ผู้เขียน หัวข้อ: กำลังจะตัดสินใจจอง swift ถามเรื่องอะไหล่กะศูนย์  (อ่าน 13324 ครั้ง)

ออฟไลน์ catalogue

• Newbie
  • *
อะไหล่จะแพง หรือหายาป่าวครับ เพราะไม่ได้เป็นรถตลาดเหมอนพวก jazz หรือ vios ตอนไป motor show เซลล์ก็บอกว่าไม่มีปัญหาเดี่ยวบริษัทแม่จะนี่ จะ นั้น บริการจะอย่างนั้น อย่างนี้ แต่เค้าก็น่าจะ cheer up อยู่แล้ว อยากทราบว่าคนใช้ suzuki ไม่ว่าจะ vitara หรือ apv หรือ รุ่นอะไร มี comment อย่างไรกับเรื่องศูนย์ การบริการ และ อะไหล่ บ้างครับ

ออฟไลน์ kobkarn9

• Newbie
  • *
Re: กำลังจะตัดสินใจจอง swift ถามเรื่องอะไหล่กะศูนย์
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2009, 16:54:11 »
ตอบเรื่องศูนย์บริการให้แล้วกันครับ

ขึ้นเหนือ มี พิษณุโลก, กำแพงเพชร,อุตรดิตถ์,เชียงใหม่,เชียงราย

ล่องใต้ มี กระบี่,นครศรีธรรมราช,ประจวบคีรีขันธ์,ภูเก็ต,สงขลา,พังงา,ปัตตานี

เลี้ยวออกอีสาน มี ขอนแก่น,นครราชสีมา,บุรีรัมย์,ร้อยเอ็ด,เลย,สกลนคร,สุรินทร์,อุดรธานี,อุบลราชธานี

กลับกลาง มี จันทบุรี,นครปฐม,ชลบรี,ระยอง,ราชบุรี,สุทรสาคร

กรุงเทพและปริมณฑล อีก 13 แห่ง รวมทั้งประเทศ 40 ศูนย์

ผมว่าศูนย์น่าจะ OK นะครับ ส่วนราคาอะไหล่ รอผู้รู้คนอื่นแล้วกันครับ

:) :D :)

ออฟไลน์ สมาชิกคนที่2455

• Hero Member
Re: กำลังจะตัดสินใจจอง swift ถามเรื่องอะไหล่กะศูนย์
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2009, 17:07:05 »
ตามที่ท่านข้างบนบอกเลยครับ ไม่น่าเป็นห่วง

+++++++++++++++++++++++++++++++++++++++

นายทาคายูคิ ซูกิยามา ประธานบริษัท ซูซูกิ ออโตโมบิล แมนูแฟคเจอริ่ง (ประเทศไทย) จำกัด (SAMT) เปิดเผยว่า จะโอนถ่ายการบริหารงานของธุรกิจรถยนต์ซูซูกิในประเทศไทย จากบริษัท ซูซูกิ ออโตโมบิล (ประเทศไทย) จำกัด (SAT) ภายในสิ้นปี 2553 จากนั้น เอสเอเอ็มทีจะเข้ามาดูแลการบริหารธุรกิจรถยนต์ทั้งหมดในประเทศไทย ไม่ว่าจะเป็นการตลาด การขาย การให้บริการหลังการขาย รวมไปถึงการขยายเครือข่ายดีลเลอร์ทั่วประเทศ โดยล่าสุดได้โอนถ่ายงานในการให้บริการหลังการขายและอะไหล่มาไว้ที่บริษัท เป็นที่เรียบร้อย และในเบื้องต้น บริษัทได้นำเข้าซูซูกิ สวิฟท์มาจำหน่ายเป็นรุ่นแรก และเตรียมที่จะนำเข้ามาจำหน่ายอีก 1 รุ่นในปีหน้า ขณะที่สินค้าที่ทำตลาดอยู่ทั้ง 3 รุ่น ได้แก่ แครี่, แกรนด์ วิทาร่าและเอพีวี จะเป็นสิทธิการจำหน่ายของเอสเอทีไปจนถึงวันที่บริษัทเข้ามาดูแลทั้งหมด

?เอสเอเอ็มทีเป็นบริษัทใหม่ โดยญี่ปุ่นถือหุ้นเองทั้ง 100% ซึ่งหลังจากที่เราพิจารณาลงทุนในโครงการอีโคคาร์ บริษัทแม่เชื่อว่าควรมีบริษัทเข้ามาดูแลธุรกิจด้วยตัวเอง และที่ผ่านมา ได้มีการคุยกับดีลเลอร์แล้วถึงความจำเป็นที่ต้องเปลี่ยนแปลงในครั้งนี้? นายซูกิยามา กล่าว

http://www.bangkokbiznews.com/home/detail/auto-mobile/auto-mobile/20091202/89209/%E0%B8%8B%E0%B8%B9%E0%B8%8B%E0%B8%B9%E0%B8%81%E0%B8%B4%E0%B8%9B%E0%B8%A3%E0%B8%B0%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A8%E0%B8%96%E0%B9%88%E0%B8%B2%E0%B8%A2%E0%B9%82%E0%B8%AD%E0%B8%99%E0%B8%81%E0%B8%B4%E0%B8%88%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A3%E0%B9%83%E0%B8%99%E0%B9%84%E0%B8%97%E0%B8%A2-%E0%B9%84%E0%B8%A3%E0%B9%89%E0%B9%80%E0%B8%87%E0%B8%B2%E0%B8%95%E0%B8%A3%E0%B8%B0%E0%B8%81%E0%B8%B9%E0%B8%A5-%E0%B8%9E%E0%B8%A3%E0%B8%9B%E0%B8%A3%E0%B8%B0%E0%B8%A0%E0%B8%B2%E2%80%9D%E0%B8%A3%E0%B9%88%E0%B8%A7%E0%B8%A1%E0%B8%9A%E0%B8%A3%E0%B8%B4%E0%B8%AB%E0%B8%B2%E0%B8%A3.html

ออฟไลน์ Racing Revolution

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2009, 18:13:33 »
ของอย่างนี้ต้องรอดูกันต่อไป แต่ที่แน่ยังไงก็สู้รถตลาดไม่ได้แน่นอน แล้วคุณกะจะใช้ซักกี่ปี ห่วงเรื่องราคาขายต่อไหม แล้วมีศูนย์อยู่ใกล้บ้านรึเปล่า

ออฟไลน์ gateaux

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2009, 19:52:58 »
ก้อต้องวัดใจกันครับ ค่ายที่ไม่ใช่รถตลาด  มันก้อได้อย่างเสียอย่าง เรื่องธรรมดา

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2009, 22:28:44 »
ของอย่างนี้ต้องรอดูกันต่อไป แต่ที่แน่ยังไงก็สู้รถตลาดไม่ได้แน่นอน แล้วคุณกะจะใช้ซักกี่ปี ห่วงเรื่องราคาขายต่อไหม แล้วมีศูนย์อยู่ใกล้บ้านรึเปล่า

เหรอ?

แล้วไอ้ที่ขายกันตอนนี้ ละ? จะ 200 คันอยู่แล้วเนี่ยละ?
หมายความว่าอย่างไร?

อีกอย่างนึง ทั่วประเทศ ตอนนี้ 44 ศูนย์บริการ และผู้จำหน่าย
ก็ถือว่า เยอะกว่า รถยุโรปหลายค่ายเสียอีก

ผู้จัดการฝ่ายการตลาดเอง ก็บอกกับผมในงาน Motor Expo แล้วว่า
ศูนย์ไหน ไม่รับ Swift เข้ารับบริการ ให้แจ้งเขาได้เลย
จะเชือดทิ้ง ตัดออกจากการเป็นดีลเลอร์ทันที ไม่มีข้อยกเว้น!

มันสู้รถตลาดไม่ได้ในตอนนี้
ก็เพราะว่ามีคนที่คิด อคติ และไม่กล้า มองมุมต่างจากคนอื่นเช่นคุณ อยู่ในสังคมไทย เยอะมากไปนั่นแหละครับ

ขอโทษที่ต้องพูดตรงๆ
แต่ผมเห็นวิธีการแสดงความคิดเห็นของึคุณหลายกระทู้แล้ว ผมอ่านแล้ว รู้สึกเหนื่อยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 22, 2009, 22:50:57 โดย J!MMY »

ออฟไลน์ GAG

• Newbie
  • *
  • ???
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2009, 00:55:39 »
รถขับดีมากครับ แต่ที่เก็บของด้านหลังเล็กมากกกกกกกกกก
พี่สาวจองสีขาวไป แต่ผมว่าสีม่วงสวยสุด ได้รถปลายเดือนน่าครับ ;D
GAG

ออฟไลน์ i-din

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2009, 00:58:54 »
ผมว่าอะไหล่ น่าจะไม่แพงนะ ตามประสารถที่ต้องการจะเปิดตลาดใหม่ จริงๆ ก็ไม่ใช่รถที่มีราคาถูกนะ เมื่อเทียบกับคู่แข่งในระดับเดียวกัน ราคาพอๆ กันด้วยซ้ำ ถ้าอะไหล่แพงนี่ ผมว่าคงจะเปิดตลาดยาก ผมว่าทางที่ดี ลองให้เซลล์กางราคาอะไหล่ที่คิดว่าจะต้องเปลี่ยนแน่ๆ เช่นกระจกมองข้าง กันชน ฯลฯ ดูเลยก้ได้นะครับ ว่าราคาเท่าไหร่ ถ้าสมมติเกิดอุบัติเหตุแล้วไม่ได้มีประกันไว้ ต้องจ่ายเอง 100% ราคาโอเคหรือไม่ หรือราคาเข้าศุนย์เปลี่ยนน้ำมันเครื่อง ดูแลตามระยะทางที่เป็นเคส ปกติ ราคาประมาณเท่าไหร่ ถ้ารับได้ผมว่าไม่น่ามีปัญหา และผมเชื่อว่าไม่แพงกว่ายี่ห้ออื่นๆ เผลอๆ อาจถูกกว่าด้วยซ้ำนะ ครับ ลองดู

แต่ถ้าห่วงราคาขายต่อ swift อาจะม่ใช่ตัวที่น่าสนใจในระยะปีสองปีนี้แน่ ระยะยาวไม่ทราบ ต้องดูนโยบายของซููซุกิ ออโต้โมบิล เมนูแฟคเจอริ่งว่ามีนโยบายอะไรกับรถมือสองหรือไม่ แต่ถ้าตอนนี้ก็ต้องไปดูพวก วิทาร่า หรือ APV ว่าราคาตกไปแค่ไหน แต่ส่วนนตัว ที่บ้านซื้อรถ ไม่ได้ดูราคาขายต่อเลยนะครับ ตอนนี้มีแดวูเซียโล่อยู่ ถ้าน้ำไม่ท่วม สิบกว่าปี ยังเป็นรถที่ดีมากอยู่เลย ดุจากรถเพื่อนบ้าน เค้าเอาหนีทัน ส่วนบ้านผม หนีไม่ทัน ท่วมไปถึงคอนโซลหน้าเลย ตอนนี้มันก้ยังขับได้อยู่ แต่ช่างที่บ้านไม่ค่อยรู้เรื่องรถรุ่นนี้เท่าไหร่ อะไหล่ก็ต้องสั่งจาก กทม ก็เลยเอาไว้วิ่งไปจ่ายตลาดอย่างเดียวเอง เสียดายเหมือนกัน

ผมว่า ถ้าไม่อยากได้รถตลาด ตัวนี้น่าสนใจนะครับ แบบว่าคนมองจะต้องเหลียวหลังมองอ่ะ ว่ารถนี้มันรุ่นอะไรหว่า ไม่เคยเห็น ผมอ่ะอยากได้รถแบบนี้ แต่ยังมะมีตังค์ รอเก็บตังซื้อเงินสด ไม่อยากผ่อนอ่ะครับ

ขอให้ได้รถอย่างที่อยากได้นะครับ

ออฟไลน์ DENTE

• ชายใจสะออน
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2009, 12:04:27 »
เป็นรถที่น่าสนใจอีกรุ่นหนึ่งครับ

ส่วนตัวก็ชอบครับ
ตังมีไม่มาก  แต่อยากขับรถดีดี

ออฟไลน์ PapaRo@ch~*

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2009, 12:23:13 »
อะไหล่แพงรึเปล่าไม่รู้ รู้แต่ว่าอยากได้มากกกก

อะไหล่เซียงกงเด๋วคงมีเกลื่อนเอง ไม่น่ามีปัญหา
ดูในหนังสือแต่งรถญี่ปุ่นของแต่งเยอะมากกกก

อยากได้เพราะมีของแต่งเยอะนี่แหละ  ;D