ผู้เขียน หัวข้อ: ตลาด lancer ex จะไปรอดต้องเจออะไรบ้าง [ขอกรณีศึกษา]  (อ่าน 10876 ครั้ง)

ออฟไลน์ Anvers30

• Hero Member
Re: ตลาด lancer ex จะไปรอดต้องเจออะไรบ้าง [ขอกรณีศึกษา]
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2014, 22:07:23 »
ก็มาช้าซะขนาดนั้น สมควรแล้วที่ได้ยอดขายเท่านี้ จะแซยิดไอรุ่นที่แล้วยังเหลนบวชรึไง

หน้าตา ผมว่ามันดุดัน ชัดเจน แหวกแนวดีเลยล่ะ สมัยตอนออกมาใหม่ๆ ชอบสุดๆ ถูกใจขาซิ่ง แต่ดันไม่มีเกียร์กระปุก -*-

อุปกรณ์ ออปชั่นถูกตัดออกหลายรายการเกิน ไอกระจกพับมือ กับรถเกินล้าน ขอเถอะนะ มันทุเรศเหลือรับ จะมา mc ตอนนี้มันไม่ช่วยอะไรเลย แปลกที่การตลาดรุ่นอื่นดูฉลาด ทันยุค แต่มาสะดุดเท้าตัวเองกับรุ่นนี้ ถ้าไม่อยากขายขนาดนั้น ผมแนะนำว่า ยุบไลน์ c-segment เถอะ ฝืนขายให้คนเค้าสรรเสริญอยู่ได้

ออฟไลน์ Jim lover

• Full Member
Re: ตลาด lancer ex จะไปรอดต้องเจออะไรบ้าง [ขอกรณีศึกษา]
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2014, 22:48:33 »
กว่า new ex มาคง 2016
ทุกอย่างไม่ทันชาวบ้านเขาแล้ว เดี๋ยวก็เหมือนเดิมอีก
เชียร์ ex นะครับ  ;)

ออฟไลน์ Freekick042

• Sr. Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2014, 22:49:46 »
แพงไม่คุ้มออพชั่นครับ

อีกอย่างโปรโมทไม่ดีด้วย
ยกตัวอย่างทำหน้าเว็บไม่ดี ตอนนั้นผมซื้อรถมีเหลือ3ตัวFocus CivicFB Lancer EX
เข้าเว็บEXไปดูผมไม่เห็นครับว่าเติมE85ได้โลโก้สีอย่างหม่น เพิ่งมาเห็นเอาตอนซื้อCivicไปแล้วครับ เข้าเว็บHondaเห็นเด่นหราเลย

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2014, 23:17:51 »
ตอบผมหน่อย c segment 1.8 มีค่ายไหนขายดีมั่ง แม้กระทั่ง Altis

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2014, 23:20:54 »
ตอบผมหน่อย c segment 1.8 มีค่ายไหนขายดีมั่ง แม้กระทั่ง Altis
Civic ครับ
ส่วน Altis 1.8 ขายไม่ดี เพราะ Altis มี 1.6 ใช่ไหมครับ
เอาง่ายๆ ความจุเครื่องไม่เกี่ยว แต่ C-segment คนซื้อจะนิยมซื้อรุ่นล่างๆ ของรุ่นนั้นๆไว้นะผมว่า
ส่วน EX ก็ 1.8 น่ะขายดีสุดแล้ว
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Tha10050

• Full Member
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2014, 23:40:53 »
2.0 MT ภายในดำ อีกเสียงคับ จะซื้อเลย ไม่ลังเล แต่ภาพรวมจะรอดมั๊ย ไม่น่ารอดคับ

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2014, 13:48:27 »
Civic ครับ
ส่วน Altis 1.8 ขายไม่ดี เพราะ Altis มี 1.6 ใช่ไหมครับ
เอาง่ายๆ ความจุเครื่องไม่เกี่ยว แต่ C-segment คนซื้อจะนิยมซื้อรุ่นล่างๆ ของรุ่นนั้นๆไว้นะผมว่า
ส่วน EX ก็ 1.8 น่ะขายดีสุดแล้ว

นั่นไงครับ
เมืองไทยชอบรถ ทรงหรูหรา โฉบเฉี่ยว
แม้กระทั่ง Civic ยอมขายมันก็ไม่ได้มากมายอะไร เมื่อเทียบกับ City

ถีบ ยัน ให้ตายยังไง Ex มันก็ได้แค่นี้ เพราะตลาด C segment 1.8 มันแข่งยากอยู่แล้ว

ออฟไลน์ fhasociety

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2014, 14:45:48 »
นึกถึงรุ่นน้องผู้หญิงคนนึงจังเลย ตอนแรกซื้อมาก็ happy แต่หลัง ๆ มาจอดมากกว่าขับ

เหตุผลที่ไม่ซื้อ Ex
- ความคุ้มค่า ภายในมันก๊องแก๊ง
- เกียร์ CVT มันเข้ากับบุคลิกรถตรงไหน ถ้าเป็น 6AT / 6MT จะไม่ว่าเลย
- รับกับค่าน้ำมันไม่ไหว อัตราสิ้นเปลืองมันซดเยอะเกิ๊นนน
- โปรโมชั่นมันลบเลื่อนจางหายไปหมดเลย
- ณ เวลานี้ มันเก่าไปแล้วสำหรับตลาด สู้ความสดใหม่ของค่ายอื่นไม่ได้
- อันนี้สำหรับผมเลย ผมคิดว่ามัน สวยแต่รูปจูบไม่หอม ;D
ทุกวันนี้ ผม ทำงาน เก็บเงิน แต่ง..................รถ

เขตจำกัดความเร็ว 10 แก้วต่อชั่วโมง

ออฟไลน์ shipcake

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2014, 14:54:22 »
ขอบคุณทุกความเห็นมากๆ ใจจริงอยากจะทำสำรวจด้วยซ้ำ เพราะเอาไปเป็นโจทย์สนทนาของแบบทดสอบการเรียน
** ขอบคุณ  ควาเห็น #22 มากครับ

ได้รู้เลยว่ารุ่นนี้มาแรกๆผมชอบ แต่คนที่ชอบรุ่นนี้ต้องมีทุนเยอะหน่อยตามเค้าว่าแหละครับ แต่ผมดูรีวิวภายในบุคคลิกรถไม่เข้ากับโฉมรถเลย ผมก็ยังงงๆว่าถ้าเอาลายไม้มา เหมาะกับค่าย โตโยต้ามากกว่านะ ออฟชั่นผมดูก็ขาดๆ จะใส่ไฟสีขาวมาให้ดูสวยก็กั้กๆไงไม่รู้ ราคาแพงกว่าชาวบ้านอีก

ออฟไลน์ laempiab

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2014, 15:17:22 »
รอโปรตอน เอาInspira รุ่นเกียร์ธรรมดาเข้ามาขายครับ 55

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2014, 20:02:44 »
ขอ 2.0 ราคาเริ่มที่ 8xx แบบมาสด้า3 ใหม่ได้มั้ย

แล้วก็ขอเกียร์ MT กับ AT 6 speed พอเลยครับ

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2014, 23:39:58 »
พึ่งสังเกตเห็นว่า เบรคมือ ดูตลกๆ ชอบกล
คันเกียร์ก็คล้ายๆ Triton

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2014, 23:46:40 »
พวงมาลัย ก็ ปาเจโร สปอร์ต

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2014, 00:18:57 »
มุขเก่าๆ

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2014, 10:30:23 »

คนมาเลย์เค้าบอก รถคันนี้ เค้าพัฒนาร่วมกับ mitsubishi ครับผม
แต่ผมว่า ขอซื้อ สิทธิ์มาสวมแบรนใส่มากกว่า

บ้านเราน่าจะเริ่มแบบนี้ก่อนดีไหม

ผมเป็นอีกคน ที่ใช้ Ex อยู่
ผมก็คิดมามันก็เป็นรถที่ดี ไม่มีปัญหาอะไรนะครับ ขับมาจะแสนโลแล้วครับ

วิ่งมาจะแสน โลแล้ว
ไอ้ที่บอกซื้อมาแล้วไม่ปลื้ม บอกกินน้ำมัน ขนาดต้องจอด เอาไปเทียบกับ B segment รึเปล่าครับ
เทียบกับ C segment ด้วยกัน มันก็ไม่ได้ทำให้ถึงกับจนลงหรอกครับ เครื่อง 1.8 นะครับ ไม่ใช่เอาไปเทียบกะ 1.6 555

แต่ถ้า ซื้อ มาแบบ ว่าจะเอามาซิ่งนี่ ซื้อ Evo เบยดีมะครับ 

ออฟไลน์ Spirit_P

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2014, 20:34:28 »
ถ้าถามว่าจะไปรอดยังไง ณ เวลานี้มันก็ตอบยากอยู่ล่ะครับ รถมันออกมาหลายปีแล้ว เอารถยี่ห้ออื่นปีเดียวกันมาเข็นขายตอนนี้ก็คงไม่รอดเหมือนกัน...ถ้าอยากรอดก็คือ ออกรุ่นใหม่ โฉมใหม่ ทำราคากับออพชั่นให้น่าซื้อก็แค่นั้น เก๋งมิตซูก็ใช่ว่าจะขี้เหร่ สมัยก่อนอีคาร์ก็ขับกันทั่วบ้านทั่วเมือง...ผมว่าอยู่ที่มิตซูมากกว่า ว่าจะจริงจังแค่ไหน ตอน ex ออกใหม่ๆ ราคาแพง ออพชั่นน้อย ก็เนื่องมาจากต้นทุนการผลิต ที่ต้องนำเข้าชิ้นส่วนมาประกอบ เริ่มเห็นเค้าแล้วว่าจะไม่เน้นตลาดกลุ่มนี้ แล้วก็ใช่จริงๆ มีพอให้เป็นตัวเลือก อุดช่องว่างสินค้าของตัวเอง...ก็แค่นั้น

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2014, 21:35:43 »
รถจะสปอร์ตดันใส่ cvt หึหึ หน้าตามันไม่ได้ดูเป็น Cruising car เลย
H.