ผู้เขียน หัวข้อ: Astan Martin เรียกรถคืน หลัง supplier จีน เอาวัสดุคุณภาพต่ำ มาทำคันเร่ง !!!  (อ่าน 6412 ครั้ง)

ออฟไลน์ Skyforce

• Hero Member

แอสตัน มาร์ติน เรียกคืนรถครั้งใหญ่ จำนวน 17,590 คัน หลังเพิ่งตรวจพบว่าซัพพลายเออร์จีน แอบนำชิ้นส่วนพลาสติกที่มีคุณภาพต่ำกว่ามาตรฐานมาใช้เป็นวัสดุในการผลิตคันเร่ง

วันที่ 5 กุมภาพันธ์ 2557 สำนักข่าวบีบีซี มีรายงานว่า แอสตัน มาร์ติน บริษัทผู้ผลิตรถยนต์หรูสัญชาติอังกฤษ ประกาศเรียกคืนรถครั้งใหญ่ จำนวน 17,590 คัน หลังเพิ่งตรวจพบว่าซัพพลายเออร์ในประเทศจีนมักง่าย แอบนำชิ้นส่วนพลาสติกที่มีคุณภาพต่ำกว่ามาตรฐานมาใช้เป็นวัสดุในการผลิตคันเร่ง

โดยการเรียกคืนในครั้งนี้ จะครอบคลุมถึงรถยนต์รุ่นขับพวงมาลัยซ้ายจำนวน 1,553 คันในอังกฤษ ที่ถูกผลิตตั้งแต่เดือนพฤศจิกายน 2550 เป็นต้นมา และรุ่นขับพวงมาลัยขวาทั้งหมดที่ผลิตตั้งแต่เดือนพฤษภาคม 2555 ยกเว้น Vanquish coupe และ Volante models ซึ่งรถที่ถูกเรียกคืนนั้นนับเป็น 75% ของรถทั้งหมดที่มีการผลิตในช่วงเวลาดังกล่าว

ด้านโฆษกของ แอสตัน มาร์ติน เปิดเผยว่า ความปลอดภัยของลูกค้าเป็นสิ่งที่สำคัญมาก แม้ว่าทางบริษัทจะยังไม่ได้รับรายงานถึงอุบัติเหตุใด ๆ ที่เกี่ยวข้องกับปัญหาที่คันเร่งก็ตาม ทั้งนี้สำหรับการเปลี่ยนคันเร่งนั้นจะใช้เวลาเพียงไม่ถึง 1 ชั่วโมง ดังนั้นกรุณานำรถมาและเราจะเปลี่ยนชิ้นส่วนให้ใหม่ โดยในขณะนี้ทางบริษัทจะนำชิ้นส่วนคันเร่งจากผู้ผลิตในอังกฤษเข้ามาเปลี่ยนให้แทนในรถทุกคันที่ถูกเรียกคืน

ป.ล. จีนอีกแล้ว มันจะงกไปถึงไหน นี่  ;D ;D

http://car.kapook.com/view81828.html
- Toyota Collora GL
- Mitsubishi Cedia
- Honda City
- Toyota Altis
- Mazda 2

ออฟไลน์ Tyde

• Sr. Member
รถราคาขนาดนี้ยังใช้ซัพพรายเออร์ในจีนอีกเรอะ   :o

ออฟไลน์ BlueMan69

ซื้อของจากจีนใน ebay โดนไม่ส่งมา 3 รอบติดแล้วครับ. ลาขาด

ออฟไลน์ Buffy

ท่าทางต้องเลิกใช้ Iphone Ipad ซ่ะแล้ว

ออฟไลน์ MystogaN

ประเทศนี้ .... เอิ่ม

รถไฟความเร็วสูงเราจะไปเอามาจากประเทศอะไรนะ ....  :-\

ผมมีสโลแกนส่วนตัวสำหรับประเทศนี้ว่า "สินค้าจากประเทศนี้ให้ฟรีแถมตังกุยังโกรธอะ :P"

ออฟไลน์ raygun

รถไฟความเร็วสูงเราจะไปเอามาจากประเทศอะไรนะ ....  :-\

ผมมีสโลแกนส่วนตัวสำหรับประเทศนี้ว่า "สินค้าจากประเทศนี้ให้ฟรีแถมตังกุยังโกรธอะ :P"

.
.
.
ไม่ได้กวนนะครับ
แต่อยากรู้ว่าแล้วทุกวันนี้ของรอบๆตัว
ใช้ของแบรนด์อะไรบ้างครับที่ยังไม่ผลิตจากจีน
อันนี้อยากรู้จริงๆ เพราะผมก็รู้สึกว่าของมันห่วยเหมือนกัน
แต่มีตัวเลือกไม่มากนักครับ

ออฟไลน์ MystogaN

.
.
.
ไม่ได้กวนนะครับ
แต่อยากรู้ว่าแล้วทุกวันนี้ของรอบๆตัว
ใช้ของแบรนด์อะไรบ้างครับที่ยังไม่ผลิตจากจีน
อันนี้อยากรู้จริงๆ เพราะผมก็รู้สึกว่าของมันห่วยเหมือนกัน
แต่มีตัวเลือกไม่มากนักครับ

หากเลือกได้นะครับถ้ามีของสองชิ้นเหมือนกัน ผมเลือกชิ้นที่มันไม่ใช่ Made in China ก่อนแน่นอนคับ แม้จะต้องจ่ายแพงกว่าก็ตาม

แต่บางอย่างมันก็เลือกไม่ได้อะครับ จำใจใช้ไป ::)

ออฟไลน์ DArkMaster

ความรับผิดชอบเป็นเยี่ยมครับ ขอชื่นชม  ;D

ออฟไลน์ mozart

ประเทศนี่ ต้องนับถือจริงๆ(ประชดนะ  :P )

ออฟไลน์ reyeshenry

ไอโฟน  สัญชาติมะกัน ก็ผลิตในจีน
เครื่องใช้ไฟฟ้า ยี่ห้อญี่ปุ่น Sony Fuji และอีกหลายๆ ยี่ห้อ  ตัวเครื่องผลิตในจีนหมดเลย
แต่อะไหล่ หมึก  กลับผลิตในประเทศญี่ปุ่น

ตอนนี้  แบรนด์ สินค้าทุกอย่าง ทั่วโลก  ร้อยละ 70 ผมว่าผลิตในจีนหมดแล้วนะครับ
ของจีน ไม่ใช่คุณภาพต่ำเสมอไป จะทำดีๆ มันก็ทำได้หนิหน๊า

รถไฟ ความเร็วสูงบ้านเขา สถิติ การเกิดอุบัติเหตุน้อยมาก

กรณี แอสตัน มาติน สันนิษฐานว่า  ความผิดเกี่ยวกับซัพพลายเออร์ ที่ ไม่ทำตามสัญญา

ออฟไลน์ คนกรุง

• Full Member
จีนอีกแล้ว :D

keanetona

• บุคคลทั่วไป
ท่าทางต้องเลิกใช้ Iphone Ipad ซ่ะแล้ว

ไอโฟน ไอแพด และ แม็คบุ้ค "ประกอบ" ในประเทศจีน ครับ อะไหล่ส่งจากทั่วโลก

สำหรับผม ผมจะไม่ซื้อสินค้าแบรนด์จีนที่ราคาตั้งแต่1000บาทขึ้นไป แต่จะยังปิดตากับสินค้าแบรนด์นอกที่ผลิตในจีน และ รถไฟฟฟ้า BTS ที่เดี้ยงกันบ่อยๆก็มาจากการที่เขาเอารถจีนมาวิ่งในระบบรถเยอรมันนี่แหละครับ

ออฟไลน์ Freekick042

ผลิตในจีนเพราะค่าแรงถูก คุณภาพมันก็ต้องขึ้นอยู่กับบริษัทแม่ต้องควบคุมให้ได้ครับ บางอย่างมันไม่ใช่งานฝีมือเป็นงานประกอบผลิตที่ไหนก็เหมือนกัน

ออฟไลน์ Wayfarer-R

ไม่ใช่แค่ไอแพด ไอโฟนครับ แบตเตอรี่ของโทรศัพท์มือถือเกือบทุกยี่ห้อ ผลิตในจีนครับ   ผมใช้มือถือมาหลายยี่ห้อเหมือนกัน   แกะแบตออกมาดู    เอะอะ  Made in China ตลอด

ออฟไลน์ BlueMan69

บริษัทจีน ดี ๆ ก็มีครับ "แต่น้อยมาก" และต้องมีคนคุมคุณภาพอย่างดี เช่น huawei, oppo

ไม่ได้ดูถูกคนจีน แต่คนจีนเป็นชนชาติที่โคตรมักง่าย และ เห็นแก่ตัวที่สุดใน 3 โลก

ถ้าบริษัทต่างชาติไปจ้างตั้งโรงงานในจีน รับรองต้องมีของ copy ชนิดภายนอกเหมือนเป๊ะออกมาแน่นอน แต่คุณภาพต่างกับของจริงมาก. คนจีนไม่สนหรอกครับว่าใครจะเดือดร้อนยังไง. ทัวร์จีนมาไทยลูกปวดขรี้ แทนทีจะขรี้ในห้องน้ำก็ขรี้ในอ้างล้างมือเลย. มันเป็นสันดานไปแล้วครับ

ออฟไลน์ swan

จีนอีกแล้ว จริงๆเค้าทำได้ทุกอย่างครับ ยกเว้นของมีคุณภาพ

ตอนทำงานอยู่กับบริษัทก่อน เค้าสั่งเครื่องจักรมาจากจีน ราคาแต่ละชุดเป็นร้อยล้าน แถมเครื่องจักรที่ว่าร่วมมือกันพัฒนาโดยยิมยืมเทคโนโลยีจากยุโรป เช่น man B&W (พี่จีนแกคุยไว้อย่างนั้นในคู่มือ) แต่ใช้งานไม่ถึงปี พัง แถบระบบอิเล็กทรอนิกส์รวน ซ่อมไม่จบ เห็นเพื่อนๆที่เป็นเอ็นจิเนียร์ลาออกกันเป็นแถว ปวดหัว ซ่อมไม่จบ ผมคนนึงที่ขยาดของจากจีน แต่บางทีก็จำใจเพราะไม่มีตัวเลือก

ออฟไลน์ Activehybrid

ที่ประเทศไหนก็มีโอกาศสินค้าไม่ได้มาตรฐานทั้งนั้น แต่ข่าวพิศดารมักมาจากจีนบ่อยๆ

ออฟไลน์ cutie<3babe

• Newbie
  • *
you didn't just cheat on me;you cheat on us.
you didn't just break my heart;you broke our future.

and I will never find peace in me over again.

ออฟไลน์ 7777777

พวกคุณๆที่ด่าจีนเนี่ย ถามจริงๆ ทำธุรกิจกับคนจีนอยู่ไหมครับ? ถ้าไม่ ทำไมอคติกันจัง

ที่จีน สินค้าเหมือนกัน มีเรทราคาตั้งแต่ 100-10,000บาท/ชิ้น

สรุปคือ ถ้าคุณมีเงินและอยากได้ของดี คุณก็ได้ของมีคุณภาพสูง  กลับกันถ้าคุณอยากลดต้นทุน จีนก็ทำให้ได้

ขำบางคน... กรณีนี้กลับมองว่าจีนผิดอย่างเดียว แอสตันไม่ผิดเลยว่างั้น  เหอะๆ

ปล. เรื่องนมมีเมลานิน ไอ้กีวี่มันก็รู้เห็นเป็นใจทุกอย่าง ตัวเองถึงเผ่นออกมาก่อน นี่แค่ตย.เดียวนะครับ

ออฟไลน์ benzabmw

• Newbie
  • *
อือออ จีนอีกแล้ว แต่ดีที่ยังrecallคับ

ออฟไลน์ Zer0golf

• Newbie
  • *
ต้องแยกให้ออกก่อนนะครับ
ว่าผลิตในจีนเนี่ยมันมี2กรณีนะครับ

1.บริษัทสัญชาติอื่นที่มาจ้างให้บริษัทจีนทำ - มีระบบQCจากทางบริษัทแม่
กรณีนี้ผมมองว่าคุณภาพจะออกมาค่อนข้างok อย่างเช่นกรณีของ Apple ที่สินค้าออกมาคุณภาพค่อนข้างดี-ดีมาก
หรือถ้าสินค้ามีปัญหาก็จะมีการเรียกคืน หากพบทีหลังอย่างเช่นกรณีนี้เป็นต้น

2.บริษัทจีนเป็นเจ้าของผลิตมาเพื่อขายเอง
ก่อนอื่นก็ต้องยอมรับว่าบริษัทจีนที่มีคุณภาพนั้นก็มีเช่น Lenovo, Huawei เป็นต้นครับ
แต่ที่เราพูดถึงนั้น มันหมายถึง"ค่าเฉลี่ย"ครับ เอาของใกล้ตัวทุกๆท่านเลยนะครับ
Power bank เป็นไงครับ ผมมองไม่เห็นเลยนะครับ ว่าของจีนมันดีตรงไหน ใช้ๆไปพัง มีเสียงดัง
บอกตามตรง กลัวระเบิด ฉิบหายเลยครับ ขนาดยี่ห้อดังๆอย่าง Yoobao ผมยังว่ามันไม่เวิร์คอะ

อย่างบริษัทที่ผมทำงานอยู่ใช้เครื่องจักรใหญ่ของญี่ปุ่นอายุ2-50ปี ยังไม่มีเครื่องไหนพัง
แต่เครื่องจักรใหญ่จากจีนอายุ15ปี ตอนนี้สภาพดูไม่ได้แล้วครับ

สรุปว่า คำว่า Made in china เนี่ย มันไม่ได้แย่เสมอไป
แต่ถ้าจีนเป็นเจ้าของโดยตรง ผมฟันธงว่าห่วยครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
เห็นด้วยครับ ทุกอย่างใกล้ๆตัวเราล้วนแต่ made in chaina

แม้แต่ iphone ที่เล่นกันทุกวันนี้ก็ผลิตจีน

ออฟไลน์ pikabom

• Newbie
  • *

ขนาดนั้นเลยหรอครับบบบบบบบบ

อยู่เมืองดัดจริต ชีวิตต้อง ชิค  จริงๆ  :P

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
ผมว่าทุกท่าน ทุกคน จะมีสินค้าที่ผลิตที่ประเทศจีนอย่างน้อย 1 ชิ้น ลองมองดูรอบๆตัวดูนะครับ ผมเคยติดต่อซื้อขายสินค้าหลายประเภทจากจีน ทั้งชิ้นเล็กๆมากๆ จนถึงใหญ่มากๆ บอกได้เลยว่า ใช้ของไทยดีกว่า ภูมืใจด้วย
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ