ผู้เขียน หัวข้อ: จากรีวิว ทดลองขับ New Yaris ของคุณจิมมี่ ตัว B ที่แป้นเกียร์ มันคืออะไร  (อ่าน 4388 ครั้ง)

ออฟไลน์ Alcatraz

• Hero Member
จริงๆมันคือเกียร์ L แบบเกียร์ทั่วไป ใช้สำหรับลงเขา

ออฟไลน์ Maman_Haheinz

• Full Member
จริงๆมันคือเกียร์ L แบบเกียร์ทั่วไป ใช้สำหรับลงเขา

ขอถามต่ออีกนิดครับ ถ้าคันอื่นใช้ L ซึ่งย่อมาจาก Low (รึเปล่า??)
แล้ว B นี่มันย่อมาจากคำว่าอะไรหรอครับ
โห ยี้ โห ยี้ โหยยยยย
หิววววววววว!!!!!!

ออฟไลน์ Ruksadindan

ขอถามต่ออีกนิดครับ ถ้าคันอื่นใช้ L ซึ่งย่อมาจาก Low (รึเปล่า??)
แล้ว B นี่มันย่อมาจากคำว่าอะไรหรอครับ
(Engine) Brake นะครับ ถ้าดูจากการใช้งานจริง

ออฟไลน์ yod artstu

ถ้าเหมือนรถ hybrid ผมคือ
b= ช่วยเบรกตอนลงเขา
และไม่เหมือนกับ L ที่ลงเป็นเกียร์ต่ำ ตรงที่ L ใช้ขึ้นเขาและลงเขาได้
ส่วนของผม แค่ลงเขาหรือหน่วงรถอย่างเดียว
: )

ออฟไลน์ tap-mzr

• Sr. Member
The "B" position favors lower gears, too, but for a totally different purpose. Just as you might shift a conventional transmission to Low on a long downhill grade; you can shift into the "B" position to increase engine drag and help slow the Corolla while coasting down a hill.

Copy มาครับ
คน ... รัก ... รถ ..   .. รถ ... รัก ... เจ้าของ

ออฟไลน์ avisrm

• Full Member
  • Murphy's law is all around
    • S&P Workshop & Studio Spaces
หมายถึง Brake เปล่าครับ .. หมายถึงการทดจังหวะเกียร์ต่ำเพราะหน่วงความเร็ว หรือเบรคเครื่องยนต์ครับ
รักเหมือนอากาศที่มีรอบตัว...

...มีเพียงผู้รู้ค่าของมันเท่านั้น ที่สัมผัสมันได้