ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้า HONDA Vezel ลงเครื่อง1800 ตามที่ข่าวคุณJimmyบอกจริง ผมชักจะหวั่นๆอะ  (อ่าน 7261 ครั้ง)

ออฟไลน์ T1k

• Sr. Member
    • T1K
ถ้า HONDA Vezel ลงเครื่อง1800 ตามที่ข่าวคุณ Jimmyบอกจริง ก็ดีครับ
แต่จริงๆๆ(ความคิดผม) 1500ก็เหลือๆแล้ว เพราะรถมันหนักกว่า Jazz แค่ร้อยกว่าโลเอง

ที่บอกว่า แพงกว่า Juke รุ่นละ200,000เยน ผมตีไป80,000บาทเลย
     คิดง่าย Jukeบ้านเรา ผมเชื่อว่ามันรุ่น Top หมด แต่รุุ่นรอง Topผม ยังแทบไม่เห็นความแตกต่างเลย
ที่เพิ่มมา มี 1เบาะหนัง 2เซ็นเซอร์ถอยหลัง(แต่ทุกรุ่นมีกล้องแล้ว) 3โครเมี่ยม 4สัญญาณกันขโมย(แต่ทุกรุ่นก็มี กุญแจชิป)

ดังนั้น เอา Juke Top มาตั้ง 858000 + 80,000 ดังนั้น รุ่นTop น่าจะไม่เกิน 938,000บาท ก็น่าคบ
แต่ ชีวิตจริง พอมันยัด1800cc กลัวมันจะ Set ราคาไป
1รุ่นถูก ไม่มีจอ เบาะพ้า ก็ตั้งไป 890,000บาท (ให้มีเลขแปดแสน)
2รุ่นกลาง ใส่จอไปหน่อย ตั้งไป 950,000บาท
3รุ่น Top ใส่จอ Navi เบาะหนัง 1,060,000บาท  แหงมๆๆๆ 

ผมกลัวจะรอฟรีอะดิ   :'(  ราคาแบบนี้ไปเอา Juke ดีกว่า  แต่ๆไหนๆก็รอแล้ว รอวันนั้นดีกว่า

ปล กลับไปใช่ชีวิต ต่อ........................

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

• Hero Member
ผมว่ารอมันที่จะใกล้เปิดตัวจริงดีกว่าครับ

ข้อมูลตอนนั้นน่าจะเริ่มมีให้ได้ยินกันบ้างแล้ว

ออฟไลน์ Q

• Full Member
แต่ผมคิดว่าเครื่อง 1800 ยอดขายจะแจ่มกว่า

ออฟไลน์ Wayfarer-R

ผมฝันว่า ฮอนด้าไทย เอาเครื่องดีเซลของนิวซิตี้ในอินเดียมาใส่   ตื่นๆ  :D

ออฟไลน์ XyteBlaster

ผมกลัวแต่ว่า vezel top จะมา 998,000. หรือ 1,050,000. แล้วดันราคา crv ขึ้นไปอีกแสนนึงเป็น 1.395.000.   แพงนรกเลยทีนี้

ออฟไลน์ Nut_K

เห็นเพื่อนบอกมาว่าใช้เครื่อง 1.8 นะครับ ละแย้มๆมาว่าจะมีเครื่องดีเซลมาด้วย ( แต่ไมรู้จริงมั๊ย )

ออฟไลน์ mongolias

เห็นเพื่อนบอกมาว่าใช้เครื่อง 1.8 นะครับ ละแย้มๆมาว่าจะมีเครื่องดีเซลมาด้วย ( แต่ไมรู้จริงมั๊ย )
ถ้ามาตามนี้ล่ะก็เยี่ยมเลยครับ แต่ราคา อาจจะไม่สวยแน่ๆ มีแนวโน้มว่า จะอยู่ระหว่าง ซีวิค กับ ซีอาร์วี ค่อนข้างสูง
ผมคาดเดาว่า คงอยู่ที่ 900,000 - 1,100,000 บาท

ออฟไลน์ Joe NG

ถ้า 1800 จริง   คงเป็นเืงื่อนไขของการตั้งราคา

แต่ใจจริงอยากให้เอา 1500 ดีเซลมาดีกว่า

ออฟไลน์ focus man

ถ้าเป็นเช่นนั้น ผมว่าฮอนด้าอาจจะมีตรรกะแปลกๆในการทำรถ

freed ให้ 1.5 แต่ขายแพงระยับ
vezel ให้ 1.8 แล้วมันจะไกลขนาดไหน?

urban suv แต่ใส่ 1.8  แพงเฉียดล้าน (สมมติ) อาจจะมีชะตาเดียวกับ freed

ออฟไลน์ H3T

ยืนยันอีกครั้ง Vezel มากับ R18A แน่นอนครับ ซึ่งมีข้อน่าสนใจ
  1. แรงบิดดีพอที่จะแบกน้ำหนักได้แบบไม่อืด
  2. รองรับ E85
  3. เกียร์แบบเฟืองอัตราทดเดินหน้า 5 จังหวะ ไม่ใช่ CVT
  4. ได้ Disk 4 ล้อ
  5. P.C.D 5 รู 114.3 เหมือน Civic
  6. VSA ครบทุกรุ่น ออปชั่นไม่น้อยหน้า City , Jazz แน่นอน

ส่วนเครื่อง 1.5 i-Dtec กำลังพิจารณาอยู่นะครับ เพราะเครื่องรุ่นนี้จะนำมาใส่ในรุ่นอื่นๆในอนาคตในตลาดอาเซียน แต่จะมาในรุ่นไหนยังไม่มีคำตอบที่ชัดเจน เพียงแค่ Vezel เป็นรุ่นหนึ่งที่สามารถทำราคาได้ไม่ยาก เพราะช่องว่างที่ต่ำกว่า CR-V ยังมี

มาลองดูที่ราคา Vezel มาก่อน CR-V MC ดังนั้นก็ลองวัดใจ Honda TH ดู ว่าช่วงระยะห่างกับ CR-V ประมาณไหนจึงจะเหมาะสม
  ส่วนตัว
 1.8 Top 1.05 ล้าน
 1.5 i-Dtec 1.15 ล้าน ( 1 แสน ภาษีสูงกว่า 8% และเพิ่มออปชั่นอีกนิดหน่อย เช่น ซันรูฟ )

ออฟไลน์ Wayfarer-R

ยืนยันอีกครั้ง Vezel มากับ R18A แน่นอนครับ ซึ่งมีข้อน่าสนใจ
  1. แรงบิดดีพอที่จะแบกน้ำหนักได้แบบไม่อืด
  2. รองรับ E85
  3. เกียร์แบบเฟืองอัตราทดเดินหน้า 5 จังหวะ ไม่ใช่ CVT
  4. ได้ Disk 4 ล้อ
  5. P.C.D 5 รู 114.3 เหมือน Civic
  6. VSA ครบทุกรุ่น ออปชั่นไม่น้อยหน้า City , Jazz แน่นอน

ส่วนเครื่อง 1.5 i-Dtec กำลังพิจารณาอยู่นะครับ เพราะเครื่องรุ่นนี้จะนำมาใส่ในรุ่นอื่นๆในอนาคตในตลาดอาเซียน แต่จะมาในรุ่นไหนยังไม่มีคำตอบที่ชัดเจน เพียงแค่ Vezel เป็นรุ่นหนึ่งที่สามารถทำราคาได้ไม่ยาก เพราะช่องว่างที่ต่ำกว่า CR-V ยังมี

มาลองดูที่ราคา Vezel มาก่อน CR-V MC ดังนั้นก็ลองวัดใจ Honda TH ดู ว่าช่วงระยะห่างกับ CR-V ประมาณไหนจึงจะเหมาะสม
  ส่วนตัว
 1.8 Top 1.05 ล้าน
 1.5 i-Dtec 1.15 ล้าน ( 1 แสน ภาษีสูงกว่า 8% และเพิ่มออปชั่นอีกนิดหน่อย เช่น ซันรูฟ )

วู้ วู้ ๆๆๆ  เครื่องดีเซลไม่ใช่แค่ฝันแล้ว มีโอกาส  งั้นไม่ตื่นละ ขอฝันต่อ  ;D

ออฟไลน์ dunghill

Hybrid ไม่มาสิครับถ้างั้น
HondaCity 03'
Mazda 323 Astina 91'
HondaCity 12'