ผู้เขียน หัวข้อ: คิดยังไงบ้างที่ Hyundai จะทำรถหรู  (อ่าน 5218 ครั้ง)

ออฟไลน์ Siemens

• Jr. Member
  • **
คิดยังไงบ้างที่ Hyundai จะทำรถหรู
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2014, 22:37:32 »
ได้อ่านจาก HLM ว่ารถยนต์ Hyundai จะทำการยกระดับแบรน์
ให้ดูดี มีคุณภาพ ผลิตรถยนต์นั่งระดับเดียวกับพวก BMW Benz
Audi Lexus เพื่อนๆ คิดว่าจะทำออกมาได้ดีไหม และจะมีโอกาสมา
ขายในเมืองไทยไหม คุณภาพโดยรวมของตัวรถรวมถึงการขับขี่
จะสู้ทางฝั่งรถเยอรมันและญี่ปุ่นได้ไหม

ออฟไลน์ recycleman

• Hero Member
Re: คิดยังไงบ้างที่ Hyundai จะทำรถหรู
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2014, 23:26:48 »
จริงๆตอนนี้ฮุนไดก็มีรถระดับหรูที่สามารถต่อกรกับค่ายยุโรปได้อย่างสบายๆอย่างเช่น genesis,equus อยู่แล้วครับ แต่ถ้าหมายถึงจะกระโดดไปแข่งกันทุกเซกเมนต์อย่างเป็นจริงๆเป็นจัง ผมว่าก็น่าจะทำได้ไม่ยากครับ คุณภาพของฮุนไดที่ผมเห็น(ที่เกาหลี)ถือว่าเนี๊ยบเอาเรื่องพอสมควรครับ

ออฟไลน์ JikorokunG

• Full Member
Re: คิดยังไงบ้างที่ Hyundai จะทำรถหรู
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2014, 00:02:42 »
แค่  genesis  ก็น่าไช้แล้วครับ 

ออฟไลน์ choomodify

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2014, 04:54:38 »
ลองไปดูที่เกาหลีเลยครับ HYUNDAI คันโตๆ รุ่นสูงๆเนี่ย สวยงาม ดูมีสง่าราศีมากๆๆ งานเนี๊บยสุดๆเลย จอดเทียบกับพวก 7 series หรือ Merc s class แล้ว ดูดีกว่ามากครับ

ออฟไลน์ iken2531

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2014, 07:05:56 »
ลองดูคลิปนี้สิครับ ผมก็ว่าหรูเอาเรื่องอยู่นะ ส่วนรูปลักษณ์แล้วแค่คนมองเลยครับ ...... ส่วนตัวผมว่าสวย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 20, 2014, 07:10:00 โดย iken2531 »

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2014, 08:02:11 »
ผมคิดว่า Genesis หรือ Equus มันก็เหมือน Cressida กับ Crown เมื่อก่อนอ่ะครับ คือถามว่าตัวรถดีพอสู้ Benz, BMW ได้มั้ย ก็น่าจะได้ แต่ปัญหาคือเรื่องรูปลักษณ์ กับ brand

ถ้าจะทำจริงๆ ก็คงต้องแตกแบรนด์เหมือน Lexus หรือ Acura ซึ่งผมเดาว่า Hyundai ก็น่าจะมีคิดๆ ไว้เหมือนกัน แต่อาจจะรอดูเศรษฐกิจโลกไปก่อนมากกว่า เพราะสถานการณ์เมื่อเทียบกันแล้ว ต่างจากตอนที่ Honda เปิดตัว Acura หรือ Toyota เปิดตัว Lexus เพราะตอนนั้นเศรษฐกิจญี่ปุ่นพีคมาก
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2014, 08:52:18 »
รถสวย หรู คุณภาพก็ดีครับ
แต่คนจะยอมรับได้แค่ไหน น่าห่วงกว่า
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2014, 09:23:19 »
รถสวย หรู คุณภาพก็ดีครับ
แต่คนจะยอมรับได้แค่ไหน น่าห่วงกว่า

ถ้าตอนแรกที่เข้ามาเป็นบริษัทอื่นจะดูดีกว่านี้อีกมากครับ

ออฟไลน์ HME

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2014, 09:26:14 »
ถ้าฮุนได ราคาเท่า เบนซ์
ผมคงไม่มีเหตุผลต้องเลือกฮุนได

เหลือแค่ราคากับดีไซน์ล่ะครับ ถ้าจะเข้าตลาดนี้จริงๆ

ออฟไลน์ Ball and The HellCat

• The Ultimate Driving Machine...
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2014, 11:27:02 »
ฮุนไดรุ่นใหม่ๆดูถูกไม่ได้แล้วนะครับ แค่รุ่นทั่วไปก็เริ่มเบียดรถญี่ปุ่นบางค่ายตกอันดับไปแล้ว
อย่าง Genesis ตัวใหม่นี่ผมว่าไม่แพ้พวก Lexus Acura หรือรถยุโรปบางค่ายเลยนะ

ติดอย่างเดียวคือแบรนด์เค้า ยิ่งถ้าเป็นตลาดเมืองไทยคงไม่ได้เกิด (เหตุผล ก็รู้ๆกันอยู่ :P)
“Build your own dreams, or someone else will hire you to build theirs.” – Farrah Gray

ออฟไลน์ ZimbaX20

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2014, 11:41:12 »
ได้อ่านจาก HLM ว่ารถยนต์ Hyundai จะทำการยกระดับแบรน์
ให้ดูดี มีคุณภาพ ผลิตรถยนต์นั่งระดับเดียวกับพวก BMW Benz
Audi Lexus เพื่อนๆ คิดว่าจะทำออกมาได้ดีไหม และจะมีโอกาสมา
ขายในเมืองไทยไหม คุณภาพโดยรวมของตัวรถรวมถึงการขับขี่
จะสู้ทางฝั่งรถเยอรมันและญี่ปุ่นได้ไหม
น่ากัวซิครับ

เปรียบเทียบ เหมื่อนที่ Samsung คว่ำ Sony เเละสามารถครองตลาดมือถือระดับ Hi end เทียบเท่า Apple 

รัฐบาลเกาหลี เค้าสนับสนุนเต็มที่ อีกสัก 3-5 ปี อาจจะกลับมาเกรียงไกร อีกครับ Hyudai Kia เเละ Deawoo

ออฟไลน์ nirvanapoint

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2014, 12:07:50 »
คุณค่า และ รูปลักษณ์ ของแบรนด์ ยังไงก็สำคัญที่สุดครับ

ไม่ต้องพูดถึงคุณภาพของตัวรถที่ทำได้สูสีเลย ถึงรถจะทำได้ดีกว่า แต่คุณค่าของแบรนด์ ยังไงก็คงสู้ได้ยากมาก
คงต้องเอาราคามาสู้หละครับ

อย่างที่ท่านบนบอก ถ้ามาราคาเท่า M หรือ B
คนทั่วไป(โดยส่วนมาก)ก็คงไม่เลือก Hy แน่นอน  :o

ออฟไลน์ tommaris

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2014, 12:19:35 »
เห็นเจนเนซิสแล้วน้ำลายไหลจ๊อกๆ เลยอะ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2014, 15:39:26 »
Kia ยังทำได้ และทำไปแล้ว ฮยุนได ก็ควรทำบ้างครับ แต่อย่ามาขายคนไทย

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2014, 16:15:02 »
และในส่วนของ เครื่องยนต์ ระบบเกียร์ ช่วงล่าง
ทางฮุนไดเขาพัฒนาไปมากไหมครับ
และเทคโนโลยีจะสู้กับทางเยอรมันและญี่ปุ่ยได้ไหม

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2014, 00:00:03 »
ผมคิดว่า ฮุนได ทำเครื่องดีเซล ออกมาได้ไม่แพ้ ยุโรปเลยครับ และเห็นได้ชัดว่า ทำเก่งกว่าญี่ปุ่นด้วย
ดูผลงาน Tucson crdi และผมคิดว่า ดีเซลของฮุนไดรุ่นต่อไป ก็คงทำออกมาได้ดีกว่านี้ครับ

• **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2014, 00:31:28 »
ผมคิดว่า ฮุนได ทำเครื่องดีเซล ออกมาได้ไม่แพ้ ยุโรปเลยครับ และเห็นได้ชัดว่า ทำเก่งกว่าญี่ปุ่นด้วย
ดูผลงาน Tucson crdi และผมคิดว่า ดีเซลของฮุนไดรุ่นต่อไป ก็คงทำออกมาได้ดีกว่านี้ครับ
รบกวมทราบถามหน่อยครับและในส่วนของเครื่องยนต์เบนซินละครับ
สู้กับทางฝั่งเยอรมันและญี่ปุ่นได้ไหม ทั้งในเรื่องอัตราเร่งและความประหยัด
รวมถึงความทนทานครับ
เคยอ่านรีวิวคุณจิมมี่ แก่บอกว่าฮุนไดทำเครื่องเบนซินวีหก ออกมาได้ดี
และก็เครื่องรหัส Nu

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2014, 15:53:35 »
คงเหลือแค่เกียร์กับระบบเทอโบละครับ
H.

ออฟไลน์ dekdemo

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2014, 16:25:58 »
อยากให้ตั้งโรงงานประกอบรถที่เมืองไทยเลย

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2014, 16:30:09 »
คนอเมริกันยอมรับได้แล้วรถยี่ห้อนี้ ซึ่งไม่ห่วงเลย เพราะฮุนได เกีย ตั้งใจทำรถดีมาก การขับขี่ก็ดี ความปลอดภัยก็ดี แค่ยังขาดเอกลักษณ์ในตัวเองก็แค่นั้น หาจุดยืนได้เมื่อไหร่คงไปโลด

ส่วนตัวรู้สึกดีกับฮุนไดมานานแล้ว
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

• **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2014, 17:17:17 »
อยากให้ตั้งโรงงานประกอบรถที่เมืองไทยเลย
เห็นด้วยครับที่อยากให้มาเปิดโรงงานในประเทศไทย
แต่คงเป็นไปได้อยากมาก
อ่านจากข่าวเห็นว่าจะไปขยายโรงงานประกอบในประเทศจีน
เป็น Plant ที่ 4 หรือไม่ก็อาจจะขยายในอเมริกา
แต่ตอนนี้เห็นทางฮุนได จะไปทำตลาดที่เม็กซิโก
หรือไม่ก็จะตั้งโรงงานประกอบ ดูแล้วไม่มองประเทศไทยเลย
คิดว่าคงจะสู้เจ้าตลาดยากครับ

• **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2014, 17:28:05 »
คนอเมริกันยอมรับได้แล้วรถยี่ห้อนี้ ซึ่งไม่ห่วงเลย เพราะฮุนได เกีย ตั้งใจทำรถดีมาก การขับขี่ก็ดี ความปลอดภัยก็ดี แค่ยังขาดเอกลักษณ์ในตัวเองก็แค่นั้น หาจุดยืนได้เมื่อไหร่คงไปโลด

ส่วนตัวรู้สึกดีกับฮุนไดมานานแล้ว
ผมก็เห็นด้วยครับที่อเมริกาใช้ฮุนไดเยอะ และคิดว่าในส่วนของตัวรถเริ่มที่จะ
มีเอกลักษณ์เป็นของตัวเองแล้ว งานออกแบบตั้งแต่ปี 2009 ขึ้นมานี้เริ่มเห็น
ชัดเจนเลยว่านี้คือสไตร์ ฮุนได เหมือนกับ Kia ที่มีเอกลักษณ์ที่กระจังหน้ารถครับ
Tiger Nose
แต่ที่ผมสงสัยมากเลยคือที่เมืองจีน ทำไมรถยนต์ฮุนไดถึงขายได้มากจังปีๆ หนึง
เกือบเป็นล้านๆ คันเลย ทั้งๆที่มีรถหลากหลายยี้ห้อมากเลย หรือว่าคุณภาพโดยรวมแล้วฮุนได
ผลิตออกมาได้ถูกใจคนจีน รวมถึงการตั้งราคาด้วยหรือเปล่านะ