิดตอนไปรับรถไม่เหมือนเดิมจะได้แย้งได้

ออฟไลน์ flybigbear

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2014, 11:27:20 »
ตามนี้ครับ