ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความเห็นหลากหลายในการเลือกรถครับ(ไม่ค่อยได้ตั้งบ่อยขอสักหน่อยครับ)  (อ่าน 4761 ครั้ง)

ออฟไลน์ Dr.Shank

• Sr. Member
ขอความเห็นเพื่อนๆพี่ๆหลายๆท่านครับเกี่ยวกับการตัดสินใจการซื้อรถเพิ่มอีกคันครับ

โดยผมใช้รถอยู่คือ
-  มีรถcamry โฉมก่อนปัจจุบันไว้ใช้ขับทางไกลครับสลับกับคุณแม่ใช้(แม่ผมใช้เดือนหละ4ครั้งไปตจว.) ปกติด้วยภาระหน้าที่ผมเดินทางไกลไม่บ่อยครับ ขับรถจากบ้านไปที่ทำงานประมาณ30km. เกือบทุกวัน
- มีรถcivic FD แฟนไว้ใช้สลับครับ(แฟนทำงานที่บ้านไม่ได้เดินทางไกลบ่อย)
- มีmx5 nb เกียร์กระปุกไว้ขับweekend กับแฟนครับ(บางทีก็เอาไปทำงานด้วยครับ)
- มี civic 3door เกียร์กระปุกไว้เป็นรถสำรองครับ ข้อเสียคือแฟนขับได้แต่เกียร์auto คันนี้จึงไม่ค่อยได้ใช้มีแต่ผมกับแม่ผมใช้บ้าง

ตอนนี้คือผมอยากได้รถเพิ่มอีกสักคันครับ

โดยมีข้อแม้ว่า
- ผมกับแฟนใช้ด้วยกันได้(เกียร์auto)
- นั่งได้สี่ที่นั่ง(กำลังจะมีลูกครับ) แต่คงไม่ได้ให้นั่งสี่คนตลอดเวลา
- รถแนวๆ พอออกงานสังคมได้ครับ
- ใจผมยังร้อนแรงchic chicอยู่นะครับ :P
- งบประมาณล้านต้นไม่เกินสองล้าน
- รู้ดีครับว่าซื้อรถไม่ได้เล่นหุ้นแต่อนาคตจะข้ามไปเล่นรุ่นที่สูงกว่าพวกนี้(อยากขับกบบ้างครับ)
แต่คันที่หาตอนนี้ก็อยากซื้อมาใช้ไปแบบปล่อยต่อแล้วราคาไม่หายจนน่ากลัวครับ

รถที่ผมเลือกเอาไว้ครับ(มือสองหมดครับ)
1. mini cooper s  R56(ดูตัวclubmanด้วยเพื่อเก็บของนั่งสบายขึ้นแต่ countrymanไม่สวยขอผ่านครับ)

2. Volk  Scirocco

3. Audi TT (มีสี่เบาะแหละน่า)

4. Golf GTI สี่ประตูซะด้วยครับ

ตอนนี้คิดตัวเลือกได้ประมาณนี้ครับต้องการความเห็นหลากหลายหรือจากผู้มีประสบการณ์ทั้งทางตรงและทางอ้อมครับ.

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 18, 2014, 17:00:01 โดย Dr.Shank »
..

ออฟไลน์ Meow

• Full Member
ผมเลือก r56 ครับ น่าจะราคาตกน้อยกว่าคันอื่นและ ดูมี รสนิยมด้วย

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Hero Member
  • Das Auto
จิงๆเรื่องนี้มันตอบยากนะครับ มันแล้วแต่คันจริงๆ บางคัน 5-6หมื่นไม่มีปัญหาเลยบางคันป้ายแดงวิ่งหมื่นนิดๆ ปัยหาเยอะแยะ มันแล้วแต่คันจริงๆครับแต่ถ้าเรื่องซ่อมบำรุงอู่นอกเจ๋งๆ ราคาไม่แพงก็มีครับ เอาเป็นว่าชอบแบบไหน ถ้าชอบมันส์ๆ ในบรรดาที่กล่าวมา GTI สนุกสุดละ ผมมองว่า แทรคชั่นดีกว่า scirocco หน่อยนึงในด้านความมั่นใจนะ เพราะ rocco เค้าจะออกแนว ดิ้นๆ หน้าเร็วๆ หน่อยครับ

ผมเลือก r56 ครับ น่าจะราคาตกน้อยกว่าคันอื่นและ ดูมี รสนิยมด้วย

ขอบคุณครับผม
..

จิงๆเรื่องนี้มันตอบยากนะครับ มันแล้วแต่คันจริงๆ บางคัน 5-6หมื่นไม่มีปัญหาเลยบางคันป้ายแดงวิ่งหมื่นนิดๆ ปัยหาเยอะแยะ มันแล้วแต่คันจริงๆครับแต่ถ้าเรื่องซ่อมบำรุงอู่นอกเจ๋งๆ ราคาไม่แพงก็มีครับ เอาเป็นว่าชอบแบบไหน ถ้าชอบมันส์ๆ ในบรรดาที่กล่าวมา GTI สนุกสุดละ ผมมองว่า แทรคชั่นดีกว่า scirocco หน่อยนึงในด้านความมั่นใจนะ เพราะ rocco เค้าจะออกแนว ดิ้นๆ หน้าเร็วๆ หน่อยครับ
ขึ้นอยู่กับเลือกรถสินะครับ
ตอนนี้ลังเลหลายคันที่listไว้ส่วนเรื่องซ่อมแซมพอหาอะไหล่กับมีช่างพอไว้ใจได้อยู่ครับ
..

• Das Auto
ตอนนี้ลังเลหลายคันที่listไว้ส่วนเรื่องซ่อมแซมพอหาอะไหล่กับมีช่างพอไว้ใจได้อยู่ครับ
ครับต้องเลือกเลยครับแต่ถ้า มา vw ไม่ว่า rocco หรือ GTi หลังไมค์มาครับ มีVW เหมือนกัน ผมจะดึงคงเข้ากลุ่ม ปัญหาอะไร มีคำตอบให้ท่านหมดครับ  ;D

ออฟไลน์ XyteBlaster

TT ตัวใหม่ออกมาแล้ว แต่ยังไม่เข้าไทยครับ .. รอซักแปร๊บ ตัวใหม่มา ตัวเก่าราคาลงอีกแน่นอน
แต่ TT มันจะนั่ง 4 คนลำบากนะครับ

ถ้าจะเอาเหตุผลทั้งหมดรวมกันจะได้ มินิ ครับ .. สู้ ๆ

ออฟไลน์ oryor

ปัญหาเยอะแยะนี่มีอะไรบ้างอะครับ
แล้วเป็นเฉพาะรถที่จูนมาหรือเปล่า
ได้ยินมาว่าจูนมาแล้วจะมีปัญหา
พอดีว่าพึ่งได้ GTI มาได้เดือนกว่าๆ

• Das Auto

ปัญหาเยอะแยะนี่มีอะไรบ้างอะครับ
แล้วเป็นเฉพาะรถที่จูนมาหรือเปล่า
ได้ยินมาว่าจูนมาแล้วจะมีปัญหา
พอดีว่าพึ่งได้ GTI มาได้เดือนกว่าๆ

ไม่จริงครับ รถจูนหรือไม่จูน จะมีปัญหาแค่ คอยจุดระเบิด ส่วนที่เหลือมาตาม แจคพอตจริงๆ อันนี้ผมยืนยันจากหลายๆ คันมา ที่มีปัญหาคือ หัวฉีด แบตเสื่อม ราวๆนั้นครับ แต่น้ำมันเครื่องถ้าจูน ผมแนะนำ 10,000 โลเปลี่ยนน้ำมันเครื่องเลยครัน้ำมันเกียร์ 30,000-40,000 โลเปลี่ยนครับ ไม่มีปัญหา ส่วนอีกเรื่องก็กรองเบนซินครับ 1,300 บาท ซัก 20,000 โลเปลี่ยนได้เลย ผมเจอตันไปรอบตอน 22,000 พอดี ถ้าเชคระยะละเอียดหน่อยไม่มีปัญหาครับ แต่ถ้ามีเยอะกว่านี้ก้แจคพอตเลยบางคัน DSG ไปตั้งแต่ 2-3 หมื่นโลก็นยังมี แต่บางคัน หวดหนักๆ 7 หมื่นยังสบายๆ ก็ไม่เห็นเป็นอะไรก็เยอะครับ แล้วแต่วาระจริงๆ

มีอะไรหลังไมค์มาครับ VW มีคลับในกลุ่มไลน์อยู่ นัด มีตติ้ง วิ่งกันบนทางด่วนบ่อยพอสมควร ครับ 80กว่าคนละตอนนี้

ครับต้องเลือกเลยครับแต่ถ้า มา vw ไม่ว่า rocco หรือ GTi หลังไมค์มาครับ มีVW เหมือนกัน ผมจะดึงคงเข้ากลุ่ม ปัญหาอะไร มีคำตอบให้ท่านหมดครับ  ;D
ขอไลน์ทางpmด้วยครับพี่
..

ออฟไลน์ tong r56

• Jr. Member
  • **
ตัดR56 ทิ้งก่อนเลยครับ เพราะใช้อยู่
ถ้ากำลังจะมีลูกไม่ควรซื้อ r56 อย่างยิ่ง เข้าก็ลำบาก  ออกก็ลำบาก ขนของก็ได้น้อย ของเด็กอ่อนเยอะมาก นั่งไปทรมานไป
แต่ถ้านั่ง2 คนกำลังดี ขับสนุก แนะให้เปลี่ยนโช้ค เปลี่ยนยางเป็นธรรมดา ขับแล้วนุ่มและหนึบกว่าเดิมเยอะ
ตอนนี้ใช้มา 56000 กม เป็นรถที่จุกจิกจริงๆเดี๋ยวก็ซ่อมเดี๋ยวก็เปลี่ยน เกินสองแสนแล้ว
ถ้ามีหนักๆอีกคงต้องแยกทางกันละ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 19, 2014, 07:15:19 โดย tong r56 »

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
ขอแนะนำแบบนอกกรอบที่ตีไว้เล่นๆหน่อยนะครับ
ลองดู subaru xv ดีไหมครับ เหตุผลคือ
1. สังเกตุ ที่บ้านยังไม่มีรถแนวนี้เลย สูงๆ พอหนีน้ำได้นิดหน่อย มีรถต่างประเภทใช้ในบ้าน work กว่ามีประเภทเดียวกันหมดครับ
2. จากงบ ได้รถมือ 1 ได้เลย สมรรถณะการทรงตัว ขับ 4 ของซูบารุ ไม่แพ้รถตามโจทย์แน่นอน
3. กำลังจะมีน้อง xv ขนของได้เยอะกว่า นั่งนิ่ม นุ่มสบายกว่า
4. ดูใจยังรักความแรงอยู่ ก็ใช้ xv ไปสัก 6-7 ปี พอหัวตัด wrx เริ่มมาจากยุ่น ก็จับแปลงเป็นของเล่นชิ้นโปรดได้เลย ต่อยอดได้อีกเยอะมาก

ข้อเสียคือ ขับแล้วอาจดูไม่หล่อเท่ายี่ห้อตามที่วางไว้แค่นั้นเองครับ

หรือถ้าเน้นใช้งาน ford ranger 3.2 รถกะบะ ติดบ้านไว้สักคัน คันนี้ลุยได้จริง ขับต่างจังหวัด เนียนๆ แรงใช้ได้ ไม่แข็งกระด้างเหมือนกระบะทั่วไปด้วยครับ(ที่บ้านใช้2.2 อยู่ happy ดี มีประโยชน์มาก)

อย่างบ้านผมจะซื้อรถที่ต่างประเภทกัน แล้วแชร์กันใช้บ้างตามโอกาสครับ อย่างตอนนี้มี bmw e46 เป็นซีดาน นั่งสบาย มีspace wagon เป็นครอบครัว7ที่นั่ง มีCrv gen3 เป็นsuv มีford ranger 4drเป็นกระบะขนของ มีe36 compact วางเครื่องเกียร์ mt เอาไว้เป็นของเล่นขับสนุกครับ(แต่กำลังจะเปลี่ยนโปรเจคกะคันนี้ละ)
เป็นอีกแนวความคิดเห็นไว้พิจารณานะครับ :D
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ crucifixzz

ตั้งแต่กับ scirocco รู้สึกเหมือนจะเจอ scirocco บ่อยมากขึ้น  เป็นรถที่ขับดี  ช่วงล่างsport comfort เห็นความต่างชัดเจน  น่าใช้ครับ แต่เบาพ r56น่าจะนั่งสบายกว่าเพราะปีกเบาะscirocco กระชับกว่าครับ

ออฟไลน์ bluelawn

ถ้า เอา TT ธรรมดา ผมว่าเพิ่มสัก 2-3แสน ไปเอา TTS ดีกว่าครับ เหมือนรถคนละคัน พอดีใช้อยู่ฮะ  ;D แรงคนละเรือง ( ไม่นับจูนมานะครับ) ขับสี่เกาะกว่าเยอะ มุดโค้งสบายๆ ลองดูครั

ขอแนะนำแบบนอกกรอบที่ตีไว้เล่นๆหน่อยนะครับ
ลองดู subaru xv ดีไหมครับ เหตุผลคือ
1. สังเกตุ ที่บ้านยังไม่มีรถแนวนี้เลย สูงๆ พอหนีน้ำได้นิดหน่อย มีรถต่างประเภทใช้ในบ้าน work กว่ามีประเภทเดียวกันหมดครับ
2. จากงบ ได้รถมือ 1 ได้เลย สมรรถณะการทรงตัว ขับ 4 ของซูบารุ ไม่แพ้รถตามโจทย์แน่นอน
3. กำลังจะมีน้อง xv ขนของได้เยอะกว่า นั่งนิ่ม นุ่มสบายกว่า
4. ดูใจยังรักความแรงอยู่ ก็ใช้ xv ไปสัก 6-7 ปี พอหัวตัด wrx เริ่มมาจากยุ่น ก็จับแปลงเป็นของเล่นชิ้นโปรดได้เลย ต่อยอดได้อีกเยอะมาก

ข้อเสียคือ ขับแล้วอาจดูไม่หล่อเท่ายี่ห้อตามที่วางไว้แค่นั้นเองครับ

หรือถ้าเน้นใช้งาน ford ranger 3.2 รถกะบะ ติดบ้านไว้สักคัน คันนี้ลุยได้จริง ขับต่างจังหวัด เนียนๆ แรงใช้ได้ ไม่แข็งกระด้างเหมือนกระบะทั่วไปด้วยครับ(ที่บ้านใช้2.2 อยู่ happy ดี มีประโยชน์มาก)

อย่างบ้านผมจะซื้อรถที่ต่างประเภทกัน แล้วแชร์กันใช้บ้างตามโอกาสครับ อย่างตอนนี้มี bmw e46 เป็นซีดาน นั่งสบาย มีspace wagon เป็นครอบครัว7ที่นั่ง มีCrv gen3 เป็นsuv มีford ranger 4drเป็นกระบะขนของ มีe36 compact วางเครื่องเกียร์ mt เอาไว้เป็นของเล่นขับสนุกครับ(แต่กำลังจะเปลี่ยนโปรเจคกะคันนี้ละ)
เป็นอีกแนวความคิดเห็นไว้พิจารณานะครับ :D
xv ไปลองขับมาแล้วครับผมว่ายังไม่โดนcx5 ยังokต่อผมกว่า (คหสต.)
TT ดูตัวsครับยังพออยู่ในงบ2m

ตอนนี้กำลังทยอยไปTest driveอยู่ครับผม 
..

ออฟไลน์ KaVe

• Newbie
  • *
เชียร์ Scirocco ครับ ยิ่งใช้ยิ่งชอบ อิอิ

ออฟไลน์ WTF

กำลังจะมีลูกเลยหารถ4ประตู แต่ในตัวเลือกมีแต่รถเล็กๆทั้งนั้นเลย ขอบอกว่าแค่ติด car seat ก็ไม่ได้แล้วนั่น หารถที่เป็นทรง SUV MPV ดีกว่าครับ (แต่อาจไม่ตรงใจที่อยากดูชิคๆอะไรนั่นรึเปล่า) เพราะคลอดแล้วจะรู้ว่าของลูกที่ต้องขน มันเยอะขนาดไหน ยิ่งเวลาไปเที่ยว ตจว ทีนึง  ;D ลูกคนเดียวเอาพวก CX5  CRV2.4 ก็พอครับ ไว้มี 2คนค่อยไปมอง Alphard Estima พวกนั้น

ขออภัยหากให้ความเห็นไม่ตรงโจทย์บ้าง

จาก คนมีลูกแล้ว ;)

ออฟไลน์ knotty_loves_hani

• Jr. Member
  • **
    • www.simpletoyshop.com
ถ้าต้องเป็น 4 คันในตัวเลือก Golf GTI คงจะตอบโจทย์ที่สุดครับ
เพราะคันอื่นแค่ใส่ car seat ก็ไม่ไหวแล้วครับ ไหนจะต้องอุ้มลูกเข้า-ออกจาก car seat อีก