ผู้เขียน หัวข้อ: ขอ ระบาย 2เรื่องครับ การขับรถของ ตร. ไทย และเจ้าหน้าที่ รพ.เซนต์หลุยส์  (อ่าน 5205 ครั้ง)

ออฟไลน์ mangporza

• Jr. Member
  • **
เรื่องที่ 1 มีอยู่ว่า วันนี้ ประมาณ 10โมงกว่า บริเวณ สี่แยกก่อนขึ้นทางด่วนด่านพระรามเก้า 1 รถติดไฟแดงอยู่ ผมอยู่เลน ซ้ายมือเพื่อตรงผ่านแยกขึ้นทางด่วน รถตำรวจอยู่ทางขวามือของผม พอไฟเขียว รถเคลื่อนตัว ก็ออกตัวกัน ซึ่งด้านหน้ารถผมมีช่องว่างไม่มาก เนื่องด้วยคุณตำรวจกลัวไม่ได้ขึ้นทางด่วน จึงปาดหน้ารถผมทันทีอย่างกระชั้นชิดที่เส้นทึบแล้วไม่ได้เปิดไฟแล้ว ทำให้ต้องเบรคกระทันหน ดีที่รถคันหลังผมก็เบรคทันเช่นกัน ไม่ทราบว่าจะรีบไปไหน เป็นรถของ หน่วย บก.น.4 เลขทะเบียน4549x   (เป็นเลขของตำรวจจะมีแต่ตัวเลขครับ ไม่มีตัวอักษรนำหน้า) ผมก็เลยคิดว่า ขนาดตำรวจเองยังไม่ทำตามกฎจราจรเลย คนอื่นเห็นเค้าถึงทำตามที่คุณตำรวจทำๆกัน ไม่ไหวเลยครับแบบนี้

เรื่องที่ 2 เนื่องจากในวันที่ 18 ธันวาคม 2552 ผมและครอบครัว ทั้งหมด4คน ได้เข้าไปรักษา การจัดกระดูกแล้วเค้าต้องการฟิล์ม X-RAY เค้าแนะนำมาว่าให้มาที่โรงพยาบาล เซนต์หลุยส์ ผมจึงมา ซึ่งทางหมอจัดกระดูกบอกว่าเข้าไปทำได้เลย ก็เลยเข้ามาที่แผนก X-RAY  ในช่วงเวลาประมาณ บ่าย3ไม่เกินบ่าย4 ทันทีโดยลืมไปว่าต้องลงทะเบียนประวัติก่อน เมื่อยื่นใบสั่ง X-Ray ไป4ใบ เจ้าหน้าที่ X-RAY เดินมาเห็นใบสั่ง4ใบแล้วทำหน้าเซ็งแล้วส่ายหัว แล้วพยาบาลประจำแผนกก็พูดด้วยน้ำเสียงแบบไม่พอใจแล้วทำเสียงดังใส่ว่า ลงทะเบียนคนไข้ยังเนี่ย รู้มั้ยว่าถ้ายังไม่เคยมาเค้าต้องลงทะเบียนคนไข้ก่อน คนเรามันลืมกันได้ทำราวกับว่าพวกผมโง่ไม่มีการศึกษา แล้วหลังจากนั้น เจ้าหน้าที่ X-Ray ได้กล่าวอย่างไม่พอใจว่า  รู้มั้ยว่าที่นี่มันมีกฎนะ ไม่ว่าอ่านฟิล์มไม่อ่านฟิล์มก็ต้องจ่ายตังค่าอ่านฟิล์มนะ แล้วก็แจงว่าใบนี้ 600 ใบนี้ 1200 ใบนี้ 600 ใบนี้ 600 โดนทำน้ำเสียงเน้นหนักที่จำนวนเงินที่จะต้องจ่าย คิดว่าพวกผมไม่มีตังจะจ่ายเหรอครับ ถึงได้พูดกับพวกผมแบบนี้ บอกตรงๆว่าถ้าไม่มีตังจะกล้าเข้าไปเหยียบเหรอครับคุณ ในเมื่อดูถูกกันขนาดนี้พวกผมก็เลยกลับ วานรบกวนช่วยอบรม มารยาทพนักงานฝ่ายนี้ด้วยทุกคนเลยนะครับ บอกตรงๆว่าแม่บ้านทำความสะอาดยังมีมารยาท ดีกว่าเสียอีก

ออฟไลน์ mrpong

• Newbie
  • *
ขอตอบนะครับ
   ข้อแรก ผมว่าส่วนมากรถตำรวจมักขับแบบนั้นครับ(ที่ดีๆมีมารยาทก็มีนะครับ)  ไม่รู้ว่าเพราะสันดานหรืออะไร เจอบ่อยมาก แต่เวลาต้องการความช่วยเหลือโทรไปแจ้ง  กว่าจะถึงที่เกิดเหตุโจรหนีไปไกลแล้วครับ แก้ไขคงยากครับ เพราะผมว่าผู้ใหญ่ที่มีอำนาจ ทำยิ่งกว่านั้นอีกครับ อยู่เมืองไทย ต้องทำใจ ทั้งๆที่ไม่อยากยอมรับ
   ข้อสอง ผมก็เคยเจอครับแต่ไม่แรงขนาดที่คุณเจอ ผมเรียกผู้จัดการ มาคุยเลยครับ ไม่ต้องไปเถียงพนักงานไม่มีประโยชน์ หาคนกลางที่มีอำนาจดีกว่า ให้ผู้จัดการเค้าไปจัดการให้ คุณโวยใส่เค้าแรงๆได้เลย เพราะเป็นหน้าที่ที่เค้าต้องรับผิดชอบพนักงานของเค้า ถ้ายังไม่ตอบรับอีกคุณก็เขียนรายงานให้ ผ.อ.เลยครับ ถ้าไม่ได้เรื่องอีก ก็ลากันทีครับ โรงพยาบาลแบบนั้น

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
เซนต์หลุยส์ นั้น ปกติ เป็น โรงพยาบาล เอกชน มารยาททราม อยู่แล้วครับ

ขอแนะนำว่า ทำเรื่อง ร้องเรียนถึงผู้บริหารไปก็น่าจะดีครับ
แต่อย่าคาดหวังอะไรมากนัก

คนพวกนี้ ไม่่ใช่พยาบาลครับ
เป็น นางมาร ในชุดขาว ต่างหาก

ส่วนตำรวจไทย

ปกติ ก็เป็นอย่างนี้อยู่แล้วนี่ครับ?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 19, 2009, 22:18:12 โดย J!MMY »

ออฟไลน์ Duyong

• Newbie
  • *
เซนต์หลุยส์ นั้น ปกติ เป็น โรงพยาบาล เอกชน มารยาททราม อยู่แล้วครับ

ขอแนะนำว่า ทำเรื่อง ร้องเรียนถึงผู้บริหารไปก็น่าจะดีครับ

ปกติ ก็เป็นอย่างนี้อยู่แล้วนี่ครับ?
เห็นด้วยอย่างที่สุดครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

ตำรวจไทยอย่าไปหวังอะไรมากครับ
แล้วถ้า x-ray บ่อยๆ เป็นอะไรไหมครับ

ออฟไลน์ mangporza

• **

แล้วถ้า x-ray บ่อยๆ เป็นอะไรไหมครับ

บ่อยมากเกินไปไม่ดีครับ รังสีอาจจะตกค้างอยู่ที่ร่างกายได้บ้างครับ ควรเว้นระยะครับ ไม่ควรทำติดต่อกันบ่อยๆมากๆครับ

ถ้าสังเกตหมอจะสั่งเป็นชุดแล้วเว้นอีกอย่างน้อย1เดือนอ่ะครับจากที่ผมสังเกตมา

ออฟไลน์ 2k

ถ้าเป็นคมเจอพนักงานเสียงดังใส่แบบนี้......มันส์ครับ มันส์มากๆแน่ จะมีการด่าด้วยเสียงที่ดังกว่าให้คนทั้งโรงพยาบาลหันมามองเลย  ;D

คราวหน้าถ้าเจออีกคุณอย่ายอมครับ เถียงกลับไปเลยว่าทำไมไม่พูดดีๆ ใช้น้ำเสียงที่ดังกว่าที่มันใช้กับคุณให้คนเค้ารับรู้ว่าพนักงานที่นี่เค้าทำแบบนี้ ยิ่งคนหันมามองมากเท่าไหร่พวกนี้มันยิ่งอายและตกอยู่ในฐานะที่แย่ลงกว่าเดิมครับ เพราะเดิมทีแล้วคุณคือลูกค้า คุณจ่ายเงินให้พวกมันแล้วมันต้องปฏิบัติให้คุณพึงพอใจมากที่สุด ยิ่งมีการตำหนิเสียงดังใหญ่โตมันยิ่งแย่เพราะจะมีคนอีกมากมายในโรงพยาบาลมารับรู้เรื่องนี้ สุดท้ายเรียกระดับหัวหน้ามาคุยด้วยเลยว่าอบรมพนักงานยังไงถึงได้กล้ามาขึ้นเสียงใส่ลูกค้าแบบนี้ บอกมันไปว่าจะมาอ้างว่าเหนื่อยหงุดหงิดไม่ได้เพราะที่อื่นๆเค้าก็เป็นกัน ถ้าไม่พร้อมจะทำงานบริการก็ก็ลาออกไปซะ ตรูเสียเงินให้มึม!!! อย่าให้เงินที่คุณจ่ายไปสูญเปล่าครับ คุณมีสิทธ์ด่าได้  ;D

หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ mye

• Newbie
  • *
จับตำรวจไทยไปx-ray  ซะบ้าง

ออฟไลน์ gateaux

• Sr. Member
มารยาททรามแบบนั้น ก้อขอพบหัวหน้าฝ่ายเลยครับ

ออฟไลน์ muying

• Sr. Member

ไข่ฝ่อซิครับ ถามได้  อันนี้สำคัญเลยแหละ  ไม่ได้พูดเล่นน่ะ    เป็นหมันเอาง่ายๆเลย
พวกที่ทำงานในห้องที่มีรังสีนี่จะมี tag ติดที่หน้าอก  วัดปริมาตรรังสีที่ได้รับ  ถ้าเกิดมาตรฐานมีพักงานเลยน่ะครับ

ออฟไลน์ Exeter

• **

แรงไปหน่อยไหมครัับ   ของอย่างนี้มันเป็นนิสัยเฉพาะบุคคลนะครับ อย่าเหมารวม   ใช้วิจารณญานหน่อยสิครับ   เท่าที่ผมเจอมาก็นิสัยดีทุกคนนะครับ