ผู้เขียน หัวข้อ: คำว่า "โยน" แปลว่าไรหรอคับ / รถยกสูง VS Compact  (อ่าน 6084 ครั้ง)

ออฟไลน์ feevernova

• Newbie
  • *
คำว่า "โยน" แปลว่าไรหรอคับ / รถยกสูง VS Compact
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2014, 11:57:52 »
ผมสงสัยมานานแล้วอ่านไปแล้วไม่เข้าใจ มันอารมประมานว่าเวลานั่งแล้วเจอทางขรุขระมันจะเด้งๆหรือเปล่าฮะ

อ่อ แล้วอีกเรื่องนึงคับ พวกรถอย่าง Nissan Juke หรือ Honda Vezel
นอกจากได้ทัศนวิสัยในการขับขี่มากขึ้นแล้ว มีอะไรที่ดีกว่ารถธรรมดาเพิ่มมั๊ยครับ
เวลาเจอถนนขรุขระ เทียบรถยกสูงกับ รถธรรมดา อันไหนสะเทือนน้อยกว่าอะครับ

ปล.ที่บ้านมี Civic Dimension กับ Altis (หน้าหมู) ขับแล้วรูกสึกว่า Civic สะเทือนมากกว่ามากๆเลยฮะ

ปล. ถนนบ้านผมแม่งโคตรไม่เรียบเลย ฮ่าๆๆ

ออฟไลน์ Wayfarer-R

• Hero Member
Re: คำว่า "โยน" แปลว่าไรหรอคับ / รถยกสูง VS Compact
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2014, 12:40:01 »
ไม่นิ่ง โคลงไปมา

ออฟไลน์ AMG GT

Re: คำว่า "โยน" แปลว่าไรหรอคับ / รถยกสูง VS Compact
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2014, 12:53:58 »
1.โยน ก็คือประมานว่า  เอียงซ้ายเอียงขวาอ่ะครับ
2.ลุยได้มากกว่า ขึ้นเนินชันๆท้องรถไม่ครูด   ลุยน้ำท่วมได้นิดนึง
3.เวลาเจอถนนขรุขระ เทียบรถยกสูงกับ รถธรรมดา อันไหนสะเทือนน้อยกว่า    ยกสูงทะเทือนน้อยกว่านะครับส่วนรถเก๋งธรรมดาแรงทะเทือนมันจะมีเยอะกว่าอ่ะครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2014, 15:17:26 »
ขอบคุนมากๆครับบ  ;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ ___LOFT

• Administrator
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2014, 16:07:27 »
อาการโยน หมายถึง โดดเด้ง โคลงเคลงไปมา เมื่อเข้าโค้งหรือเจอสภาพถนนที่ไม่ปกติ

ช่วงล่างของ B-SUV ซึ่งมีระยะยืดยุบมากกว่ารถเก๋งธรรมดาทั่วไป ย่อมสามารถซับแรงสะเทือนได้ดีกว่า แต่ก็ต้องแลกมาด้วยอาการโยนที่มีมากกว่าด้วยเช่นกัน (ทั้งนี้ทั้งนั้น ขึ้นอยู่กับการปรับเซตช่วงล่าง)

Civic Dimension ขึ้นชื่อเรื่องแรงสะเทือนกับการเก็บเสียงช่วงล่าง (สุดห่วย) อยู่แล้วครับ แต่ผมกลับชอบนะ ฮ่าๆ

ออฟไลน์ H3T

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2014, 17:30:28 »
 ยังมีอีกอย่างที่เป็นข้อดีของช่วงล่างรถ SUV คือ ต้องออกแบบให้รองรับสภาพถนนที่ไม่ปกติได้มากน้อยก็แล้วแต่รุ่น แต่ก็จะแข็งแรงกว่า Hatchback แน่นอน

ส่วนความนุ่มหรือแข็ง ขึ้นอยู่กับการออกแบบของผู้ผลิตเลยครับ เพียงแต่โดยพื้นฐานรถยกสูงจะปรับตั้งโช๊คอัพไว้นิ่มมากไม่ได้ เพราะจุดศูนย์ถ่วงที่สูงกว่า จึงต้องมีความแข็งกว่าเพื่อหยุดการเต้นของสปริงที่ดีกว่า
 จะสังเกตุได้ว่าจะมีโช็คอัพและสปริงสำหรับรถยกสูงและ SUV ให้เลือกมากกว่า สาเหตุก็เพราะทำให้ประสิทธิภาพช่วงล่างที่ดีขึ้นครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2014, 17:48:48 »
ขอบคุนทุกคำตอบมากๆ คับบ  ;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2014, 19:42:34 »
โยน=  เมา เวียนหัว  เหมือนนั่งรถทัวร์อยู่ด้านหน้า...

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2014, 19:46:23 »
ตามรูปครับ
ไม่โยน vs โยน
รูปนี่หามาจากกูเกิ้ล
ว่าแต่ Bose ทำช่วงล่าง??
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2014, 20:21:41 »
ขอบคุนมากๆคับบบบ  ;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ f1rstgot

• Sr. Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2014, 20:35:45 »
ตัวถัง หรือ ตัวรถ โยนไงครับ คือ เทไปด้านข้างใดข้างหนึ่งอะครับ ไปนั่งรถPPVยกสูงช่วงล่างระดับกลางๆดูครับ เวลาเข้าโค้งหักสอกสัก40เนี่ย รู้เรื่องเลย

ออฟไลน์ xenon

• Full Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2014, 09:40:21 »
อยากรู้ให้เอา Altis หน้าหมูที่บ้านนั่นล่ะครับ ตัวดีเลย หาถนนโล่งๆ ข้างทางกว้างๆ โยกซ้ายทีขวาที

จังหวะโยกซ้าย รถจะโยนไปทางซ้าย ก็โยกขวากลับ มันก็จะมาอีกด้านนึง อารมณ์ประมาณนั่งเรือไปเกาะเสม็ดอ่ะครับ

Civic ES ช่วงล่างด้านหลัง มันโดดเด้งครับ รุ่นนี้เซ็ทพวงมาลัยมาหนืดมือทีเดียว ผู้หญิงขับไม่ค่อยชอบ

ออฟไลน์ Nioka

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2014, 18:16:29 »
Nissan Juke  Honda Vezel  มันเทียบกันได้หรือป่าวครับ ผมว่าไม่น่าจะได้

Juke เหมือน พวก jazz mz2 แต่ยกสูงครับ

เพราะผมใช้มาแล้วรู้สึกได้เลยถึงความอึดอัด

Vezel ผมว่าจะออกแนวอเนกประสงค์มากกว่าหรือป่าว อันนี้ยังไม่เห็นคันจริง

อีกอย่าง พึ่งได้รับ Juke มารู้สึกจุกๆ ที่คอยังไงไม่รู้ แบบว่า อีเหนา ประกอบรถได้ เห่ยมาก สีปูดอีกตะหาก

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2014, 20:45:25 »
ขอบคุนทุกคำตอบมากๆ ครับบบบ  ;D ;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2014, 21:27:22 »
ตามรูปครับ
ไม่โยน vs โยน
รูปนี่หามาจากกูเกิ้ล
ว่าแต่ Bose ทำช่วงล่าง??
ช่วงล่างโคตรเทพครับ กระโดดได้ด้วย
H.

ออฟไลน์ Activehybrid

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2014, 02:04:05 »
ลองขับแบบสลาลมแรงๆดูครับ รถเก๋งก็โยนได้