ผู้เขียน หัวข้อ: ผิดไหม ที่ผมคิดว่า Suzuki ไทย พลาดแล้ว  (อ่าน 10782 ครั้ง)

ออฟไลน์ 6162002

• Hero Member
Re: ผิดไหม ที่ผมคิดว่า Suzuki ไทย พลาดแล้ว
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มีนาคม 04, 2014, 22:42:18 »
ผมว่าไม่น่าพลาดครับ ถ้าราคาแค่นั้น เชื่อว่าหลายบ้านออกไว้ไปจ่ายตลาด หรือซื้อให้ลูกขับไปเรียนแน่ๆ

ผมว่าSuzuki ทำตลาดในไทยมาพักนึงแล้ว คงไม่ตกม้าตายกับเรื่องแบบนี้ครับ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
Re: ผิดไหม ที่ผมคิดว่า Suzuki ไทย พลาดแล้ว
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มีนาคม 05, 2014, 13:28:44 »
ถ้าราคาคือคำตอบ ผมว่า qq คงเกิดไปแล้วล่ะครับ
ทุกวันนี้เห็นขายโละไม่ถึง 300000 มีแอร์ ไม่ต่องเปียกฝน แถมเหล็กหุ้มเนื้ออีกต่างหาก
พฤติกรรมผู้บริโภคของคนไทย บางครั้ง ผมว่ามันน่ากลัวซะจนต่างชาติยังแขยงเล็กๆเลย
จะว่าชอบของถูกอย่างเดียวก็ไม่ใช่ ต้องมีหน้าตาด้วยก็ไม่เชิง

รถจีนราคาต่ำแต่คุณภาพก็ต่ำมากๆ  แต่ซูซูกิตัวใหม่จะเป็นรถถูกที่สุดในตลาดโดยคุณภาพยังเชื่อถือได้
สรุปผลิตภัณฑ์ผ่านแน่นอน

ส่วนเรื่องพฤติกรรมและค่านิยมคนไทยนี่แหละ  ซูซูกิจะผ่านได้หรืิอไม่อยู่ที่การตลาดล่ะงานนี้
ส่วนตัวคิดว่า  ต้องโฆษณาเน้นเรื่องราคา  และสร้างภาพลักษณ์ค่านิยมคุณงามความดีของรถเล็กให้คนรุ่นใหม่(หรือเก่า)เห็นให้ได้
+1ครับ

ผมว่ายังไงคุณภาพไม่ด้อยกว่าแน่ๆ

ผมว่าคนที่จะซวย เบอร์ 1 คือ Brio ไม่มีอะไรดีเลยสักอย่าง ;D (ถ้าไม่แต่งซิ่ง)

ตามมาด้วย March และ Mirage ตามลำดับ

เพราะ 2 คันนี้ คือกลุ่มคนที่ถ้ามีตัวเลือกก็คงไปซื้อที่มันถูกกว่านี้

ส่วน Swift กับ Yaris ผมว่าคนละตลาดกันครับ 2 ตัวนี้มีจุดเด่นชัดเจน

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มีนาคม 05, 2014, 15:48:45 »
ผมคิดว่าเค้าคงอยากทำตลาดกับ segment ใหม่ในไทยมั้งครับ

แต่คิดว่าคงขายไม่น่าจะดีไปกว่า swift

ปล.ลองเอา HUSTLER ไป search ใน google เจอแต่....  ;D
เหยดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดด เกือบปิดไม่ทัน

ถ้าตัวท้อป 4 แสนฟ่าได้เกียร์ออโต้ผมว่าน่าสน ถ้าตัวล่างสุดมีถุงลมมาให้ 2 ใบและ ABS ในราคา 3 แสนปลาย ก็น่าสน
สรุป ราคาและออปชั่นเท่านั้นที่จะชี้ขาด ขออย่างเดียว ใส่พนักพิงหัวหลังกับศาสดาเหนือหัวมาให้มันมาด้วยเถอะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 05, 2014, 15:52:54 โดย H. »
H.

ออฟไลน์ grev

• Full Member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มีนาคม 05, 2014, 16:06:49 »
ผมมองกลับกันนะครับ
ถ้ามาจริง รับรอง ขายกระจุย
ชนิดที่ว่าคู่แข่งต้องรีบมาทำขายบ้างเลยละ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มีนาคม 06, 2014, 04:01:17 »
แผนนี้ เขาวางล่วงหน้ามานานแล้ว หลายปี

ผมเขียนบอกคุณผู้อ่านไปแล้ว ตลอดสองสามปีมานี้

ไม่ยักฟังกันเลยแหะ....

เดี่ยวรอดูครับ บอกได้แค่นี้...