ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมรถสีขาวปลอดภัยกว่ารถสีดำ  (อ่าน 7198 ครั้ง)

ออฟไลน์ EvilArt

• Jr. Member
  • **
ทำไมรถสีขาวปลอดภัยกว่ารถสีดำ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2014, 12:54:58 »
ผมเป็นคนชอบรถสีดำและเพิ่งจองรถสีดำไปครับ
1.เห็นด้วยหรือไม่ว่ารถสีทึบมีความปลอดภัยน้อยกว่ารถสีสว่าง
2.เพราะเหตุใด
ปล.ในกรณีที่ขับรถตามกฎจราจรนะครับ  พวกขับรถผิดกฎ เช่น จอดชิดขวา ไม่นับนะครับ

เพราะผมขับรถกลางคืนก็เห็นไฟรถก่อนสีรถทุกที บางทีไม่เห็นสีรถด้วยซ้ำ  รบกวนขอความรู้ด้วยครับ

ออฟไลน์ Nikle_pk

• Hero Member
Re: ทำไมรถสีขาวปลอดภัยกว่ารถสีดำ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2014, 12:58:10 »
กรณีรถจอดไม่เปิดไฟ รถสีสว่างจะเห็นและสังเกตุได้ง่ายกว่ารถสีทึบไงครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ Eddy5659

Re: ทำไมรถสีขาวปลอดภัยกว่ารถสีดำ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2014, 12:59:00 »
รถสีขาวเห็นง่ายกว่าครับ
โดยเฉพาะเวลาพลบค่ำแสงสลัวๆ อุบัติเหตุมักจะเกิดในช่วงนี้
รถสีขาวจะสังเกตุได้ง่ายกว่าครับ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2014, 13:02:18 »
โดยเฉพาะเวลาพลบค่ำแสงสลัวๆ อุบัติเหตุมักจะเกิดในช่วงนี้
รถสีขาวจะสังเกตุได้ง่ายกว่าครับ
ใช่เลยคับ
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ ChaiBC

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2014, 13:23:28 »
อาจมีส่วน แต่เราไม่เห็นแสงสะท้อนจากโคมไฟท้าย/ตัดหมอกเหรอครับ  น่าจะสังเกตุได้ง่ายกว่าสีรถนะผมว่า

ออฟไลน์ Sammy_

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2014, 13:37:17 »
คือในเวลากลางคืน เรื่องสีไม่ค่อยมีผลมากเท่าไหร่ครับ แต่เวลากลางวัน ช่วงพลกค่ำ หมอกลง ฝนตก รถสี สว่าง จะเป็นเด่นกว่ารถสี ทึบ ครับ รถที่บ้านผมถึงไม่เลือกสีทึบเลย
โดยส่วนตัวผมจะชอบรถสี สว่างมากกว่าสีทึบครับ เพราะจะเห็นได้ง่ายว่ามาก

ด้วยเหตุนี้ ในต่างประเทศ ถึงได้มีไฟ DRL ไงครับ พอมี DRL แล้วรถจะสีอะไรก็ไม่ค่อยสำคัญแล้วครับ ^^
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 18, 2014, 13:38:54 โดย HELIFETEC »

ออฟไลน์ TorTy

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2014, 13:37:47 »
ตามพี่ท่านนี้เลยครับเคยดูฝรั่งเองก็วิจัยครับเวลากลางคืออุบัติเหตุจากรถสีดำมีมากกว่าครับเป็นการวัดจากการชนด้านข้างด้วยไม่เกี่ยวกับไฟหน้าหลังแน่ๆครับ
ถ้าชอบสีไหนก็เอาสีนั้นแหละครับยกเว้นว่าถือเรื่องสีดำก็อย่าเสี่ยงเลยเพราะเราเชื่อเวลาขับก็จะส่งผลต่อความมั่นใจด้วยสีอื่นสวยๆก็มีครับเอาสบายใจดีกว่า
บ้านผมเองก็ไม่ใช่สีดำครับแต่เห็นรถของคนอื่นสีดำสวยดีครับขับเองไม่เอา

ออฟไลน์ Dubee

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2014, 13:47:12 »
เคยอ่านงานวิจัยของม.เคนตักกี้หรือแคร์ลิฟอร์เนียร์ อะไรสักอย่างนี่แหละครับ เขาวิจัยว่าสีที่ปลอดภัยที่สุดไม่ใช่สีขาว แต่ก็คือสีบรอนเงินครับ

ออฟไลน์ EvilArt

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2014, 15:31:20 »
ขอขอบคุณทุกความเห็นครับ

สรุปว่าส่วนใหญ่มีผลช่วงพลบค่ำ ฝนตก หมอกลง ซึ่งแก้ปัญหาได้ด้วย DRL  แต่ก็ยังเหลือมุมมองด้านข้าง

ส่วนความมั่นใจในการขับขี่สำหรับผมเท่ากับครับ  คงไม่เปลี่ยนสีครับเพราะชอบสีดำ  จริงๆแล้วชอบสีดำด้านครับแต่ไม่มีเงินwarpแล้วครับ :'( :'(

ออฟไลน์ PapaRo@ch~*

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2014, 15:46:03 »
สีขาวสว่างกว่าดำ เลยปลอดภัยกว่า
แต่ดำกับดำด้านนี่ก้อต่างกันนะ
ดำด้านมันดูดแสง คือมันไม่สะท้อนกลับมา
มืดๆ มองเห็นยากมาก

ออฟไลน์ honest

• Full Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2014, 16:08:10 »
สีสว่างกว่าเห็นง่ายกว่าครับ ลองใส่เสื้อขาวกับเสื้อดำตอนกลางคืนดูซิครับ

ออฟไลน์ NPS

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2014, 16:54:30 »
เคยสังเกตเหมือนกันครับ รถสีสว่าง เราจะเห็นสะดุดตากว่า
และสามารถประเมินความเร็วด้วยสายตา ได้ง่ายกว่ารถสีเข้มครับ

รถที่ผมมองแล้ว รู้สึกว่าเห็นชัดเจนดีที่สุด คือสีเงิน

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2014, 19:41:59 »
ตามพี่ท่านนี้เลยครับเคยดูฝรั่งเองก็วิจัยครับเวลากลางคืออุบัติเหตุจากรถสีดำมีมากกว่าครับเป็นการวัดจากการชนด้านข้างด้วยไม่เกี่ยวกับไฟหน้าหลังแน่ๆครับ
ถ้าชอบสีไหนก็เอาสีนั้นแหละครับยกเว้นว่าถือเรื่องสีดำก็อย่าเสี่ยงเลยเพราะเราเชื่อเวลาขับก็จะส่งผลต่อความมั่นใจด้วยสีอื่นสวยๆก็มีครับเอาสบายใจดีกว่า
บ้านผมเองก็ไม่ใช่สีดำครับแต่เห็นรถของคนอื่นสีดำสวยดีครับขับเองไม่เอา

พูดถึงถูกชนข้าง ใช่เลยครับ รถสีสว่างดีกว่า ผมเคยเห็นวิจัยบอกรถสีเงินปลอดภัยที่สุด ๆก็คิดว่ามันปลอดภัยกว่าขาวใช่มั้ย หรืออาจเพราะสีเงินตกกระทบแสงได้ดีและสว่างที่สุด สีขาวตกกระทบแสงสู้สีเงินไม่ได้แน่ๆ

ออฟไลน์ Freekick042

• Sr. Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2014, 20:03:47 »
เคยอ่านงานวิจัยของม.เคนตักกี้หรือแคร์ลิฟอร์เนียร์ อะไรสักอย่างนี่แหละครับ เขาวิจัยว่าสีที่ปลอดภัยที่สุดไม่ใช่สีขาว แต่ก็คือสีบรอนเงินครับ
เพราะมันสะท้อนแสงไฟหน้าแน่เลยครับ เมื่อวานขับตามจนผมต้องปิดไฟหน้าเพราะมันสะท้อนเข้าตาตัวเอง

ออฟไลน์ cherubian

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2014, 20:20:48 »
น่าจะมีส่วนนิดๆนะครับ

แต่รถสีดำ เงาๆ นี่เป็นอะไรที่สุดยอดมาก
จากรถไม่สวยมองเป็นสวยได้เลย

ผมกะไว้แล้วว่า รถต้องสีดำทั้งบ้าน เลขเดียวกันทั้งบ้าน
คงจะตื่นมามองโรงรถทุกเช้า 55

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2014, 01:53:01 »
คงเป็นเพราะ รถสีขาวเด่นสง่า  โดยเฉพาะกลางคืน

ออฟไลน์ Chanissara

• ใครจะรักเราเท่าพ่อแม่ไม่มี... ^_^
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2014, 12:25:10 »
ที่ชอบสีขาวส่วนตัวที่ไม่เกี่ยวกับความปลอดภัยทางการขับขี่ คือเวลาเป็นรอยข่วนหรือขนแมวจะไม่ค่อยเห็น ถ้าสีดำเห็นชัดมากกกกก ดูแลยากกกก...

ออฟไลน์ sriracha

• alex auto shop
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2014, 12:52:45 »
ขอขอบคุณทุกความเห็นครับ

สรุปว่าส่วนใหญ่มีผลช่วงพลบค่ำ ฝนตก หมอกลง ซึ่งแก้ปัญหาได้ด้วย DRL  แต่ก็ยังเหลือมุมมองด้านข้าง

ส่วนความมั่นใจในการขับขี่สำหรับผมเท่ากับครับ  คงไม่เปลี่ยนสีครับเพราะชอบสีดำ  จริงๆแล้วชอบสีดำด้านครับแต่ไม่มีเงินwarpแล้วครับ :'( :'(

ถ้าเรารู้จุดด้อยของเรา ก็หาทางปิดจุดด้อยนั้นได้ครับ

พลบค่ำ ฝนตก เราใช้รถสีมืดๆ ก็ควรจะเปิดไฟหรี่ หรือ ไฟหน้า ไปด้วยเลย
เพียงเท่านี้ ก็ปิดจุดบอดใหย่ ของเราได้แล้วครับ

เพราะเมื่อเปิดไฟหรี่ แสงไฟก็เห็นทนโท่ อยู่แล้ว ปลอดภัยกับตัวเรา และอำนวยความสะดวกให้กับ ผู้ร่วมใช้ทางด้วย
หาจอตรงรุ่น จอแอนดรอย หรือจะขับ all new civic ไม่งั้นก็ ปลั๊กปลดล็อกจอ ที่รถทุกคันควรมี

ออฟไลน์ dunghill

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2014, 18:45:40 »
คิดว่ามีผลน้อย แต่ปัจจัยที่สำคัญน่าจะเป็นความมืดของ ฟิลม์ติดรถคันที่มองมาด้วย ถ้าฟิลม์มืด แล้วตอนกลางคือด้วย รถสีดำถ้าไม่เปิดไฟหน้านี่มองไม่เห็นเลยว่าขับตามมา ... แต่ก็กลับกัน เวลาฝนตกหนักๆ รถสีขาวก็จะมองไม่เห็นเหมือนกัน อันนี้ คหสต.
HondaCity 03'
Mazda 323 Astina 91'
HondaCity 12'

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2014, 17:10:38 »
รถสีดำ มันหายไปในความมืดครับ ทำให้เราสังเกตได้น้อยกว่ารถสีขาว

เพราะรถสีสว่าง สีจะสะท้อนแสงอื่นๆ ในยามวิกาลมาสูสายตาเรา เช่นไฟถนน ไฟรถคันอื่น ไฟร้านค้า

แต่มันจะมีอย่างอื่นประกอบกันด้วยครับ ทั้งไฟหน้า ไฟหรี่ แผงทับทิม ไฟด้านข้าง

ที่จะเป็นตัวบอกตำแหน่งรถในยามกลางคืน ที่แสงสว่างน้อย

ส่วนสีเงินที่ว่าปลอดภัยสุด ไม่จริงคับ สีเงิน และสีเทา จะหายไปยามโพล้เพล้ แสงสลัวๆ และยามหมอกลงจัดครับ

ฉะนั้น ถ้าขับรถสีเข้มๆ อย่าลืมเปิดไฟหน้ายามทัศนวิสัยไม่ดีด้วยคับ แค่นั้น ไม่ได้มีผลอะไรมากมายต่อสี

เว้นเสียแต่ว่า

คุณจอดรถสีดำ/สีเข้ม ขวางถนน ยามกลางคืน ไฟถนนมืดๆ แน่นอนครับ กว่ารถคันอื่นจะเห็นรถคุณ ก็อาจจะใกล้เกินไปครับ

ออฟไลน์ top3245

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2014, 18:28:59 »
ผมตอบไม่ตรงกับคำถามนะครับ

แค่จะบอกว่าเคยมีการวิจัยสถิติของการเกิดอุบัติเหตุแล้วพบว่า รถสีเหลืองจะเกิดอุบติเหตุน้อยที่สุด