ผู้เขียน หัวข้อ: ระบบเบรค คับ  (อ่าน 20990 ครั้ง)

ออฟไลน์ คุณวิหวา

• Newbie
  • *
ระบบเบรค คับ
« เมื่อ: ธันวาคม 01, 2015, 11:55:19 »
สอบถามผู้รู้คับ ผมใช้ Civic FD อายุ 8 ปี เปลี่ยนผ้าเบรคหน้า (เจียรจานด้วย) มค.58 ใช้ไป 5 เดือน เวลาเบรคพวงมาลัยสั่น(มาก)  ระยะเบรคปกติ  เอาเข้าอู่เจียจานเบรค สัปดาห์ที่แล้วพวงมาลัยสั่นอีกแล้ว จะสั่นช่วงกดแป้นเบรคเข้าไป ประมาณ 70 % พอกดลงลึกจนเกือบหยุดจะไม่สั่น แก้ไขงัยคับ

ออฟไลน์ sukhontha

• Hero Member
Re: ระบบเบรค คับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2015, 13:24:56 »
มาถามห้องนี้คนตอบน้อยครับ..(ผิดห้อง) 

ความเห็นของผม  จานคุณคดแล้วครับ  แต่ไม่มาก  และน่าจะเป็นแค่ล้อเดียวในคู่หน้า  ผมแนะนำให้เปลี่ยนครับ

ปล.  มักจะคดง่ายเมื่อโดนน้ำขณะร้อน  เช่น  ล้างรถ..หรือลุยน้ำขณะที่วิ่งมาร้อนจัด ๆ  ถ้ามันน้อย เจียร์จานก็หาย 

ออฟไลน์ swan

• Sr. Member
Re: ระบบเบรค คับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2015, 09:35:58 »
ก่อนเจียร์มีอาการสั่นหรือเปล่า หากก่อนเจียร์ไม่สั่น มาสั่นตอนหลังเจียร์ นั่นแสดงว่าตอนทำช่างตั้งจานไม่ได้ศูนย์เลยทำให้หน้าจานเกิดการเยื้องศูนย์ พอนำมาใช้แล้วเกิดอาการสั่นเป็นจังหวะตอนเหยียบเบรคลงไป คนขับจะรู้สึกได้ถึงแรงสะท้อนกลับมาเป็นจังหวะที่เท้าตอนกดเบรคลงไป

การแก้ไข
1. ต้องเจียร์ประชิด โดยห้ามถอดจานออกมาจากดุมล้อ เพราะตอนนี้ 0 จานเพี้ยนไปแล้ว เจียร์ยังไงก็ไม่มีทางได้ 0 คืนมา ต้องเจียร์ประชิดอย่างเดียว
2. เปลียนจาน

จริงๆแล้วจานเบรคไม่จำเป็นต้องเจียร์ครับ จานที่ผ่านการใช้งานมาแล้วจะมีร่องรอยเป็นเรื่องปกติ หลังเปลี่ยนผ้าเบรคเข้าไป เราใช้สักพัก จานและผ้าเบรคจะสึกหรอจนเข้ากันได้พอดีเอง แล้วถามว่ากรณีไหนที่เราต้องเจียร์จาน ก็ในกรณีที่จานคดจากการใช้งาน แต่ปัญหาก็อย่างที่บอก หากช่างเจียร์ด้วยเครื่องกลึง บอกได้เลยว่ามีโอการเยื้อง 0 เกิน 90% ครับ