ผู้เขียน หัวข้อ: จอดรถทิ้งไว้นานๆจะนำกลับมาใช้เหมือนเดิมจะดูแลรักษาตรงไหนบางครับ  (อ่าน 4014 ครั้ง)

ออฟไลน์ inditing

• Newbie
  • *
ผมมีae110 จอดทิ้งไว้7เดือนแล้วครับ พอดีจะทำกลับมาใช้ใหม่ ต้องซ่อมตรงไหนเปลี่ยนตรงไหนบางครับ รถติดแก็สด้วยครับ

ขอคำแนะนำพี่ๆในบอรด์ด้วยนะครับ ขอบคุณครับ :)

ออฟไลน์ localgame

• Hero Member
ชาจแบตดูก่อน ถ้ายังใช้งานได้ก็ไม่ต้องเปลี่ยน
เช็คลมยาง
ลองสตาท
ดูเบรค(ส่วนใหญ่จอดไว้นานเบรคจะติด)
ลองวิ่งดู  ถ้าไม่มีอะไรเสียก็ไม่ต้องซ่อม

ออฟไลน์ shikimaru

ตามด้านบนเลยครับ ขยายความเพิ่ม คือ
1.ลองสตาร์ทดูอันดับแรก ไม่ติดก็หาแบตมาเปลี่ยน หรือจั้มสตาร์ทเอา
2.เช็คน้ำหม้อน้ำ สภาพท่อยาง ของเหลวน้ำมันเครื่อง+เกียร์ ถ้าไม่หายจนเกลี้ยงก็ลองสตาร์ทได้เลยครับ
3.สตาร์ทเสร็จทิ้งไว้ประมาณ 15-20 เพื่อวอร์มเครื่อง เช็คเสียงผิดปกติ มีอะไรแปลกไปมั้ย
4.ก่อนขยับรถลองย้ำเบรคดูว่า ยังเบรคได้มั้ย อย่าลืมเช็คลมยางนะครับ
5.เริ่มต้นที่ออกตัวก็ระวังเรื่องยาง อย่างแรก เพราะรถที่จอดทิ้งไว้นานๆไม่ได้ขยับเลย ยางมักจะมีปัญหาเรื่องไม่กลม + แข็ง
6.ก็ไล่เช็คทุกอย่างครับ ตามอาการไป

ออฟไลน์ Dubee

1. เปิดฝากระโปรงครับ เช็คโดยรวมก่อนว่ามีหนู แมว หมา พวกสัตว์เลื้อยคลานเข้าไปทำรังหรือสร้างความเสียหายอะไรไหม ขนาดรถผมไม่ได้ใช้สองสามวัน ยังโดนหนูกันสายไฟเลยครับ
2. ถ้าข้อ 1 เรียบร้อย ให้ดูระบบน้ำ+ระบบน้ำมันหล่อลื่นพวกระดับน้ำหม้อน้ำ ถังเก็บน้ำฉีดกระจก น้ำมันเกียร์+น้ำมันเครื่อง ว่าได้ระดับไหม ขาดเกินรึเปล่า สีปกติไหมถ้าดำก็ควรเปลี่ยน อ่อน้ำมันเบรก ระดับน้ำกลั่นด้วยนะครับว่าปกติไหม ขาดไปก็เติมครับ
3. ลองสตราทรถดูว่าติดไหม ถ้าไม่่ติดก็ไล่ระบบดูอาจเปนที่ไฟหมด ไดชาร์ท แบตน์ กรองน้ำมันตันฯลฯ ถ้าติดก็ลองเร่งเครื่องดูครับว่ามีเสียงอะไรผิดปกติไหม มีไฟอะไรฟ้องบ้าง
4. เช็คยาง แบนไหม แตกลายงาไหม ลมยางน้อย-มากไปไหม? ครับ
5. เช็คระดับน้ำมัน ไม่ได้ใช้นานอาจนอนก้น ก็เขย่าๆรถหน่อยก็ดีครับ
6. เมื่อทุกอย่างปกติทดลองวิ้งเลยครับ มีเสียงอะไรผิดปกติไหม ถ้าไม่ก็ใช้งานได้ตามปกติครับ ผ้าเบรกเอาอยู่รึเปล่า ฯลฯ

รถไม่ได้วิ้งนานกว่าครึ่งปีแล้ว หลังจากล้างรถ+ล้างห้องเคืร่อง ดูดฝุ่นเสร้จแล้ว ควรจะไปเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง น้ำมันเกียร์ เช็คพวกน้ำมันเบรก น้ำกลั่นตามอู่หรือศูนย์ที่ไว้ใจครับ

ออฟไลน์ YenChar

1. เปิดฝากระโปรงก่อนเลยครับ เศษใบไม้ เศษอะไรต่อมิอะไร เอามันออก
ลองกลิ้งยาง เลื่อนๆดู ยังวิ่งได้มั้ย ยางยังอยู่ดีครับ
2. ลองสตาร์ตรถดู ถ้าไม่ติด ก็เริ่มจากแบตก่อนเลย (จั้มพ์เอา แล้วขับไปเปลี่ยน ขับช้าๆนะ)
3. ขับไปอู่... ถ่ายของเหลวครับ ถ่ายมันทั้งระบบเลย เปลี่ยนของเหลวใหม่หมด
4. เช็คช่วงล่างครับ ยกขึ้น เช็คดูให้หมด รอยรั่ว โช๊คตายมั้ย ยางยังโอเคมั้ย เบรคเป็นยังไง
5. ถ้ายางเสียสภาพแล้ว คงต้องเปลี่ยนยางด้วย
6. ล้างครับ ล้างให้หมด
7. อู่แก๊ส สุดท้าย

สเตปเลยนะครับ คือ...
1. แบต
2. ของเหลว
3. ช่วงล่าง ยาง เบรค
4. ล้าง ภายนอกภายใน
5. ปิดท้ายด้วยไปอู่แก๊ส

อะไรเสีย เปลี่ยน โดยเฉพาะช่วงล่าง
ทำทุกอย่างให้สมบูรณ์ก่อน ค่อยไปอู่แก๊ส เปลี่ยนอะไหล่แก๊ส จูนแก๊ส

ออฟไลน์ inditing

• Newbie
  • *
ขอบคุณพี่ๆทุกคนมากๆเลยครับ เดียวว่าจะเอาไปทำสักหน่อย ไม่ได้ใช้นานแล้วเสียดายมันครับ  ;D