ผู้เขียน หัวข้อ: สนใจรถสปอร์ตเล็ก TT,SLK,Lotus 2nd hand ขอคำแนะนำ  (อ่าน 6806 ครั้ง)

ออฟไลน์ nunix

• Full Member
สนใจรถสปอร์ตเล็ก TT,SLK,Lotus 2nd hand ขอคำแนะนำ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2014, 00:00:51 »
กำลังสนใจอยากเปลี่ยนรถคันที่สอง จาก Mini Cooper เป็นรถสปอร์ตเล็กครับ อยากได้ประสบการณ์ผู้ใช้จริง
ผมมีงบซื้อสด (หลังจากขายมินิได้) อยู่ประมาณ 1.5 ล้าน+- (ถ้าถึง 2M รู้สึกเกินตัวสำหรับรถคันที่สองครับ) อยากได้รถคุณสมบัติดังนี้

1. ขับสนุก ไม่ต้องแรงมาก
2. หน้าตาดูสปอร์ตไปอีกนาน แต่งแล้วขึ้น ชอบสีดำครับ
3. ปัญหาจุกจิกน้อยที่สุด

ส่วนตัวเล็งไว้ R171 เห็นราคาลงมาพอสมควร แต่ติดที่หน้าตาเดิมๆ ดูเริ่มล้า เพราะมี r172 มาเป็นดีไซน์ยุคใหม่
แต่ด้วยความเป็น MB ก็น่าจะอยู่ในไทยได้อีกพอสมควร แต่งก็พอขึ้น

TT นั้นผมชอบที่สุด ติดที่ด้านท้ายส่วนตัวคิดว่าดูธรรมดาไปเสียหน่อย แต่เคยเห็นสีดำแต่งแนว R8 แล้วสวยดี
แต่สงสัยว่าไฟหน้าแบบมี Daylight จุดๆนั้นทำไมบางรุ่นมีบางรุ่นไม่มี (ยังไม่ได้ศึกษาครับ)

Lotus Elise สักปี 2003 ตัวนี้ก็ชอบเพราะคิดว่ารูปทรงแบบ exotic car แบบนี้คงอยู่ไปอีกนาน ติดนิดเดียวตรงที่เป็นเกียร์ธรรมดา
คนในบ้านคนอื่นคงใช้ลำบาก และนั่งลำบาก แต่สนใจเรื่องการบำรุงรักษาน่าจะถูกกว่าคันอื่นในด้านเครื่องยนต์ แต่ช่วงล่างและพาร์ทอื่นๆยังไม่มีข้อมูลคับ

Z4 ตัวแรกราคาลงมาพอสมควร แต่กังวลเรื่องราคาการดูแลรักษา

ท่านใดมีประสบการณ์แชร์ไหมครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ TorTy

• Hero Member
Re: สนใจรถสปอร์ตเล็ก TT,SLK,Lotus 2nd hand ขอคำแนะนำ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2014, 01:43:07 »
เคยขับแค่บางคันนะครับไม่ครบทั้งหมดถ้าตัวผมเองจากโจทย์เท่านั้น
ผมให้ 1.TT (รอสักหน่อย 2 ล้านต้นๆได้ TTS) 2.SLK R171 Lotus ส่วนตัวขอตัดทิ้ง

Lotus ถ้าใช้งานทั่วไปไม่สนุกแน่ๆครับยกเว้นวันหยุดมีโอกาสลงสนามอันนี้อีกเรื่องรถทำมาเพื่อขับจริงๆไม่สบายเอามากๆดิบสุดๆรถเบามากบวกได้เครื่องยนต์ตอบสนองดี
Z4 เทียบกับตัวอื่นดูตกยุคไปแล้วเพื่อนเคยฝาก 2 อาทิตย์การขับขี่ออกแนวกระด้างภายในเดิมๆเรียบๆขับสนุกใช้ได้เลยส่วนตัวคิดว่าลงเงินขนาดนี้ชอบ Roadster SLK R171 ดูหล่อกว่าครับจุกจิกน้อยกว่า
TT รุ่นพี่ใช้แต่เป็น TTS นะครับจูนไปแล้ว 300 ม้ากลางๆแบบไม่ยากเลย TT น่าห่สงเรื่องหลักๆเกียร์ครับแต่ก็ไม่ได้มีเป็นกันเยอะผมว่าตอบโจทย์สุดๆใช้งานได้ทุกวันซิ่งก็ได้รอสักจัด TTS Black Edition หล่อสุดๆครับ

ออฟไลน์ panjap

Re: สนใจรถสปอร์ตเล็ก TT,SLK,Lotus 2nd hand ขอคำแนะนำ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2014, 07:56:29 »
ตัวเลือกที่ให้มา TT น่าใช้ที่สุด ขับมันส์มาก แต่ต้องเป็น TTS  ถ้างบที่ให้  TT ยังซื้อไม่ได้เลยครับต้องเพิ่ม

slk, z4 ตัดทิ้งไปเลย รถพวกนี้ขับหล่อได้อย่างเดียว ไม่ใช่รถขับสนุกแน่ๆ ส่วน lotus ไม่มีความเห็น เพราะไม่เคยใช้ครับ

ออฟไลน์ Adi Autolism

• Adi Autolism..
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2014, 12:36:22 »
Lotus เห็นน้องในกลุ่มขับเครื่องพัง ต้องเปลี่ยนวาล์วใหม่ 2 แสน+ ครับ

ออฟไลน์ reyeshenry

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2014, 13:56:55 »
ขับมันและเทห์  แบรนด์หรู  เท่า Benz BMW  ต้อง Audi TTS ครับ
ได้ทั้งขับหรู และมัน

ออฟไลน์ TheGTO

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2014, 15:46:41 »
เป็นผมนะ จากตัวเลือก ผมเลือก TT ครับ

นอกตัวเลือกต้อง TTS  ครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2014, 18:22:15 »
ชอบ TT ครับ

แต่คงเลือก R171 ผมว่าสวยกว่า R172 นะ(R172 สวยเฉพาะไฟหน้าไฟท้ายดีไซน์ใหม่)

ออฟไลน์ Highway Star

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2014, 18:43:17 »
tt ดีกว่าครับ ขับานุกกว่าทุกตัวแน่นอน

ออฟไลน์ rocky55555

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2014, 20:31:51 »
TT ธรรมดา ราคาอยู่ 2 m+-
z4 ตัวแรกตัดทิ้งเหอะครับจดประกอบขายกันถูกมากแล้วมันเก่ามากด้วย

ผมจะบอกว่า tt ขับดีกว่า r172 กับ z4 ตัวปัจจุบัน เพราะเคยขับทั้ง 3 รุ่นหลายเดือนไม่ได้ลอง 5 นาที10นาที
แต่อย่าเชื่อผมต้องไปลองด้วยตัวเองครับ

ส่วน lotus ไม่เคยขับแต่เคยนั่งเท่าที่ฟังมาขันในชีวิตประจำวันเหนื่อยมาก แต่ได้ตรงที่สาวใดใส่กระโปรงสั้นเข้ามานั่งในรถเห็นกกนแน่นอนครับ

ออฟไลน์ panjap

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2014, 09:26:15 »
Lotus เห็นน้องในกลุ่มขับเครื่องพัง ต้องเปลี่ยนวาล์วใหม่ 2 แสน+ ครับ

เครื่องมันเป็น เครื่้อง Toyota 2zz supercharge ไม่ใช่เหรอครับ อะไหล่ไม่น่าแพงนะครับ คงทำมากกว่าเปลี่ยนวาลว์มังครับ เซียงกงสภาพกริบๆ ยังแค่ 8-9 หมื่นเองครับ ทั้งเครื่อง

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2014, 09:50:18 »
LOTUS ไม่เคยลอง ไม่คิดลอง ไม่มองมันด้วยซ้ำ ตั้งแต่มันเป็นของมาเลย์ผมก็เลิกสนใจมันไปเลย

TT ถ้าเป็นสอง เครื่องแรงจริง แต่ก็ไม่ได้ขับสนุก จุกจิกน้อยกว่าSLK R171 ทุกเครืื่องยนต์ แต่ถ้าเป็น TTS Quattro 2.0TSFI จุกจิกกว่าSLK แน่นอน เอาแค่ QUATTRO กับ ชุดระบบอัดอากาศมีปัญหา คุณก็เหนื่อยแล้ว (ไปหาที่ซ่อมและราคาอะไหล่เล่นๆ ก่อนก็ได้ ไม่ต้องมีรถ เอาแค่คิดว่ามันเสียน่ะ) และโดยรวม AUDI อะไหล่หายากกว่า BENZ

SLK R171 ผมชอบการ Handling ของรุ่นนี้มากกว่า TT ทั้งขับสองและขับสี่ เพราะผมชอบรถขับหลังเปล่าๆ ความจุกจิกเทียบกับ TT เฉย ๆ เครื่องตัวแรก บนตัวถัง 8J ต้องยอมรับว่า SLK จุกจิกกว่าครับ

"ผม" คิดนะครับ ไม่ใช่คุณ
ถ้าคุณคิด ลองเอง อาจจะไม่เหมือนกัน

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2014, 15:54:49 »
เคยเทสต์โลตัส ทั้งตัวธรรมดา และตัว เทอร์โบ ผมว่าตัวธรรมดา N/A มันก็ไม่ดึงเท่าไหร่แต่ก็ขับสนุกครับ แต่ข้อเสียคือ
มันไม่มีสิ่งอำนวยความสะดวกใดๆเลย อีกทั้ง ควรมีประกันชั้น 1 ติดรถไว้เพราะตัวถังถ้าชนขึ้นมายาวครับ

ส่วนเครื่องมันโตโยต้าทั้งคู่ครับทั้งเทอร์โบและไม่โบ จริงๆช่างบ้านเราข้างนอกศูนย์ซ่อมได้โมได้ครับ ไม่ได้เหลือบ่ากว่าแรงเลย
การขับขี่ผมว่าขับดีกว่า R171 ในความเห็นส่วนตัวคนที่ชอบดิบๆนะ แต่ถ้าเทียบกับ TT อันนี้ไม่รู้ยังไม่เคยลอง
และถ้าเทียบกับ TTs (สองล้านไม่อยู่แน่ครับ...) ผมว่า ยังไงระบบขับสี่ของ TTs เหนือกว่านะครับ

ถ้ามองเรื่องการใช้งานหล่อ หรู สปอร์ต กทม. ก็ไป R171 หรือ TT เหอะครับ ตัว TT ธรรมดา ขยับอยู่ล้านกลางๆ ถึงสองล้าน แล้วแต่ปี
ส่วน R171 ก็น่าจะสูสีกันครับ ส่วนโลตัสถ้าตัวที่คุณมองหาคิดว่าอยู่ล้านกลางๆขึ้นนะครับ แต่ถ้าเป็นตัวเทอร์โบสองห้าเห็นจะได้

อยากได้เหมือนกันครับ นี่ก็ดูๆโลตัสอยู่แต่อีกใจคิดว่ามันไม่จบหรอกครับ มันเหมือนเวิร์ปอ่ะ มันมีขั้นกว่า...และขั้นสุด
ไหนๆ ก็ไหนๆ แล้ว กัดฟันเก็บเงินอีก(เยอะหน่อย) สอยพวก R8 หรือ กระทิงไปเลย จบกว่าง่ะ

In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ nunix

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2014, 20:44:16 »
ขอบคุณทุกคำตอบครับ
สรุป TT แต่มีปัญหาด้านอะไหล่มากกว่า
SLK ระยะยาวเรื่องอะไหล่น่าจะหาง่ายกว่า

ส่วนการขับขี่ แล้วแต่ชอบแบบไหนใช่ไหมครับ ขับหน้า ขับหลัง

ออฟไลน์ rocky55555

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2014, 21:23:39 »
ลองไปเต้นขอลองขับดูครับว่าชอบแบบไหน
อย่าฟังคนอื่นแต่ละคนชอบไม่เหมือนกัน มาตราฐานไม่เหมือนกันครับ

ออฟไลน์ Bond007

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2014, 00:59:40 »
ตระกูล VW , Audi หาไม่ยากครับ อู่นอกเยอะเลย แนะนำได้

ออฟไลน์ aobpanda

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2014, 08:54:18 »
TTS ขับมัน ไม่แพ้รถซิ่งเลยครับ