ผู้เขียน หัวข้อ: ขับเร็วแล้วพวกมาลัยไม่นื่ง ดึงซ้ายทีขวาทีเกิดจากอะไรได้บ้างครับ  (อ่าน 14464 ครั้ง)

ออฟไลน์ tfirst01

• Sr. Member
vios 2010 นะครับ ก่อนหน้านี้ก็ปกตืดี
เดี๊ยวนี้เริ่มมีอาการ วิ่งเร็วๆ เกิน 100
พวงมาลัยไม่นิ่ง ดึงซ้ายบ้างขวาบ้าง แบบรู้สึกได้เลยครับ ว่ารถมันส่ายไปมา ค้องประคองพวงมาลัยให้แน่นกว่าเดิม
ไม่รู้ว่าเกิดจากสาเหตุอะไรได้บ้าง
ลมยางก็32เท้ากันสี่ล้อ โช้คเพิ่งเปลี่ยน ตั้งศูนย์แล้วก็ไม่ดีขึ้น
ขอคำแนะนำหน่อยครับ

ออฟไลน์ headcutterz

• Full Member
ลองหาร้านตั้งศูนย์ที่ดัง ๆ หน่อยดูมั้ยครับ

ออฟไลน์ Pat.Lee

อาจจะเป็นที่ยางก็ได้นะครับโดยเฉพาะยางที่อายุมากแล้ว

ออฟไลน์ johnlee

• Hero Member
พวกลูกหมากอะไรหลวมป่าว
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ลองหาร้านตั้งศูนย์ที่ดัง ๆ หน่อยดูมั้ยครับ
เด๋วลองดูครับ แต่ปัญหาคือต้องวิ่งทางยาวๆหน่อยอาการถึงจะอก ครั้งก่อนตั้งศูนย์แล้วคิดว่าดีขึ้น พอวิ่ทางไกลกลับรู้สึกแย่กว่าเดิม กลัวจะเสียเงินฟรีอีกน่ะครับ

อาจจะเป็นที่ยางก็ได้นะครับโดยเฉพาะยางที่อายุมากแล้ว
ยางอายุปีครึ่งครับ BS B250 แต่วิ่งน้อย จอดมากกว่าวิ่ง วิ่งได้ซักหมึ่นโลได้มั้งครับ ทำให้ยางเสื่อมเร็วขึ้นรึเปล่า แต่จอดในร่มตลอดนะ

พวกลูกหมากอะไรหลวมป่าว
กลัวเหมือนกันครับ พวกร้านยาง ศูนย์ซ่อมช่วงล่างเค้าพอเช็คได้มั้ยครับ หรือต้องเข้าศูนย์ คิวยาว แถมศูนย์จังหวัดผมเล็กนิดเดียวบริการไม่ประทับใจ
จะไปเข้าที่หาดใหญ่กะต้องวิ่งทางไกลกลัวอันตรายเหมือนกัน เห้อ

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
หมายถึงเป็นเฉพาะช่วงความเร็วหรือครับ ขับช้าๆเป็นมั๊ยคับ
ผมเพิ่งเอาไปถ่วงจี้มา เป็นอาการพวงมาลัยสั่นที่ความเร็วประมาณ 110 หายแล้วหลังจากถ่วงล้อมาครับ
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ sukhontha

เอาเท่าที่ผมเคยสัมผัสมา...
1. ยางหน้ากว้างเกินไป + ยางอ่อนเกินไป + ถนนเป็นหลังเต่า + ท้องกะทะ  คุณเอ๋ย  หากสิ่งที่ผมบอกมาแล้วคุณดูเส้นทางที่คุณวิ่งประกอบกัน  หากครบสูตร  รับรองวิ่งเร็วเดี๋ยวข้ามเลนแน่...
2. รถขับหน้า  ให้ตั้ง ค่า เป็น 0  ห้ามบวกหรือลบ  ไม่งั้นจะเกิดอาการหน้าไว..

ผมเจอมาที่ให้ผลมากมีแค่นี้  อย่างอื่น  ถ่วงล้อ ยางเก่า ฯลฯ มีผลน้อยมากครับ

เอาเท่าที่ผมเคยสัมผัสมา...
1. ยางหน้ากว้างเกินไป + ยางอ่อนเกินไป + ถนนเป็นหลังเต่า + ท้องกะทะ  คุณเอ๋ย  หากสิ่งที่ผมบอกมาแล้วคุณดูเส้นทางที่คุณวิ่งประกอบกัน  หากครบสูตร  รับรองวิ่งเร็วเดี๋ยวข้ามเลนแน่...
2. รถขับหน้า  ให้ตั้ง ค่า เป็น 0  ห้ามบวกหรือลบ  ไม่งั้นจะเกิดอาการหน้าไว..

ผมเจอมาที่ให้ผลมากมีแค่นี้  อย่างอื่น  ถ่วงล้อ ยางเก่า ฯลฯ มีผลน้อยมากครับ
ยางไซส์โรงงานครับ 185/60/15 ลมยางมาตรฐาน ส่วนดรื่องถนนนี่ลองสังเกตุแล้วถนนเรียบๆก็เป็นครับแต่น้อยหน่อย เด๋วตะลองเข้าร้านตั้งศูนย์ดูใหม่ครับ

ออฟไลน์ Tig

• Jr. Member
  • **
อาการแบบรถเพื่อนผมเลย ต้องเข้าใจก่อนว่ารถซิ้ตี้คารเป็นรถขนาดเล็ก ซิ่งมักจะวางเครื่องล้ำไปข้างหน้า และชดเชยด้วยการเติมยางลมมากว่ารถขนาดใหญ่กว่า (รถผมกระบะยกสูงspecเต็มยาง 4ล้อละ 28 ปอนด์ ส่วนพวกa car และb car เติมลม 32-33) จากเครื่องล้ำไปข้างหน้ามากกว่าปกติ มีผลต่อความสมดุลของตัวรถมากกว่าปกติ กรณีรถใหม่ไม่เท่าไหร่ หากแต่รถที่ช่วงล่างเริ่มสึกหรอ จะทำให้รถแกว่งไปมาง่ายๆ โดยแสดงออกทางพวงมาลัย การทรงตัว การแก้ไขคือต้องเปลี่ยนอะไหล่ให้สภาพดีเสมอเช่น คันชักคันส่ง ยาง บู๊ชต่างๆ เหล่านี้และเติมยางลมตามspec โรงงานระบุ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 23, 2014, 21:24:35 โดย Tig »

ออฟไลน์ panjap

ลูกหมากคันชักคันส่ง หลวมกระมังครับ