ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่อง new teana หน่อยครับ  (อ่าน 3148 ครั้ง)

ออฟไลน์ firstzajung

• Newbie
  • *
สอบถามเรื่อง new teana หน่อยครับ
« เมื่อ: มีนาคม 03, 2014, 21:22:49 »
มีใครได้ไปลองมาแลเวมั้งครับ คือว่าอยากรู้เรื่องอัตราเร่งของทั้ง 2.0 และ 2.5 เลย และถ้ามีคนใช้อยู่อยากทราบเรื่องอัตราสิ้นเปลืองเช้อเพลิง ของทั้ง 2 รุ่นเลยนะครับ :)

ออฟไลน์ decptt

• Hero Member
Re: สอบถามเรื่อง new teana หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 03, 2014, 22:25:27 »
มีใครได้ไปลองมาแลเวมั้งครับ คือว่าอยากรู้เรื่องอัตราเร่งของทั้ง 2.0 และ 2.5 เลย และถ้ามีคนใช้อยู่อยากทราบเรื่องอัตราสิ้นเปลืองเช้อเพลิง ของทั้ง 2 รุ่นเลยนะครับ :)

มาแชร์อัตราสิ้นเปลืองเทียน่า L33 เครื่อง 2.0 ให้ทราบกันค้าบบบบ
New Teana 2.5 แชร์อัตราสิ้นเปลืองครับ

ออฟไลน์ senpiter

• Newbie
  • *
Re: สอบถามเรื่อง new teana หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 03, 2014, 22:38:08 »
ผมใช้ 2.0 อยู่ครับ   อัตราเชื้อจริงๆแบบไม่อวย ไม่เฟค ไม่เมค   ในเมืองติดๆมาก 5 km/l     ในเมืองไหลเรื่อยๆ ก็ 8-9 km/l     เดินทางไกลความเร็วประมาณ100  ก็เห็น 14-16 km/l      จากประสบการณ์ใช้รถมา  กินน้ำมันพอกันหมดไม่เห็นต่างอะไรชัดเจนเลย(ยกเว้นพวกอีโคกับไฮบริดนะ)   ผมว่าอย่ามาจับจดกับอัตราสิ้นเปลืองเลยครับ  ถ้าคุณเหยียบมันก็กินทั้งนั้นแหละครับ เชื่อสิ เสียความสนุกในการใช้รถหมด

มาว่าการขับขี่  เงียบ นิ่ม แต่รอยต่อถนนมีตึงตังมาก เร่งเร็วในช่วงออกตัวเหลือๆ แต่หลังจาก 40 ต้องระวัง(2.5 มั่นใจอัตราเร่งพุ่งทะยานถึง80 )     ช่วง 40-60 จะพบอาการกระตุกถ้าเหยียบคันเร่งช่วงนี้ เป็นปัญหาเฉพาะ 2.0 ครับ(2.5 ไม่เป็น)    

ปล.  ลองรถที่จะซื้อ  ลองเช่ามาขับสักอาทิตย์ เพื่อรับรู้ถึงข้อดีข้อเสีย  ข้อมูลในเวปส่วนมากจะอวยรถตัวเอง รถคันเป็นล้านครับ ใจเย็นๆ ลองรถให้ได้ครับจะได้ไม่ผิดหวังเมื่อซื้อมาครับ

ออฟไลน์ Coat145

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 03, 2014, 23:19:15 »
ปล.  ลองรถที่จะซื้อ  ลองเช่ามาขับสักอาทิตย์ เพื่อรับรู้ถึงข้อดีข้อเสีย  ข้อมูลในเวปส่วนมากจะอวยรถตัวเอง รถคันเป็นล้านครับ ใจเย็นๆ ลองรถให้ได้ครับจะได้ไม่ผิดหวังเมื่อซื้อมาครับ
+1ครับ ถ้าใจมาทาง เทียน่า เเล้ว ลองศึกษาดีๆก่อนครับ..
YARIS1.2 G 2013 ขาว
L33 2.0XL 2014 ดำ
Mercedes-Benz E350e Exclusive ดำ 2018
Mercedes-AMG GLC 43 4MATIC Coupé ขาว 2018
FORD RAPTOR 2.0 BI-TURBO 2019

ออฟไลน์ ChaiBC

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 04, 2014, 08:56:25 »
ผมใช้ 2.0 อยู่ครับ   อัตราเชื้อจริงๆแบบไม่อวย ไม่เฟค ไม่เมค   ในเมืองติดๆมาก 5 km/l     ในเมืองไหลเรื่อยๆ ก็ 8-9 km/l     เดินทางไกลความเร็วประมาณ100  ก็เห็น 14-16 km/l      จากประสบการณ์ใช้รถมา  กินน้ำมันพอกันหมดไม่เห็นต่างอะไรชัดเจนเลย(ยกเว้นพวกอีโคกับไฮบริดนะ)   ผมว่าอย่ามาจับจดกับอัตราสิ้นเปลืองเลยครับ  ถ้าคุณเหยียบมันก็กินทั้งนั้นแหละครับ เชื่อสิ เสียความสนุกในการใช้รถหมด

มาว่าการขับขี่  เงียบ นิ่ม แต่รอยต่อถนนมีตึงตังมาก เร่งเร็วในช่วงออกตัวเหลือๆ แต่หลังจาก 40 ต้องระวัง(2.5 มั่นใจอัตราเร่งพุ่งทะยานถึง80 )     ช่วง 40-60 จะพบอาการกระตุกถ้าเหยียบคันเร่งช่วงนี้ เป็นปัญหาเฉพาะ 2.0 ครับ(2.5 ไม่เป็น)    

ช่วง 40-60 จะพบอาการกระตุกถ้าเหยียบคันเร่งช่วงนี้

เป็นที่เกียร์ CVT หรือเปล่าครับ  March ผมมีอาการนี้  เคยโพสถามในนี้แล้วด้วย  บ้างว่ามี บ้างว่าไม่มี  ??? ??? ???

ออฟไลน์ nithiyod

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 04, 2014, 14:10:15 »
จากที่ไปลองมานะครับ เครื่อง 2.0 ใช้ในเมืองสบายๆครับ ส่วนเครื่อง 2.5 ไว้ออก ตจว. เพราะกำลังเครื่องเหลือๆครับ

ออฟไลน์ Vicentee

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 04, 2014, 15:45:01 »
ผมใช้ 2.5 อยู่นะครับ อัตราเร่งนี่พุ่งดีครับ แต่ผมก็ไม่พยายามเหยียบช่วงออกตัวแรงๆ กลัวเกียร์จะมีปัญหา

กินน้ำมัน ในเมือง นอกเมือง บนทางด่วน ก็พอๆกันกับเครื่อง 2.0 ตามที่คุณ senpiter ได้บอกไว้ครับ

อาการเกียร์กระตุกในช่วง 40-60 ไม่มีครับ คงจะมีแค่ในตัว 2.0 จริงๆ
Men love Women
but even more than that
Men love CARS