ผู้เขียน หัวข้อ: จอภาพ ดีวีดี/เนวี่ civic fd มีปัญหาภาพลายครับ  (อ่าน 3805 ครั้ง)

ออฟไลน์ ชายโอ๊ต

• Hero Member
จอภาพ ดีวีดี/เนวี่ civic fd มีปัญหาภาพลายครับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2014, 07:18:05 »
รถ FD1.8 ตัวท็อป มีจอ ดีวีดี/เนวิเกเตอร์ ระบบสัมผัสและควบคุมที่พวงมาลัย(รถเข้าปีที่ 5 ครับ)

ตอนนี้เจอปัญหาจอภาพลาย(ดังรูปแนบด้านล่างครับ) ซึ่งจะมีอาการเป็นๆหายๆ ช่วงหลังนี้เป็นบ่อยแล้วครับ
แต่การใช้งานรวมถึงการสัมผัสการควบคุมต่างๆยังใช้ได้ปกติครับ ยกเว้นระบบสัมผัสที่เรามองไม่เห็นทำให้กดไม่ถูกครับ

รูปจอภาพปกติครับ

รูปจอภาพผิดปกติครับ

ข้อสังเกตุ อาการจะเกิดบ่อยในช่วงเครื่องร้อนหรืออากาศร้อนซึ่งเป็นนานมากครับ
แต่ถ้าอากาศเย็น เช่นตอนเช้า จะไม่มีอาการดังกล่าวครับ

ยังไม่มีเวลาเข้าศูนย์เลย แต่อยากทราบว่าเพื่อนๆใครเคยเป็นบ้างครับ ค่าใช้จ่ายแพงไหม
ซ่อมร้านข้างนอกได้ไหม กลัวเข้าศูนย์ไปเลยแล้วโดนฟันครับ เลยมาลองถามเพื่อนๆก่อน
ขอบคุณครับ
(ถามในคลับ fd แล้วยังไม่มีคนตอบเลย  ???)
"ศัตรูแห่งความก้าวหน้า คือเวลาที่เสียไป"

ออฟไลน์ Mortred

• Sr. Member
Re: จอภาพ ดีวีดี/เนวี่ civic fd มีปัญหาภาพลายครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2014, 07:31:25 »
อันนี้ไม่ใช่จอติดรถใช่ไหมครับ ไปติดเองที่ร้านข้างนอก

ออฟไลน์ panjap

Re: จอภาพ ดีวีดี/เนวี่ civic fd มีปัญหาภาพลายครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2014, 08:13:25 »
จอ เจ็ดนิ้วใช่ไหมครับ ส่วนใหญ่สายแพร์มันขาดครับ ซ่อมได้ ถอดไปให้ร้านคอมซ่อมครับสบายมาก ราคาราว สี่พันครับ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2014, 08:26:36 »
อันนี้ไม่ใช่จอติดรถใช่ไหมครับ ไปติดเองที่ร้านข้างนอก

เป็นจอติดรถครับ
ตัวท็อป 1.8 มีระบบเนวิเกเตอร์ครับ
"ศัตรูแห่งความก้าวหน้า คือเวลาที่เสียไป"

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2014, 08:29:03 »
จอ เจ็ดนิ้วใช่ไหมครับ ส่วนใหญ่สายแพร์มันขาดครับ ซ่อมได้ ถอดไปให้ร้านคอมซ่อมครับสบายมาก ราคาราว สี่พันครับ

ไม่รู้ว่ากี่นิ้วครับ แต่มันเป็นจอติดรถตัวท็อปที่มีระบบเนวิเกเตอร์อะครับ(แต่ผมไม่ใช้ระบบนำทางเลย ห่วยมาก ใช้กามินตัว 3000 กว่าบาทแทนครับ)

แต่ราคาแรงเหมือนกันนะครับ
ถ้าเกิน 5000 อยากเปลี่ยนเป็นพวกไพโอเนียเลยดีรึป่าว --"

ออฟไลน์ Joe NG

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2014, 08:46:32 »

คงเป็นที่ตะกั่วตามรอยเชื่อมอุปกรณ์มันเริ่มร่อนแล้ว  แก้โดยการบัดกรีเก็บงานตามรอยเชื่อม

ตอนเครื่องยังเย็น  รอยเชื่อมมันยังแตะกันอยู่จอจะใช่ได้ปกติ  พอเครื่องเริ่มร้อนโลหะเริ่มมีการขยายตัว มันก็หลุดออกจากกัน

ถ้าให้ง่ายก็ บ้านหม้อ หรือร้านซ่อม TV ใกล้บ้าน  ค่าซ่อมไม่น่าแพง

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2014, 10:17:22 »
ผมขอให้ข้อมูลเพิ่มอีกหน่อยนะครับ
ช่วงวันก่อนเกิดเหตุ(เมื่อประมาณ 1 เดือนที่แล้ว)
ผมได้กลับบ้านต่างจังหวัด ซึ่งที่บ้านมีปั้มลมใหญ่
ผมจึงำด้เป่ากรองอากาศ และทำความสะอาดห้องเครื่องด้วยการเป่าขี้ฝุ่นซึ่งได้เป่าจี้ไปที่ซอกซอนต่างๆด้วย

พอเป่าเสร็จ วันต่อไปก็เดินทางกลับ กทม ก็มีอาการดังกล่าว เป็นๆหายๆ
จนถึงปัจจุบันนี้ครับ

เลยคิดว่าระบบสายไฟหรือจุดต่อต่างๆที่ห้องเครื่องเกี่ยวกับอาการนี้ด้วยแน่เลยครับ

ออฟไลน์ tosa

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2014, 11:48:16 »
ตอนรถสะเทือนมากๆเป็นมั๊ยครับ ถ้าเอาตามที่บอก "อากาศเย็น เช่นตอนเช้า จะไม่มีอาการดังกล่าว" ผมเล็งไปที่ ตัว IC ตัวไหนสักตัว

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2014, 12:07:23 »

คงเป็นที่ตะกั่วตามรอยเชื่อมอุปกรณ์มันเริ่มร่อนแล้ว  แก้โดยการบัดกรีเก็บงานตามรอยเชื่อม

ตอนเครื่องยังเย็น  รอยเชื่อมมันยังแตะกันอยู่จอจะใช่ได้ปกติ  พอเครื่องเริ่มร้อนโลหะเริ่มมีการขยายตัว มันก็หลุดออกจากกัน

ถ้าให้ง่ายก็ บ้านหม้อ หรือร้านซ่อม TV ใกล้บ้าน  ค่าซ่อมไม่น่าแพง

สงสัยเหมือนกันครับ
ซึ่งถ้ามันอยู่ที่ห้องเครื่อง(ก็มีโอกาสเกิดจากการเป่าลม)
หรือถ้ามันอยู่ที่ในรถ ในแผงคอนโทรล (ก็ไม่น่าจะเกี่ยวกับการเป่าลม แต่เป็นที่การเสื่อมของอุปกรณืไอซีอะไรสักอย่างรึป่าว)

ตอนนี้ข้อสันนิษฐานมันมี 2 สาเหตุอะครับ เลยวิเคราะห์ยากหน่อย(แต่ผมคิดว่าไม่น่ายากสำหรับเพื่อนๆในนี้ ฮ่าๆ)

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2014, 12:12:33 »
ตอนรถสะเทือนมากๆเป็นมั๊ยครับ ถ้าเอาตามที่บอก "อากาศเย็น เช่นตอนเช้า จะไม่มีอาการดังกล่าว" ผมเล็งไปที่ ตัว IC ตัวไหนสักตัว

ช่วงแรกๆหลักจากที่มีการเป่าลมแล้วเกิดอาการดังกล่าว
สังเกตุได้ว่า
ตอนใช้งานอาการจอภาพปกติ พอมีการกระแทกแล้วเกิดอาการจอลายขึ้น
หรือไม่ก็เกิดอาการจอลายก่อนก่อน พอมีการกระแทกก็กลับเป็นปกติครับ สลับไปมา เป็นๆหายๆแบบนี้ครับ

แต่ช่วงหลังๆมานี้ จับอาการผิดปกติจะเกี่ยวข้องกับช่วงอากาศ(เครื่อง)ร้อน เย็น เห็นผลชัดเจนมากกว่าเลยครับ
ยิ่งช่วงบ่ายๆนี่ไม่ต้องสืบเลยครับ มองจอไม่เห็นเลย กดเปลี่ยนคลื่น+เปลี่ยนเพลงโดยไม่ต้องดูมันเลย

แต่ถ้าเป็นตอนกลางคืน เคยวิ่งทางไกลมันก็โผล่ขึ้นมา ทำให้แสงจ้ารบกวนสายตามากต้องหาอะไรมาแปะปิดเลยอะครับ
(การกดปุ่ม เปิด/ปิด อาการดังกล่าวก็ไม่ได้หายไปครับ )

ออฟไลน์ tosa

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2014, 12:44:21 »
ขอสันนิษฐานอยู่ 2 ตัว 1.connector สายแพร 2.high volt (ไฟเลี้ยงจอ)
อาการอย่างนี้ถ้าถอด Head unit ไปให้เค้า ช่างซ่อมร้านอิเล็กทรอนิกส์ น่าจะจบได้ (ผมว่าไม่น่าเกิน 2พันบาท)...ผิดพลาดอย่างงัยขออภัยนะครับ

ออฟไลน์ PumpNISMO

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2014, 20:34:26 »
ตัวนี้ไม่แน่ใจว่าเล่นUSBได้หรือเปล่า ถ้าไม่ได้ ผมแนะนำเปลี่ยนเครื่องใหม่ไปเลยครับ เอารุ่นที่มีUSB เล่นDVDได้หรือเปล่าอันนี้แล้วแต่ครับ เพราะมันก็เก่ามากแล้ว ผมเกรงว่าซ่อมอันนี้ไป ใช้ไปซักพักก็จะเป็นอีกอาการ ถ้าค่าซ่อมเกินสองพัน เปลี่ยนใหม่จบกว่านะครับ ยิ่งจขกท.ไม่ได้ใช้เนวิเกเตอร์ด้วย