ผู้เขียน หัวข้อ: รถสีดำ กับการถูกชนท้าย ?  (อ่าน 11024 ครั้ง)

ออฟไลน์ 5ume7h

• Sr. Member
Re: รถสีดำ กับการถูกชนท้าย ?
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2014, 10:50:23 »
ได้สังเกตมั้ยครับว่าคันที่ชนส่วนใหญ่ติดฟิล์มบ้านหน้าเข้มขนาดไหน

ออฟไลน์ Freekick042

• Sr. Member
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2014, 11:04:45 »
คนชนมันกากเองครับ
ผมว่ามืดๆมันมองยากทุกสีแหละยกเว้นขาว ผมขับรถขาวยังเคยโดนชนตรงด่านจ่ายเงินเลย เข้าด่านจ่ายเงินจะเร่งเครื่องเพื่ออะไรฟะ
มาแถวแบริ่งนี่ใครเจอมาสด้า2สีแดงติดสติ๊กเกอร์ร้านพิซซ่าเตาถ่ายหลีกให้ไกล ของรุ่นน้องผมเองชนท้ายเค้าเอามาอวดในFBประจำ เหม่อไม่มองทางนั่นแหละ

ออฟไลน์ Devil13

• Hero Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2014, 12:21:07 »
รถผมสีขาวก็ยังโดนครับ เป็นที่สันดานคนล้วนๆ พวกชอบจี้ตูด

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2014, 12:23:36 »
คนชนมันกากเองครับ
ผมว่ามืดๆมันมองยากทุกสีแหละยกเว้นขาว ผมขับรถขาวยังเคยโดนชนตรงด่านจ่ายเงินเลย เข้าด่านจ่ายเงินจะเร่งเครื่องเพื่ออะไรฟะ
มาแถวแบริ่งนี่ใครเจอมาสด้า2สีแดงติดสติ๊กเกอร์ร้านพิซซ่าเตาถ่ายหลีกให้ไกล ของรุ่นน้องผมเองชนท้ายเค้าเอามาอวดในFBประจำ เหม่อไม่มองทางนั่นแหละ
ป๊าดด  มันน่าอวดมั๊ยเนี่ย >_<

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2014, 14:49:25 »
ไอ้คันหลังมันประมาทเองแหงๆครับ  ผมชอบโดนแต่คันข้างมันแถมาขับอยู่ในเลน มันมองไม่เห็นสีดำมั้งตอนกลางคืน

ออฟไลน์ IncarRus

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2014, 19:37:58 »
จะว่าผมกาก,,, ผมก็ยอมรับนะ, ตอนกลางคืนผมเห็นรถสีมืด ไม่ชัดเท่ารถสีสว่างจริงๆ
....ด้วยความที่รู้ตัวว่ากาก,,, ปกติผมก็ขับแค่ 100 เดียวอยู่แล้ว, กลางคืนเลยเหลือแค่ 80

และเท่าที่ผมรู้,,, มีคนกากเหมือนผมอีกเยอะคับ

ออฟไลน์ nakung

• Full Member
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2014, 12:01:42 »
เอาแค่วิ่งกลางวันแสกๆรถสีมืด วิ่งวิภาใต้โทลเวย์ มองกระจกหลังเห็นแต่โคมไฟหน้า สีสว่างเห็นชัดกว่าเยอะ
สีมีผลแน่ๆหล่ะครับ ผลวิจัยก็เยอะแยะ

ออฟไลน์ lamoonman

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: มีนาคม 31, 2015, 10:38:55 »
โดนชนท้ายมาเหมือนกันครับ 2 ครั้งใน 4 เดือน ครั้งแรกเราจอดติดคันหน้า แล้วคันหลังชนกัน แล้วกระดอนมาโดนเรา ผมขับไม่เร็ว เบรคไม่แรง ไม่จี้ตูด ไม่เบรคกระชั้นชิด ขับรถมา 25 ปี อีกอย่างคันนี้เพิ่งออกมาปีเดียวเอง เป็น civic fb สีเงิน ขับระวังสุดๆ เพราะไม่อยากให้เสียของ (คันเก่าเป็นวีออส สีเงิน ขับ 10 ปี โดนชนท้ายปีที่ 10 ไม่เคยไปชนใคร.. ตอนนั้นแท๊กซี่ชนกัน 3 คันรวด แล้วมากระดอนโดนเราเป็นคันที่ 4)

หลังจากครั้งนั้น ผมก็ยิ่งขับระวังสุดๆ ถึงขนาดเลียเบรคแต่ไก่โห่กันเลยทีเดียว เวลาหยุดรถ จะเว้นระยะห่างกับคันหน้าประมาณครึ่งคันรถ เผื่อว่าจะโดนชนอีก เราจะได้กดคันเร่งหนีได้นิดหน่อย จากหนักอาจกลายเป็นเบา หรือไม่โดนเลย โดยผมจะเฝ้ามองกระจกหลังไว้ตลอด

แต่มันก็ยังโดนชนอีกจนได้ คราวนี้อีกแพทเทิร์นนึงครับ คือดันเข้าไปในจุดชุลมุน เป็นร้านข้าวต้มริมทาง ที่คนชอบมาจอดรถกันข้างทาง มันก็ชุลมุน รถเข้าๆ ออกๆ ติดบ้าง ไปได้บ้าง ไอ้รถคันหลังขับไม่ระวัง มันบอกนึกว่าผมจะจอดรถกินข้าวต้ม (ผมไม่ได้จะจอดรถกินข้าวต้ม แต่ผมต้องเข้าเลนข้างๆ เลนนั้น เพราะมันเป็นเลนเลี้ยวไปถนนบ้านผม) คันหลังมันเลยจะออกซ้าย แต่ดันกะระยะผิด สกิดกันชนท้ายผมจนเยินออกมา ตบเข้าไปแล้วก็ยังดุ้ง แถมมีสีร้าวให้เห็น เล่นผมนอยด์ไปหลายวัน จนกินไม่ได้นอนไม่หลับ มันเกิดไรขึ้นกะตรู!!

ผมมาวิแคะดูว่า เป็นไปได้ไหมครับ ที่รถสีบรอนซ์เงิน ท้ายมันจะสะท้อนแสงเข้าตาคันหลัง จนทำให้ตาเบลอ เพราะไอ้คันที่ 2 ที่มาชนผม มันติดไฟซีนอนครับ เป็นรถยี่ห้อออดี้ เค้าเอารถลูกค้ามาขับด้วย เหมือนเป็นเจ้าของอู่ครับ (ใครที่เอารถไปซ่อมอู่ ต้องระวังไว้นะครับ อู่มันชอบเอาออกมาขับ แล้วอ้างว่าทดสอบรถครับ)

วันนั้นฝนตกปรอยๆ ด้วยครับ คันหลังบอกไฟซีนอลมันกระทบกับพื้นที่มีน้ำฝนแล้วแสงมันกระจายเข้าตา ทำให้กะระยะลำบาก ไม่รู้จริงรึเปล่า?? ท่านใดมีประสบการ์ณช่วยบอกทีครั้ง มันเป็นอย่างงั้นจริงหรือ??

อีกกรณีนึงที่ผมวิแคะได้ก้อคือ รถคันก่อนหน้านี้ของผมวีออส สีเงินเหมือนกัน แต่ติดสปอยเล่อร์แบบมีไฟเบรค ขับมา 10 ปี เพิ่งจะโดนเอาปีที่ 10 ในขณะที่ซีวิคคันนี้ ผมไม่ได้ติดสปอย์เล่อร์ใดๆ แต่มีไฟเบรคที่ 3 ในรถ ซึ่งก็คงไม่ได้ช่วยอะไรมาก เพราะติดฟิล์มแบบ 40/60

ผมเลยคิดว่า ไฟเบรคที่สปอยเล่อร์ น่าจะช่วยได้บ้าง ไม่มากก็น้อยครับ ผมว่าจะลองติดดู ลองมาทุกอย่างแล้วครับ ไปทำบุญก็ทำมาแล้ว ขับเลียเบรคแต่ไก่โห่ จอดเว้นคันหน้าเผื่อไว้ กดไฟกระพริบ 1 ครั้งเมื่อเห็นว่ารถคันหลังขับมาเร็ว แล้วจะเบรคไม่ทัน

อีกอย่าง ผมว่า civic fb มันท้ายใหญ่ ซึ่งจะทำให้มีเนื้อที่สะท้อนไฟคันหน้ามากกว่าปกติ ยิ่งเป็นสีเงินด้วยแล้ว ยิ่งสะท้อนดีเลย ในขณะที่ไฟเบรครุ่นนี้เล็กนิดเดียว ติดซะมุมเลย คันหลังอาจจะเห็นเป็นกระจุกเล็กๆ ผมไม่สงสัยเลยว่า ทำไมรุ่นในไทยถึงติดติ่งทับทิมมาให้

คาดว่าเจ้าของกระทู้คงจะเปลี่ยนรถใหม่แล้ว ช่วยเข้ามาอัพเดทหน่อยเป็นยังไงบ้าง เราหัวอกเดียวกันครับ

ปล ที่นอยด์ไปหลายวัน เพราะเอาไปเล่าให้ใครฟัง ดันมาว่าเราว่าขับรถไม่ดี เบรคแรงรึเปล่า เบรคกระชั้นชิดรึเปล่า ทำไมขับให้คันหลังมาชนได้ ... เซ็งเรยดิครับ ทำไมไม่รุมด่าไอ้คันหลังมันฟร่ะ เราเป็นฝ่ายถูกนะเฟ้ย อั้ยคันหลังมันประมาท ทำไมไม่ไปด่าม้านนนนน ... เซ็งครับ  >:(