ผู้เขียน หัวข้อ: Seat คหสต. ใครจะอยู่ในแบรนทำตลาดอะไร?  (อ่าน 2503 ครั้ง)

ออฟไลน์ shipcake

• Sr. Member
Seat คหสต. ใครจะอยู่ในแบรนทำตลาดอะไร?
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2014, 20:20:54 »
เห็นแว้บแรกนึกว่า suzuki ซ่ะงั้น แหม่ โลโก้เด่นหราขนาดนั้น แต่กลับเห็น leon แอบเทใจแทน mazda3 2014 ไปซ่ะแล้ว เพราะไฟหน้าอับโฉบ ดุดัน กระจกมองข้างที่ถวิลหาแบบนี้เลยยยย วัยรุ่นน :)
 แต่ละแล้วมาถึงรุ่น 2013 ที่ฝรั่งรีวิวนั่งดูจนอิ่ม เลยคิดว่า เซี้ยดกำลังมาถูกทางแล้ว แต่อย่างว่าแหละครับ การสร้าง brand loyalty เป็นสิ่งที่ยากกว่าการสร้างกำไร-ขาดทุนของบริษัทซ่ะอีก แบรนอยู่นานส่วนมากจะได้เปรียบ แบรนเกิดใหม่ดับง่ายหรือไม่รู้จัก เพราะแบรนเก่าสรรสร้างรถความลับการเซตและการดีไซต์รถได้ mass กว่า เพราะมีฐานรีวิวเยอะกว่า
...ใครไม่ค่อยรู้ข้อมูลรถนี่บอกใครคงจะงงยิ่งกว่าไก่ตาแตกตูดขาดอีกนะนั่น อะไรนะ เซี้ยด..

Cr.http://www.9carthai.com

ออฟไลน์ localgame

• Hero Member
Re: Seat คหสต. ใครจะอยู่ในแบรนทำตลาดอะไร?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2014, 21:33:37 »
ผมว่าแบรนนี้มันก็มีมาตั้งนานแล้วนะครับ และการเซตรถของseat ก็คล้ายๆกับVolk เหมือนกันแทบจะทุกอย่างต่างกันที่รูปร่างหน้าตา ส่วนการดีไซต์ก็พยายามฉีก

แนวไม่ให้เหมือน volk หรือ audi

ผมว่าคุณshipcake พิมพ์มา งงๆ หรือผมอ่านไม่เข้าใจเอง ???

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• My Beloved Pal !
Re: Seat คหสต. ใครจะอยู่ในแบรนทำตลาดอะไร?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2014, 21:38:26 »
ผมเห้นด้วยกับคุณรีข้างบนเป็นอย่างยิ่งคับไม่ใช่คุณคนเดียวหรอกคับที่งง ผมอ่าน topic  แล้วยังงงเลย เพราะเป้นประโยคกำกวมคำถามซ้อนคำถามอยู่ในตัวเอง และเมื่อมาอ่านเนื้อหายิ่งงไปใหญ่เลยคับกับรูปแบบประโยค ตกลง main idea ของคุณ จขกท.ต้องการถามอะไรคับ ผมอ่านแล้วงงกับสำนวนคุณคับ  :-\

ออฟไลน์ Volta

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2014, 23:31:39 »
เนื้อหาเหมือใช้กูเกิ้ลแปลภาษาเลยครับ  :D
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ Chris Evn

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2014, 23:57:27 »
อ่านแล้ว งง เหมือนกัน 555

ไม่รู้ จขกท จะสื่ออะไร

ออฟไลน์ Nlight

• พิมพ์ผิดประจำ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2014, 00:10:06 »
ร่วมงง  ;D ผมเข้าใจถูกมั๊ยครับว่าเจ้าของกระทู้ต้องการถามตำแหน่งการตลาดของ Brand ?

ส่วนตัวผมเข้าในว่า Seat คือ Spanish Skoda คือเป็น Fighting Brand ของ VW เอาไว้ไล่ทุบกันกับรถยุ่นให้พอมีระยะห่างให้ VW อยู่สูงขึ้นมาอีกนิดก่อนจะไปถึง Audi ที่ชน MB , BMW

แต่ในตลาดโลก ผมร่วมงงกด้วยคน

ออฟไลน์ mozart

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2014, 08:09:18 »
ตอนแรกนึกว่าผมงงคนเดียวซะอีก ฮ่าาาา

ออฟไลน์ popo

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2014, 08:25:16 »
   รถสวย ขอบคุณนะครับ
สงสัยว่า HLM มี"สายลับ"ครับ
          ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Eddy5659

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2014, 09:20:59 »
พี่เป็นกำลังใจให้นะครับ
บางครั้งก็ต้องทบทวนก่อนว่าสิ่งที่จะสื่ออกไปผู้รับสารเป็นใคร
ถ้าเป็นกลุ่มเพื่อนที่พูดคุยเรื่องเดียวกัน ประเด็นเดียวกัน ก็สามารถเขียนแบบนี้ได้น่าจะเข้าใจ

แต่ถ้าเป็นที่สาธารณะ ผู้อ่านไม่ได้คิดในประเด็นที่น้องกำลังคิด เขียนแบบนี้เข้าใจยากครับ
เดี๋ยวจะกลายเป็นกระทู้ "เมานมกล่อง" เหมือนน้องเฟอร์บี้ปาเจโร่ V6 เมื่อหลายเดือนที่ผ่านมา
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ shipcake

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2014, 09:49:12 »
ขอบคุณทุกความเห็นครับ :) ผมแค่สงสัยแบรนนี้จะดันอย่างไรให้มันมาเกิดในตลาดบ้านเรา

ออฟไลน์ localgame

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2014, 12:31:00 »
ขอบคุณทุกความเห็นครับ :) ผมแค่สงสัยแบรนนี้จะดันอย่างไรให้มันมาเกิดในตลาดบ้านเรา

Seat เคยมีขายในบ้านเราแล้วครับ ประมาณปี1994-2000ต้นๆ แต่แบรนนี้พอมาขายในบ้านเราแล้วเหมือนเป็นรถเกรดต่ำกว่ารถญี่ปุ่นทั่วไปซะอีก

คือประมาณว่าคนไม่ค่อยรู้จักอะครับ ทั้งที่จริงๆแล้วเป็นรถที่ดีมากตามสไตล์ volk audi (เครือเดียวกัน แชร์อะไหล่ร่วมกัน) แล้วผู้บริหารในตอนนั้น(ยนตรกิจ)

บริหารงานไม่ค่อยดี อะไหล่แพง รออะไหล่นาน ประกอบกับยอดขายไม่ได้ดีมาก เลยยกเลิกการทำตลาดไป

ส่วนตอนนี้จะหวังยังไงให้กลับมาในตลาดบ้านเรา ก็ต้องให้ผู้บริหารจากต่างประเทศเข้ามาลงทุนแหละครับ แต่ผมคิดว่ายาก

ถ้าอยากได้สมรรถณะแบบSeat ไปขับSkoda หรือ Volk จะดีกว่าครับในบ้านเรามีขายอยู่

ออฟไลน์ น้องน้ำหวาน

• Full Member
  • ไม่ไหวจะพูด
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2014, 13:30:19 »
ในแนวทางของ Seat จะเน้น ความเร้าใจค่ะแต่ราคาจับต้องได้ (หมายถึงในตลาดโลกนะคะ) แต่ก่อนหน้า ออกแนวมิตซูนิดนึง ตรงออกทะเลจนจับแนวไม่ได้ เพราะในเครืออย่าง VW  เน้นความคุ้มค่า Skoda เน้นความตื่นตาในความหรูหรา Audi เน้นความพรีเมี่ยมสปอร์ต  ส่วนseat กว่าจะเข้ารูปได้ ทุกวันนี้ มันยังไม่เป้นของตัวเองเลยค่ะ

ถ้าพูดถึงจริงๆ เดิมที เวเวล มันก็เน้น ความคุ้มค่าอยู่ดี  แต่พอมาอยู่ไทย ก็แอ๊บพรีเมี่ยม แพงเกิ๊น สโกด้า ยังทำได้ดีกว่าอีกค่ะ

สรุป ณ เวลานี้ ไม่ต้องมาค่ะ ถ้าตัวแทนจะชุบตัวอัพราคาแบบนั้น
มาดีตอบดี มาเกรียน แม่จะเอาให้เนียนกว่าถอนขน

ช่วงนี้ หวานเบื่อ ข้าวโพดอบ....... กินแล้วคิดฟันค่ะ