ผู้เขียน หัวข้อ: อยากฝึกงานกับบริษัทรถยนต์ (ปีหน้าน่ะครับ)  (อ่าน 27293 ครั้ง)

ออฟไลน์ Tonaka

• Hero Member
    สวัสดีครับพี่ JIMMY และ พี่ๆทุกคน

ตอนนี้ผมเรียนวิศวะ อยู่ปี 2 ใผ่ฝันอยากทำงานเกี่ยวกับรถยนต์มากกก.....   ปีหน้าผมก็จะต้องหาที่ลงเพื่อฝึกงาน  ก็เลยดูไว้อยู่หลายที่เพื่อหาข้อมูล
เท่าที่ทราบตอนนี้ก็สนใจที่ NTCSEA ของ NISSAN .....  และสนใจของ HONDA และ MITSUBISHI แต่ยังไม่มีขอมูล.....

เลยอยากถามพวกพี่ๆ เกี่ยวกับสถานที่ต่างๆ ว่าบริษัทไหนน่าฝึกงาน  และน่าเข้าร่วมงานดี???   
จริงๆ ก็วางแผนจะหาทุนเรียนต่อปริญญาโท แต่ถ้าหาไม่ได้ จบแล้วก็คงทำงานเลย และก็หนีไม่พ้นเกี่ยวกับรถยนต์อยู่ดีแหล่ะครับ เพราะตัวเองรักรถ (จริงๆแล้วตอนเด็กๆ ฝันอยากจะเป็นนักออกแบบรถยนต์ด้วยซ้ำ ^^.) 

อีกอย่างอยากทราบความคิดเห็น เกี่ยวกับสถานการณ์ของอุตสาหกรรมยานยนต์ในไทยในอีก 2-3 ข้างหน้า คิดว่าน่าเป็นอย่างไร?

ขอบคุณสำหรับทุกๆ คำตอบครับ
阿蘇山

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
Re: อยากฝึกงานกับบริษัทรถยนต์ (ปีหน้าน่ะครับ)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 19, 2009, 01:41:57 »
เอาเรื่องฝึกงานก่อนละกันนะครับ

เท่าที่เคยไปทำเรื่องขอฝึกงานมา ต้องบอกว่า Honda กับ Toyota ค่อนข้างยากถึงยากที่สุดครับกับการทำเรื่อง

จะให้ว่าง่ายๆคือ  Toyota อะถ้าไม่รู้จักคนในก็ลำบากนิดนึง

เพราะเพื่อนพี่ไปกันเนี่ย ครึ่ง-ครึ่งนะที่ได้กับไม่ได้ และัครึ่งที่ได้ส่วนหนึ่งเพราะญาติเพื่อนคนหนึ่งในกลุ่มที่ได้เนี่ย เค้าเป็นคนใน TMT  ไง เค้าเลยช่วยๆกันไป

ส่วน Honda นี่ทำเรื่องไปเองนะครับ แต่ไม่ได้อะ ช้ำใจมากกกกก
T^T

ส่วน Nissan นี่น่าลุ้นนะ แต่เพื่อนพี่้เข้าทำงานที่ฟากบริษัท ไม่แน่ใจว่า R&D เค้าจะรับนักศึกษาฝึกงานหรือเปล่า

ส่วนเรื่องข้อมูลมี 2 วิธีครับ

1. ติดต่อฝ่ายที่เค้าทำงานเกี่ยวกับนักศึกษาฝึกงานที่มหาลัยครัีบ ขอข้อมูลที่พี่ๆเค้าไปกันมาว่าจะส่งที่ไหน ที่อยู่อะไร จ่าหน้าถึงใคร ประมาณนี้

2. ติดต่อที่บริษัทโดยตรงเลยครับ หาเบอร์เอาแล้วขอต่อไปที่ฝ่ายบุคคล ขอรายละเอียดมาว่าจะส่งเอกสารไปยังไง

แต่ก่อนทำอะไรทำการบ้า่นมาก่อนก็ดีนะครับ อาศัยถามพี่ๆที่เค้ากำลังไปฝึกงานนี่ละครับ
แหล่งข้อมูลชั้นดีทีเดียว
หุหุ

อ้อ อีกเรื่องครับ รีบๆทำเรื่องเลยก็ดีครับ จะได้มีเวลาหาแผน 2 กรณีที่บริษัืทที่เราส่งไปเค้าปฏิเสธนะ
(อันนี้เจอเองกับตัว ขนาดส่งเร็วแล้วนะ ยังโดนปฏิเสธเลย)

ปล. ที่ต้องเอ่ยชื่อบริษัทตรงๆเพราะจะได้เห็นภาพนะครับ

หุหุ

ว่าแต่น้อง Tonaka นี่เรียนที่ไหนหรอครับ?
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

Re: อยากฝึกงานกับบริษัทรถยนต์ (ปีหน้าน่ะค$
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 19, 2009, 01:51:56 »
คุณพี่  BBOnLY มากครับสำหรับคำตอบ

ตอนนี้ผมเรียนอยู่ สถาบันเทคโนโลยีนานาชาติสิรินธร มหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์ครับ

เอ่อ... จริงๆแล้วผมก็มองข้าม Toyota ไปน่ะครัยบ เพราะเห็นว่าที่โน่นชอบกินก๊วยจั๊บ ฮ่าๆๆๆๆ  แต่ผมมีแต่เกาเหลาอ่ะดิ  ฮ่าๆๆๆๆๆๆๆ

อันที่จริงก็...ผมก็ไม่มีเส้นอะไรหรอกครับ  แบบว่า...ต้องหาเอาเอง  ขนาดจะเรียนต่อ คุณพ่อยังบอกให้หาทุนเอาเองเลย อิอิ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 19, 2009, 01:55:07 โดย Tonaka »
阿蘇山

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
Re: อยากฝึกงานกับบริษัทรถยนต์ (ปีหน้าน่ะครับ)
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 19, 2009, 03:03:58 »
เฮ้ เดี๋ยวสิ

ศูนย์ฯ สิรินธรเอง ถ้าจำไม่ผิด เคยมีดีลกับโตโยต้าอยู่นี่ครับ สมัยเอาเครื่อง คอมมอนเรล มาเทสต์กันใหม่ๆ ก่อนขายจริง ยุค ไทเกอร์ ดี4ดี หนะ
ลองทำตามที่คุณ BB เขียนมาครับ คำแนะนำที่ดีเลยละนั่น และ ลองถามอาจารย์ ในนตั้นดูครับ น่าจะพอมีช่องทางกันได้บ้าง

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 19, 2009, 03:14:39 »
จริงอ่ะพี่ JIMMY....

ผมไม่เคยรู้มาก่อนเลยน่ะเนี่ย.........
阿蘇山

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 19, 2009, 10:27:57 »
คุณพี่  BBOnLY มากครับสำหรับคำตอบ

ตอนนี้ผมเรียนอยู่ สถาบันเทคโนโลยีนานาชาติสิรินธร มหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์ครับ

เอ่อ... จริงๆแล้วผมก็มองข้าม Toyota ไปน่ะครัยบ เพราะเห็นว่าที่โน่นชอบกินก๊วยจั๊บ ฮ่าๆๆๆๆ  แต่ผมมีแต่เกาเหลาอ่ะดิ  ฮ่าๆๆๆๆๆๆๆ

อันที่จริงก็...ผมก็ไม่มีเส้นอะไรหรอกครับ  แบบว่า...ต้องหาเอาเอง  ขนาดจะเรียนต่อ คุณพ่อยังบอกให้หาทุนเอาเองเลย อิอิ

อ่า ผมกำลังจะเข้าเหมือนกัน สอบได้แล้ว พี่อยู่ภาคอะไรครับ ME หรือเปล่า ว่างๆ PM คุยกันได้นะครับ :D
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ marderlar

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 19, 2009, 12:49:11 »
ถ้าเข้าที่ โตโยต้า ช่วงหลังมี ธรรมศาสตร์ SIIT, เข้ามาทำงานก็เพิ่มขึ้นนะ จากแต่ก่อน ส่วนใหญ จุฬา หรือสถาบันเก่าแก่อื่นๆที่เปิดวิศวะมานาน
ทั้งหลายของรัฐ(รับเหมือน ปูนซีเมนต์ไทย) มีทั้งเครื่องกล และอุตสาหการ
ถ้าใครเรียน ME มากะว่าจะได้ใช้มากล่ะทำใจเลย ไม่ค่อยหรอก,
ส่วนฝึกงานนั้นไม่แน่ใจครับ ต้องสอบถามทางมหาลัย กับบริษัทโดยตรงเลยก็น่าจะดีกว่า

ทั่วไป
หน่วยงาน R&D คงเข้าไปฝึกยากครับ เพราะข้อมูลไม่ค่อยเปิดเผย
หน่วยงานที่ฝึกงานได้ไม่ยากก็เป็นพวก production, QA, QC, service,
อยู่บริษัทรถยนต์ก็ใช่ว่าจะรุ้เรื่องรถยนต์มากนะครับ เช่นบางคนทำส่วน ดูแล supplier ก็รู้แต่เฉพาะส่วนของตัวเอง เช่นดูแค่ exterior ก็ดูแค่นั้น ส่วนอื่นก็ไม่ค่อยรู้

ปล.ตอนฝึกงานเรียนรู้เยอะๆ ถามเยอะๆ เพราะถ้าไม่ถามเยอะก็ไม่ได้อะไรมาก มัวแต่ถ่ายเอกสาร ส่งของ พิมพ์งานให้พี่ๆเค้าน่ะ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 19, 2009, 12:56:48 »
ถ้าเข้าที่ โตโยต้า ช่วงหลังมี ธรรมศาสตร์ SIIT, เข้ามาทำงานก็เพิ่มขึ้นนะ จากแต่ก่อน ส่วนใหญ จุฬา หรือสถาบันเก่าแก่อื่นๆที่เปิดวิศวะมานาน
ทั้งหลายของรัฐ(รับเหมือน ปูนซีเมนต์ไทย) มีทั้งเครื่องกล และอุตสาหการ
ถ้าใครเรียน ME มากะว่าจะได้ใช้มากล่ะทำใจเลย ไม่ค่อยหรอก,
ส่วนฝึกงานนั้นไม่แน่ใจครับ ต้องสอบถามทางมหาลัย กับบริษัทโดยตรงเลยก็น่าจะดีกว่า

ทั่วไป
หน่วยงาน R&D คงเข้าไปฝึกยากครับ เพราะข้อมูลไม่ค่อยเปิดเผย
หน่วยงานที่ฝึกงานได้ไม่ยากก็เป็นพวก production, QA, QC, service,
อยู่บริษัทรถยนต์ก็ใช่ว่าจะรุ้เรื่องรถยนต์มากนะครับ เช่นบางคนทำส่วน ดูแล supplier ก็รู้แต่เฉพาะส่วนของตัวเอง เช่นดูแค่ exterior ก็ดูแค่นั้น ส่วนอื่นก็ไม่ค่อยรู้

ปล.ตอนฝึกงานเรียนรู้เยอะๆ ถามเยอะๆ เพราะถ้าไม่ถามเยอะก็ไม่ได้อะไรมาก มัวแต่ถ่ายเอกสาร ส่งของ พิมพ์งานให้พี่ๆเค้าน่ะ

ตามนั้นเลยครับ

ค่อนข้างชัดเจนเลยละครับ
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 19, 2009, 19:54:42 »
ขอบคุณค๊าาาาบ   ;D
阿蘇山

ออฟไลน์ volvolover

• Sr. Member
  • mitsudriver
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 19, 2009, 20:49:40 »
พวกพี่ๆ
ที่เข้า สิรินธร ได้

เค้ารับเกณฑ์ ยังไงอ่ะครับ
พอดีผมจะขึ้น ม.6
กำลังดู ว่าจะเรียน วิศวะที่ไหนดีอ่ะครับ
2011 Mitsubishi Lancer EX 1.8 GLS-Ltd.
2013 Honda City SV
2013 Toyota Prius TOP Option

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 19, 2009, 22:00:30 »
พวกพี่ๆ

กำลังดู ว่าจะเรียน วิศวะที่ไหนดีอ่ะครับ

ผมเข้ารอบแรกอะครับ ตอนช่วงเริ่มๆเทอม 2 อะครับ เข้าแบบนักเรียนเรียนดี เกรดต้องเกิน 3.25 มั้งครับ ประมาณนี้ แล้วถ้าสอบได้คะแนนสูงๆ ก็จะมีสิทธิได้รับทุนครับ

ข้อสอบเป็นภาษาอังกฤษนะครับ มีเลข ฟิสิกส์ อังกฤษ ครับ

รู้สึกว่าที่นี่จะเปิดรับหลายรอบนะครับ

ปล.เข้าง่าย จบยากครับ
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ volvolover

• mitsudriver
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 19, 2009, 23:40:58 »
พวกพี่ๆ

ผมเข้ารอบแรกอะครับ ตอนช่วงเริ่มๆเทอม 2 อะครับ เข้าแบบนักเรียนเรียนดี เกรดต้องเกิน 3.25 มั้งครับ ประมาณนี้ แล้วถ้าสอบได้คะแนนสูงๆ ก็จะมีสิทธิได้รับทุนครับ

ข้อสอบเป็นภาษาอังกฤษนะครับ มีเลข ฟิสิกส์ อังกฤษ ครับ

รู้สึกว่าที่นี่จะเปิดรับหลายรอบนะครับ

ปล.เข้าง่าย จบยากครับ
อ๋อๆ แล้วต้อง
ทดสอบ TU-GET....

รบกวนพี่ PM หรือ ขอเมลไว้ได้ไหมครับ
กระผมกำลัง หาข้อมูลอยู่
2011 Mitsubishi Lancer EX 1.8 GLS-Ltd.
2013 Honda City SV
2013 Toyota Prius TOP Option

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 20, 2009, 13:11:56 »
TU-Get ไม่ต้องสอบครับ สำหรับสอบเข้านะ แต่รู้สึกว่าตอนปี 2 ขึ้น ปี 3 ต้องสอบให้ได้เกิน 550 ไม่งั้นเขาไม่ยอมให้ขึ้นครับ

ปล. ข้อสอบ 3 วิชานั้น เป็น 6 ตัวเลือกและเป็นภาษาอังกฤษนะครับ ออกไม่ลึก แต่ออกเกือบทุกเรื่องครับ

ออฟไลน์ muzaa

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 20, 2009, 13:50:11 »
เห็นพูดถึงบริษัทรถยนต์นั่งส่วนบุคคลกันมาเยอะลองมาฝึกแบบผมไหมครับกับรถยนต์เพื่อการพาณิชย์
ผมฝึกที่Hinoสำนักงานใหญ่วิภาวดีครับผมเรียน MKT มาฝึกกับเรื่องขายรถใหญ่,สื่อสารองค์กร รวมถึงการดีลกับดีลเลอร์ ครับตอนนั้นได้ไปดูโรงงานเหมือนกันแต่ไม่เยอะครับเพราะช่วงนั้น(ปี2004) บางส่วนของโรงงานสงวนเป็นความลับเนื่องจากทางToyota มีPROJECT VIGOที่โรงงาน HINO ครับเลยได้แต่ดูในline ผลิตเดิมครับ

ออฟไลน์ ghia

• Full Member
  • the power of bear
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 20, 2009, 20:32:37 »
เท่าที่ฟังประสบการณืของเพื่อนสมัยไปฝึกงานตามโรงงานต่างๆมา
สำหรับเด็กฝึกงานแล้ว.....
โรงประกอบรถยนต์บ้านเราค่อนข้างจะไม่มีงานให้ทำซักเท่าไหร่ครับ
จะได้พวกงาน เสมียน ธุรการ ซะมากกว่า
แต่บ่างที่ก็จะให้คิด โปรเจคท์ขึ้นมา 1 โปรเจคท์
ทำให้เสร็จก่อนจะฝึกงานจบ

อีกอย่างที่เค้าไม่ค่อยอยากให้เด็กฝึกงานลงไปทำอะไรในไลน์มากนัก
เพราะเค้าจะต้องคำนึงถึง ISO  ชั่วโมงความปลอดภัย  มาตรฐานต่างๆ
ที่แต่ละโรงงานได้รับมา
สมมุติเด็กฝึกงานลงไปเดินทะเล่อทะล่า ออกนอกแนวเส้นที่เค้าลากกันไว้
แล้วโดนรถยกชนเอา พวกนี้จะกลายเป็นเรื่องใหญ่ขึ้นมาทันที
เพราะชั่วโมงความปลอดภัยที่เค้านับกันมา
ตอนนั้นอาจจะอยู่ที่ประมาณ 9856742 ชม.
แล้วเค้าตั้งเป้าไว้ที่ 10 ล้าน ชม.
จบกันคราวนี้ เริ่มนับกันใหม่...

ยังไงถ้าไม่คิดมาก ลองดูเป็นพวกบริษัทที่เป็น ซัพพลายเออร์ ให้กับบ.รถยนต์ดูก็ได้ครับ
เห็นมีเพื่อนไปฝึกงาน
ได้เขียนแบบ ได้ปั้นโมล ได้วางโปรแกรมCNC
ไปๆมาๆไอ้คนนี้รายงานฝึกงานน่าอ่านกว่าคนที่ไปฝึกงานที่โรงประกอบรถยนต์อีกครับ

ส่วนใหญ่แล้ว บริษัทที่เป็ฯซัพพลายเออร์ให้กับบ.รถยนต์ ก็จะมีบ.รถยนต์มาเอี่ยวด้วยทั้งนั้นแหละครับ
ตามกระบวนยุทธ มาพร้อมกันยกแผง
เช่น โตโยต้า และ นิปปอนเดนโซ่
เบนซ์ และ บอช

นิปปอนเดนโซ่ ก็น่าสนใจนะครับ ไปๆมาๆ อาจจะชอบสายคอนโทรลไปเลยก็ได้
ลองดูครับ....
???????????? ??????????? ????????????????? ????????????????????? ??????????????????? ???????????????? ?????????????????????? ???????????????????? ???????????????? ???????????????? ????????????????? ??????????????????

ออฟไลน์ ??????

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 21, 2009, 23:09:10 »
ตอนนี้ ไม่ใช่ นิปปอนเด็นโซ่แล้วครับ
เปลียนเป็นเด็นโซ่ อย่างเดียว ตอนปีเก้าหกครับ
น่าสนนะครับ แต่ต้องดู งานที่จะเข้ามาทำด้วยครับ
ถ้าได้งาน R&D ก็น่าสนุกครับ และอาจได้เข้าใกล้ชิดกับรถยนต์มากกว่าที่ทำบ.รถยนต์ด้วย
ยังไงขอให้เลือกสิ่งที่เราคิดว่าชอบและใช่ ครับ
ที่สำคัญ ภาษาครับ อังกฤษนี่พื้นฐานครับ ถ้าภาษาญี่ปุ่นได้
บอกได้เลยว่า เค้ายินดีต้อนรับคุณเลยครับ
ขอให้โชคดีนะครับ

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 22, 2009, 00:38:59 »
เท่าที่ฟังประสบการณืของเพื่อนสมัยไปฝึกงานตามโรงงานต่างๆมา
สำหรับเด็กฝึกงานแล้ว.....
โรงประกอบรถยนต์บ้านเราค่อนข้างจะไม่มีงานให้ทำซักเท่าไหร่ครับ
จะได้พวกงาน เสมียน ธุรการ ซะมากกว่า
แต่บ่างที่ก็จะให้คิด โปรเจคท์ขึ้นมา 1 โปรเจคท์
ทำให้เสร็จก่อนจะฝึกงานจบ

อีกอย่างที่เค้าไม่ค่อยอยากให้เด็กฝึกงานลงไปทำอะไรในไลน์มากนัก
เพราะเค้าจะต้องคำนึงถึง ISO  ชั่วโมงความปลอดภัย  มาตรฐานต่างๆ
ที่แต่ละโรงงานได้รับมา
สมมุติเด็กฝึกงานลงไปเดินทะเล่อทะล่า ออกนอกแนวเส้นที่เค้าลากกันไว้
แล้วโดนรถยกชนเอา พวกนี้จะกลายเป็นเรื่องใหญ่ขึ้นมาทันที
เพราะชั่วโมงความปลอดภัยที่เค้านับกันมา
ตอนนั้นอาจจะอยู่ที่ประมาณ 9856742 ชม.
แล้วเค้าตั้งเป้าไว้ที่ 10 ล้าน ชม.
จบกันคราวนี้ เริ่มนับกันใหม่...

ยังไงถ้าไม่คิดมาก ลองดูเป็นพวกบริษัทที่เป็น ซัพพลายเออร์ ให้กับบ.รถยนต์ดูก็ได้ครับ
เห็นมีเพื่อนไปฝึกงาน
ได้เขียนแบบ ได้ปั้นโมล ได้วางโปรแกรมCNC
ไปๆมาๆไอ้คนนี้รายงานฝึกงานน่าอ่านกว่าคนที่ไปฝึกงานที่โรงประกอบรถยนต์อีกครับ

ส่วนใหญ่แล้ว บริษัทที่เป็ฯซัพพลายเออร์ให้กับบ.รถยนต์ ก็จะมีบ.รถยนต์มาเอี่ยวด้วยทั้งนั้นแหละครับ
ตามกระบวนยุทธ มาพร้อมกันยกแผง
เช่น โตโยต้า และ นิปปอนเดนโซ่
เบนซ์ และ บอช

นิปปอนเดนโซ่ ก็น่าสนใจนะครับ ไปๆมาๆ อาจจะชอบสายคอนโทรลไปเลยก็ได้
ลองดูครับ....
ตอนนี้ ไม่ใช่ นิปปอนเด็นโซ่แล้วครับ
เปลียนเป็นเด็นโซ่ อย่างเดียว ตอนปีเก้าหกครับ
น่าสนนะครับ แต่ต้องดู งานที่จะเข้ามาทำด้วยครับ
ถ้าได้งาน R&D ก็น่าสนุกครับ และอาจได้เข้าใกล้ชิดกับรถยนต์มากกว่าที่ทำบ.รถยนต์ด้วย
ยังไงขอให้เลือกสิ่งที่เราคิดว่าชอบและใช่ ครับ
ที่สำคัญ ภาษาครับ อังกฤษนี่พื้นฐานครับ ถ้าภาษาญี่ปุ่นได้
บอกได้เลยว่า เค้ายินดีต้อนรับคุณเลยครับ
ขอให้โชคดีนะครับ

เห็นด้วยมากๆกับ 2 ความเห็นนี้ครับ
ตอนนี้ตัวผมเองก็รีบอัพภาษาของตัวเองเหมือนกัน
ไม่งั้นตกงานแหงๆ
เฮ้อ....