ผู้เขียน หัวข้อ: แค่นี้ก็มาทำให้เรื่องใหญ่อีกแล้ว FORD  (อ่าน 10079 ครั้ง)

ออฟไลน์ nastacha

• Newbie
  • *
บอกก่อนน่ะค่ะ ไม่ได้หวังจะได้เงินคืน แต่ถ้าได้คืนก็ดี และอยากเตื่อนทุกคนที่จะออกรถ ถ้าเจอเซลปากหวานให้ทำ หลักฐานไว้ทุกคำพูดเช่น มีโปรดีกว่าเราก็เอาเปลี่ยนได้ตลอดค่ะ และ ยกเลิกจองได้ถ้าไม่พร้อมออกเงิน

เรื่องมีอยู่ว่าไปจองรถ ecoboost ในงาน expro ธ.ค. ที่ผ่านมา และได้บอกเซลแล้วว่า มาดูเฉยๆ จะออกรถจิงๆ ก็มีนา หรือ เมษา ซึ้งเซลเองก็บอก ไม่เป็นไรค่ะ จองไว้ออกรถเมื่อไรก็ได้ และ ระหว่างรอรถ ถ้าเจอ โปรดีกว่าเค้า เค้าเปลี่ยนให้ได้ เลยตัดสินใจจอง(เปลี่ยนได้ก็โอเคและ)และถ้าไม่พร้อม สามารถคืนเงินจองได้อีกด้วย

ม.ค. ได้ line ไปบอกเซลว่าอาจจะถอนจองเพราะมีปัญหาทางเงิน งานถูกระงับเพราะชุมนุม พี่เซลเองก็บอกใจเย็นๆ รอเดือนที่น้องจะออกรถจิงๆ แล้วค่อยมาถอนจองก็ได้ค่ะ ซื้งเราก็รอ ระหว่างรอเจอคนออกรถ ecoboost ใน internet ของแถมเยอะกว่า และดอกเบี้ยเท่ากัน ก็เลย line ไปหาพี่เค้า( เพราะงานก็ยังไม่คอนเฟริม งั้นเราก็ยังมีหวังได้รถ ) อยากได้ของแถมตามนี้ค่ะ ซื้งเซลบอกว่าต้องถามผู้จัดการก่อน และไม่นานก็ตอบ โอเค

เดือนที่เกิดเรื่องคือ ปลายเดือน กุ.พ. ไปลองขับมา พาแม่ไปด้วย ตอนไปก็จะไปหาที่เค้าละที่รังสิต แต่แม่บอกไกลไปไหม ไม่จำเป็นต้องไปไกลขนาดนั้นที่ไหนๆก็เทสได้ เลยเทสแถวบ้าน ตอนไปก็บอกเซลว่าจองรถแล้วค่ะ แค่จะมาเทสเฉยๆ ระหว่าเทสเค้าก็มีข้อเสนอ ที่ดีกว่า(อีกแล้ว) แต่เราก็ไม่ได้อะไรน่ะ เค้าก็ทิ้งนามบัตรไวให้

ขอเสนอในงานคือ ดอก 2.65 ของแถมประกัน ฟิม พ้อนสนิมเคลือบ ฝายาง กรอบป้าย บริการฉุกเฉิน(ไม่รุ้จะแถมทำไมใครๆออกฟอดก็มีให้ทุกคนอยู่แล้ว) ฟรีค่าแรง และ กันสาด(อันนี้แทบจะกราบเท้าในงานขอ)

ส่วนฟอดคู่แข่ง ดอกเบี้ยน้อยกว่ามากกกกกกก ของแถมเยอะกว่ามากกกกกกกกก ขอไรก็ให้ ไม่ได้งกเลย แถมเค้าพูดลอยๆว่า ออกกับเค้าเปลี่ยนเป็นเบาะหนังฟรี แต่เกรดต่ำสุด

ไอ้เราก็ line ไปถามพี่เค้าอยากได้ดอกตามนั้น ไม่ได้ขอของแถมเลย พูดแค่เรื่องดอกเบี้ยเอง พี่เค้าก็บึมใส่  พี่เค้าบอกเลยไม่ให้แล้วค่ะ นี้เป็นการขอครั้งที่สองแล้ว ทางเราไม่ให้ค่ะ ผู่จักการก็ไม่ให้ เพราะผู้จัดการอ่าน line แล้ว

ผ่านมาไม่ถึงอาทิตย์ข่าวร้ายค่ะ งานถูกยุบ หรือ ตกงาน แต่พอดีมีงานทำอีก เสา กับ อาทิตย์ ได้เงิน เดือน 7000 ไม่พอจ่ายค่าผ่อนรถค่ะ เลย line ไปหาเซล และก็ตามเคยค่ะ สึนามิ บอกจะไม่คืนเงินจอง และส่งเรื่องให้ทางผู้จัดการรู้และอ่าน line แล้ว และถ้าเราบอกว่าเรามีปัญหาเรื่องเงิน และ ผู้จักการยอมคืน พี่เค้าจะยืดเงินจอง 3 เดือนเพื่อป้องกันไม่ให้เราไปออกฟอดที่อื่นค่ะ

รถคันแรกนะเนีย วุ๋ย!!!
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 05, 2014, 02:11:51 โดย nastacha »

ออฟไลน์ jeerawuth

• Newbie
  • *
Re: แค่นี้ก็มาทำให้เรื่องใหญ่อีกแล้ว FORD
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 05, 2014, 03:38:30 »

ยอมเสียเงินจองไปเถอะครับ เพราะคำนวณส่วนต่างดอกเบี้ยแล้วมันแพงกว่าเงินจองเยอะเลย

พอสะดวกทุกเรื่องแล้ว ก็ค่อยลองหาข้อเสนอที่น่าสนใจกว่า

หรือถ้าถึงเวลานั้นศูนย์ที่เราไปจองทีแรก อาจเจรจาต่อรองดอกเบี้ยหรือของแถมได้ ทางศูนย์ฯ คงอยากได้เงินมากกว่าแค่ห้าพันแน่ๆ ครับ แต่ถ้าเขาหวังแค่นั้นก็อาจเสียลูกค้าไป

อีกมุมนึงที่ผมรู้มา เงินจองในช่วงเวลานึงมันสัมพันธ์กับดอกเบี้ยและโปรโมชั่นของแถม ณ เดือนที่จองด้วยครับ คือถ้าเดือนถัดไปอีกหนึ่งหรือสองเดือน เงื่อนไขที่ดีกว่ามันจะมีมา และเราอยากจะได้เงื่อนไขนั้นมันก็ลำบากเซลล์อยู่เหมือนกัน แต่ทั้งนี้ผมก็ไม่ทราบว่าแต่ละศูนย์หรือค่ายรถจะยืดหยุ่นได้แค่ไหน

เอาใจช่วยให้ได้ข้อเสนอที่ดีที่สุดนะครับ

ขอหลังไมค์ด้วยก็ดีครับ ว่าศูนย์ไหนโปรดีมากๆ สนใจรุ่นนี้อยู่เหมือนกัน  :D

• Newbie
  • *
Re: แค่นี้ก็มาทำให้เรื่องใหญ่อีกแล้ว FORD
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 05, 2014, 03:47:24 »
ก็คิดแบบนั้นเหมือนกันค่ะ

กัวว่าไปคุยแล้ว จะตกลงตามที่ไปคุยมา และก็พอได้รถกัวเซลแกล้ง และใจก็ไม่เอาเซลคนนี่ละด้วย
ในงานพูดอย่าง เอาเข้าจิงพูดอีกอย่างงง

และอย่างที่บอกค่ะไม่หวังเงินคืน

ออฟไลน์ NS

• Hero Member
  • การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 05, 2014, 06:54:37 »
  อ่านแล้วมันสุ่มเสี่ยงตั้งแต่ข้อตกลงครั้งแรกแล้วครับ ผมเคยอ่านบทความคล้ายกันจากที่ไหนไม่แน่ใจ เซลล์ทำแบบนี้แหละ แต่เขียนกำกับไว้ในใบจองด้วย ชัดเจนว่าให้เงื่อนไขอะไรบ้าง พอเราไปทวงสัญญาที่ให้ไว้ ปรากฏว่า ผจก ออกมาบอกว่าเซลล์คนนั้นลาอแกไปแล้ว ไม่ได้เป็นพนักงานแล้ว เงื่อนไขเลยตกไป (เพราะเซลล์คนนั้นให้เงื่อนไขดีเวอร์ในงานสักงานแสดงรถใหญ่ๆนี่แหละ เพราะเขาอยากได้ยอดจองในงานเยอะๆเนื่องจากมีเซลล์เยอะ) สุดท้ายคนจองก็เดินคอตกกลับบ้าน ผิดหวังอย่างแรง ทาง 0 ก็ไม่รับผิดชอบอะไรเลย เป็นเช่นนี้ละครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ boyperapon

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 05, 2014, 07:55:13 »
ขออนุญาตออกความเห็นในฐานะทำงานเกี่ยวกับงานขาย(แต่ไม่ใช่รถนะครับ)
1ตอนเดือนม.ค.คุณแจ้งเซลลว่าอาจจะขอเงินจองคืน ทางเซลล์บอกคืนให้แน่แต่ขอร้องคุณเพื่อรอยืนยันจากคุณให้แน่นอน
2.และหลังจากนั้นคุณก็มีการขอเพิ่มเติมสิ่งที่คุณได้ขอเสนอหรือรู้จากที่อื่น  ถ้ายังจะออกรถอยู่ ซึ่งเขาก็ให้
คือทางผจก.กับเซลลก็ยอมทำตามที่ขอมา
สำหรับผมในฐานะทำงานขาย คือลูกค้าขอ แล้วเราให้ได้ตามที่เขาขอ ผมให้ครับ
แต่ ต้องครั้งนี้ครั้งเดียวเท่านั้นครับ
 ไม่ใช่ได้ครั้งแรกแล้วok แต่ต่อมามีมาขอเพิ่มอีก แบบนี้ทางผมก็ไม่ยอมเช่น่กันครับ ทางคนขายรถคุณก็อาจจะคิดแบบผม
มันเป็นข้อต่อรองที่ตกลงกันแล้วทั้งสองฝ่ายน่ะครับ
ส่วนคืนเงินจองช้า3เดือนจากประสบการณ์3ค่ายญี่ปุนไม่มีเจ้าไหนคืนจองเร็วกว่า3เดือนเลยครับ มียุโรปเจ้านึงคืนได้ประมาณ2เดือน
ผมเดาว่าเพราะเราให้เงินจองเขาไปนานพอที่เข้าระบบบัญชีรายรับของเขาแล้ว
พอตอนเบิกออกมาจ่ายคืนมันก็เลยนานนิดนึง
บริษัทใหญ่ๆระบบขั้นตอนเยอะน่าเบื่อครับ
โดนแผนกขายดึงไว้สักเดือน
บัญชีสักเดือน
ตามระบบสักหน่อย
ก็จะ3เดือนแล้วครับ อันนี้ผมว่าทำใจเย็นๆครับช้าหน่อยแต่ได้คืน
ความเห็นส่วนตัวนะครับ ลองเจรจาดูครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 05, 2014, 08:01:22 »
เป็นประสบการณ์อย่างหนึ่งครับ เคยเห็นเหมือนกันว่ายังไม่อยากได้รถตอนนี้แต่จองเผื่อเอาไว้ผมหล่ะงงมากๆไม่รับรถเร็วแล้วจะจองทำไม จองเอาโปรพอถึงเวลาเอารถจริงโปรลดลงก็มาขอลดของแถม ถ้าโปรดีๆลูกค้าก็ขอเพิ่มของแถมก็ไม่เห็นว่าจะจองไปทำไมอีก ส่วนเรื่องดอกเบี้ยเป็นเรื่องของไฟแนนท์ในช่วงนั้นๆอยู่แล้ว กิ๊กของพี่ที่โรงงานไปจองมาสด้าสองตอนตุลาปีที่แล้วจะเอารถตอนเมษาปีนี้ เซลล์บอกว่าดอกเบี้ยอาจแพงกว่านี้และของแถมอาจน้อยกว่าที่ตกลงกันแต่ก็ยังจอง ผมหล่ะงง
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 05, 2014, 08:03:06 »
เอิ่ม เห็นใจครับ แต่เงินจองน่าจะได้คืนนะครับ

ออฟไลน์ rut191

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 05, 2014, 08:14:21 »
ทำเรื่องกับไฟแนนผ่านไปยังครับ ถ้าผ่านแล้วลองโทไปบอกไฟแนนท์ว่าจะลดเงินดาวน์ดูครับ เขาจะให้ทำเรื่องใหม่แล้วก็ทำให้ไม่ผ่านครับ

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 05, 2014, 08:17:34 »
ก็ในเมื่อฐานะทางการเงินไม่ผ่าน จะกลัวออะไรครับ ถ้าไฟแนนซ์ไม่ผ่าน ยังไงก็ได้คืนคับ
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ BlackSpeed

• Sr. Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 05, 2014, 08:49:29 »
ก็ในเมื่อฐานะทางการเงินไม่ผ่าน จะกลัวออะไรครับ ถ้าไฟแนนซ์ไม่ผ่าน ยังไงก็ได้คืนคับ

ผมอ่านรายได้แล้วก็คิดเรื่องนี้อย่างแรกเลย ดูแล้วไฟแนนซ์ไม่น่าผ่าน ก็ได้เงินคืนอยู่ดี
ประสบการณ์ (Experience) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของตนเอง
ความรู้ (Knowledge) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของคนอื่น
แต่ถ้าได้ความรู้ผิดๆ ประสบการณ์แบบผิดๆ กรุณาอยู่เฉยๆดีกว่า
My Review "HYUNDAI SONATA SPORT" http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,21395.0.html

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 05, 2014, 10:26:27 »
มันเป็นปัญหานโยบายการทำงานของเซลและผู้จัดการดีเลอร์นั้นๆ ไม่ใช่ความผิดของเครือฟอร์ดประเทศไทยนี่ครับ โทรไปร้องเรียน hot line ดูหรือยัง?
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Kuro

• Full Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 05, 2014, 10:41:32 »
ผมอ่านดูเค้าก็ยอมคืนเงินจองให้คุณนิคับ แต่ช้าหน่อยเพราะกลัวคุณไปออกศูนย์อื่น
ยังไงก็ต้องคิดแบบนี้อะคับ ตอนแรกคุณโลเลเรื่องของแถม ซึ่งไปดูที่อื่นแล้วบอกจองแล้ว
ผมเป็นเซลล์ก็ทุ่มหมดตัวอะคับ เจอแบบคุณ ยังไงก็จองกับผมแน่><
แล้วครั้งแรกเค้าก็ยอมเปลี่ยนของแถมให้แล้ว คงไม่มีครั้งที่2 แน่คับ เพราะว่าต้องมีครั้งที่3 ตามมาแน่
ยังไงก็น่าจะได้คืน แต่ช้าหน่อยก็ใจเย็นๆนะคับ  :)
เหตุการณ์คุณทำให้เหมือนว่าคุณจะผิดสัญญาก่อนนะคับ

ออฟไลน์ focus man

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 05, 2014, 10:42:55 »
1.ถ้ายังไม่พร้อมจะซื้อ ไม่ควรจองครับ ควรรู้เท่าทันกิเลสตนเอง
2.การจอง คือสัญญาว่าจะซื้อ
3.ถ้าคืนเงินจองไม่ได้ ก็เดินหน้าต่อไป ทำสัญญากับไฟแนนซ์ไม่ผ่าน...จบครับ ได้เงินจองคืน เพราะผู้จองไม่ได้ทำผิดสัญญาอะไร

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 05, 2014, 10:46:55 »
เขาไม่ให้จัดไฟแนค่ะ
 เค้าบอกเราจงใจไม่ให่ไฟแนนผ่าน

และข้อเสนออีกอัน คือ โปรที่อื่นดีกว่าถ้าเค้าไม่ให้ เราสามารถถอดจองได่
ซึ้ง เค้าพูดเองในงาน พอเกิดเรื่อง เซลบอกว่า พูดแต่ไม่ได้หมายความว่าแบบนั้น

ออฟไลน์ cefboy

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 05, 2014, 11:22:24 »
เข้าไปคุยกับ ผจก เลยครับ มันมีเหตมีผลที่จะคุยกันได้

ถ้าเราจะซื้อก็น่าจะขอส่วนลดเดียวกันได้ เพราะ Ford เหมือนกัน

แต่ถ้าไม่ไหว เพราะสภาพการเงิน เราก็ต้องตามน้ำไป ทำเป็นจัดไฟแนทซ์ พอไม่ผ่านก้ต้องคืนเงิน อันนี้ ชัดเจนนะ

ออฟไลน์ raygun

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 05, 2014, 11:39:21 »
.
.
.
ตอบแบบไม่เข้าข้างใครนะครับ พอกันทั้งเซลล์และคุณแหละครับ

ออฟไลน์ BOBBY_7

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 05, 2014, 11:42:03 »
-..- ฝ่ายเซลล์ก็อาจคิดว่าถอนจองเพื่อไปซื้อที่ใหม่ ทั้งที่เคยขอเพิ่มของแถมไปรอบหนึ่งแล้ว
-..- ส่วนคุณถ้ามีปัญหาการเงินไฟแนนช์ไม่ผ่าน ก็คงได้เงินคืน (แต่บอกว่าเซลล์ไม่ให้จัดแนนช์) ??

ถ้าพูดความจริงกัน ไม่น่าเป็นเรื่องใหญ่ หรือแก้ไขไม่ได้ แต่ดูเหมือนต่างฝ่ายต่างไม่ไว้ใจกัน  มองมุมของตัวเอง

สรุป..ถ้ามีปัญหาเรื่องการเงินจริง ได้เงินคืนแน่นอน100%  มันมีทางออกอย่างที่หลายคนแนะนำ
แต่ถ้า! ถอนจองเพื่อไปจองที่ใหม่ เพราะได้ของแถมดีกว่าอันนี้ต้องยอมรับความจริง ว่าคุณผิดสัญญากับเรารึไม่ !!

ออฟไลน์ ichok

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 05, 2014, 11:54:48 »
เท่าที่อ่านดูเหมือนว่าตัวจขกท.เองนะครับที่ผิดอยู่เหมือนกัน ไม่มีความหนักแน่นในความต้องการที่จะสื่อสาร ดังนี้ครับ
1.ยังไม่รีบใช้รถก็ไม่น่ารีบจองโดยเซลก็ต้องหว่านล้อมเป็นปกติอยู่แล้ว
2. เมื่อจองแล้วต่อมากังวลเรื่องรายได้ก็ควรบอกถอนจอง แม้เซลจะบอกให้รอแต่คุณควรยืนยันที่จะถอนจองเพราะสามารถทำได้ตามตกลง
3. ต่อมาคุณดันยื่นข้อเสนอเพื่อให้ได้ส่วนลดมากขึ้นเค้าก็ยอมและคิดว่าคุณยังต้องการรถอยู่ซึ่งก่อนหน้านี้คุณไม่พร้อม
4.ต่อมาคุณก็ยื่นข้อเสนออีกทีนี้เค้าไม่ยอม
5. สุดท้ายคุณก็จะขอถอนจองโดยกลับมาอ้างเรื่องรายได้ไม่พร้อม
ผมเข้าใจประมาณนี้นะครับ ผิดกันทั้งคู่เลยครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 05, 2014, 14:07:07 »
1. ตอนจองไม่คิดว่าบ้านเราจะหนักแบบนี้ งานที่ดีลไวกับต่างประเทศต่หยุดแบบไม่มีกำหนม ซึ้งโอกาศเสียงงานหลุดมีสูง
      เลายทำเรื่ิงของถอน จอง
    เซลบอกให้จนกว่าเดือนที่จะออก
2 งานยังไม่สรุปเราก็มีหวัง ว่างานจะผ่าน และคนรุ้จักออกรถ ของดีกว่า พี่เค้า เคยพูดไว้ว่า เอามาเทียบได้ก็ทำ
   พี่เค้าตกลง
3 เทสไดร แจ้งแล้วว่าจิงแล้ว แต่เค้าให้ข้อเสนอดีกว่า ก็ถามเซลที่จิงไว้ ก็โดนโวย
   อต่สรุป ก็ยืนยันข้อเสนอที่พี่เค้าให้ ไม่ได้ถกเถียง อะไร และด้วยน้ำเสียงดี ไม่ได้ด่ากันด้งวย
4  บริษัท ที่ไทย แจ้ง ขอระงับงานไว้ไม่มีกำหนด เพราะ ทางญี่ปุ่นไม่กล้ามาบ้านเรา ทำให้งาน
    ต้องหยุด เพราะนัสอยุ่ฝ่ายญี่ปุ่น ทางบริษัทไทยเองก็เงียบมาตลอด

จึงขอถอนจองค่ะ นี้เรืองฝั่งนัส จะสรุปว่าผิด ก็เข้าใจ
แต่นัสตกลง กับ เชล ครั้งที่สองด้วยดีแล้วทางโทรสับ มันไม่ได้อยุ่ที่ของแถมหรือ ดอกแล้วค่ะ

มันคือ.  ไม่มีปัญญาผ่อนค่ะ

ส่วนงานถ้ารู้ล่วงหน้าจะเป็นแบบนี้ก็ไม่จองหรอกค่ะ

ออฟไลน์ unconsent

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 05, 2014, 14:27:30 »
คนสมัยก่อนมักจะสอนเสมอๆว่า ถ้าจะซ์้อรถ ให้มี"เงินสด"เท่าจำนวนรถเป็นอย่างต่ำ แล้วถึงดาวน์เยอะๆ แล้วค่อยผ่อนต่อ อย่างน้อยมีเรื่องฉุกเฉินอะไรยังมีเงินก้อนเหลือ และอย่างน้อยที่สุดเกิดอะไรขึ้นยังโปะรถให้จบเป็นทรัพย์สินได้

ไม่มีใครรู้อนาคตหรอกครับ ทุกคนถึงควรมีการ "วางแผนไงครับ"

ผมว่ารอบนี้คุณโชคดีนะ ที่มีปัญหาเร็ว ไม่งั้นถ้าจองก่อนหน้านี้สักสามเดือน ดาวน์ไปแล้วเพิ่งมีปัญหานี่ไม่แย่เหรอ

เซลล์ผิดที่ตัดบทกับคุณง่ายๆ ไม่อธิบาย ให้ชัดเจน และใช้ทริคเสนอการขาย(ทำยอดตอนคุณจอง) ที่ดูดีเกินจริง

คุณไม่ผิดอะไรหรอกครับ แค่ไม่เหมาะสมเท่านั้นเอง จากที่คุญบอกว่า "ไม่มีปัญญาผ่อน" คือคนเราไม่ควรวางแผนซื้อของด้วยเงินที่ "คาดว่าจะหาได้ในอนาคต" นะครับ ควรซื้อด้วยเงินที่มีอยู่

ออฟไลน์ SmokyBear

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 05, 2014, 15:40:38 »
คนสมัยก่อนมักจะสอนเสมอๆว่า ถ้าจะซ์้อรถ ให้มี"เงินสด"เท่าจำนวนรถเป็นอย่างต่ำ แล้วถึงดาวน์เยอะๆ แล้วค่อยผ่อนต่อ อย่างน้อยมีเรื่องฉุกเฉินอะไรยังมีเงินก้อนเหลือ และอย่างน้อยที่สุดเกิดอะไรขึ้นยังโปะรถให้จบเป็นทรัพย์สินได้

ไม่มีใครรู้อนาคตหรอกครับ ทุกคนถึงควรมีการ "วางแผนไงครับ"

ผมว่ารอบนี้คุณโชคดีนะ ที่มีปัญหาเร็ว ไม่งั้นถ้าจองก่อนหน้านี้สักสามเดือน ดาวน์ไปแล้วเพิ่งมีปัญหานี่ไม่แย่เหรอ

เซลล์ผิดที่ตัดบทกับคุณง่ายๆ ไม่อธิบาย ให้ชัดเจน และใช้ทริคเสนอการขาย(ทำยอดตอนคุณจอง) ที่ดูดีเกินจริง

คุณไม่ผิดอะไรหรอกครับ แค่ไม่เหมาะสมเท่านั้นเอง จากที่คุญบอกว่า "ไม่มีปัญญาผ่อน" คือคนเราไม่ควรวางแผนซื้อของด้วยเงินที่ "คาดว่าจะหาได้ในอนาคต" นะครับ ควรซื้อด้วยเงินที่มีอยู่

เข้าใจทั้งคุณ เข้าใจทั้งเซลล์ แต่เห็นด้วยกับความเห็นนี้มากๆ

คิดในแง่ดี ผมว่าคุณโชคดีแล้วล่ะครับ ที่เจอปัญหาเรื่องเงินก่อนดาวน์

ออฟไลน์ focus man

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 05, 2014, 16:43:12 »
เซลล์ไม่ให้จัดไฟแนนซ์ <--- หมายความว่าไงครับ ต้องให้เราซื้อเงินสดเหรอ...ไม่ใช่ละ

เซลล์ก็ส่วนเซลล์ ไฟแนนซ์ก็ส่วนไฟแนนซ์  ถ้าไฟแนนซ์ไม่อนุมัติเงินกู้ ด้วยเหตุผลว่าผู้กู้ไม่มีความสามารถในการชำระหนี้ เซลล์จะมาบีบคอเราให้ซื้อได้ยังไงละครับ?

ตอนยื่นเอกสารกับไฟแนนซ์เค้าก็ดูรายได้ย้อนหลัง มันก็จะฟ้องเองว่า คุณมีปัญหา....ก็ไม่ผ่าน ก็จบ คืนเงินจอง ง่ายๆเลยครับ

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มีนาคม 05, 2014, 17:44:36 »
ผมก้เปนแบบคุณ แต่ผมก็ต่อรองเลยนะ 0นี้ให้ผมเท่าไหร่ อีก0ให้เยอะกว่ายังไง ถ้าคุณให้ผมได้เท่านี้หรือมากกว่า ผมเอา ถ้าเซลล์บอกไม่ได้ ก็ไม่ง้อ ไป0อื่นก้ได้ครับ เราไม่ได้ไปขอรถฟรีๆขับ

ออฟไลน์ Deaw

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มีนาคม 05, 2014, 20:24:26 »
ถ้ารายได้ไม่มั่นคงก็ไม่ควรออกรถครับ
ส่วนตัวคิดว่าถึงจะซื้อผ่อนก็ควรมีเงินเก็บมากกว่าราคาซื้อสดค่อยคิดจะออกรถครับ
แม้ว่ารถจะเป็นสิ่งจำเป็นสำหรับหลายคน แต่รถก็ยังเป็นสิ่งฟุ่มเฟือย ซื้อมามีแต่ขาดทุนครับ

ออฟไลน์ mick

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มีนาคม 06, 2014, 00:21:53 »
มีหลักฐานว่าเซลล์เค้าตกลงอะไรไว้มั้ยครับ ถ้าไม่มี ก็ลำบากหน่อย
แต่ใช้ไลน์ดีแล้วครับ มีหลักฐาน ดีกว่าโทรศัพท์ ถ้าโทรศัพท์ ต้องอัดเสียงไว้
เท่าที่ดู ก็ทำให้ไฟแนนไม่ผ่าน ตามกฏหมายก็น่าจะได้คืนนะครับ

มีเพื่อนเป็นตำรวจ ก็พาไปด้วย อัดเสียงไปด้วย
แจ้ง ฟอร์ดประเทศไทย แจ้งดีลเลอ ชื่อเซลล์ไป

ไม่ได้คืนอีก ก็เอาไปลงเวปบอร์ดของฟอร์ด

แต่ เตรียมหลักฐานของตัวเองให้แน่นๆ จะได้ได้เงินคืน

ออฟไลน์ DArkMaster

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มีนาคม 06, 2014, 03:03:34 »
ยื่นไฟแนนท์ไปเลยครับ แล้วบอกไฟแนนท์ว่าให้ทำให้เราไม่ผ่าน เราก็เอาเงินจองคืนบอกว่าไฟแนนท์ไม่ผ่าน ผมเคยทำตอนซื้อรถhondaอ่ะ เค้าก็คืนดีนะ แต่รอประมาณ 1อาทิตย์กว่าเงินจะโอนเข้าบช. ลองทำแบบผมดูครับ

ปล. มาให้กำลังใจครับ วันนี้ไม่มีเงินซื้อเด๋วพรุ่งนี้ก็หามาได้ครับยับยั้งชั่งใจไว้ก่อนสู้ๆครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มีนาคม 06, 2014, 03:54:30 »
ขออนุญาต ออกความเห็นส่วนตัว อ ย่างตรงไปตรงมาที่สุดนะครับ

คุณอาจจจะไม่พอใจผมก็ได้ครับ ไม่ว่ากัน แต่ช่วยไม่ได้จริง ๆที่ผมจะบอกว่า

งานนี้ ถ้าคุณ ไม่โลภ อยากได้ของแถมเยอะๆ จนต้องไปขอของแถมเขารอบที่ 2
เซลส์ จะไม่งี่เง่าใส่คุณแบบนี้ครับ

ดังนั้น เมื่อคุณทำพลาดไปแล้ว ทีนี้ละ เขาก็ไม่เชื่อใจคุณแล้ว
กลัวว่าคุณจะไปออกรถกับโชว์รูมอื่น เขาเสียรายได้
เขาก็เลยต้องพยายามล็อกคุณไว้แบบนี้...

แต่บอกเลยว่า มีสองทางครับ

1. เจรจา คุยกันดีๆ
2. ทิ้งเงินจองนั่นซะ

แล้วคราวต่อไป เมื่อพร้อมจะซื้อรถแล้ว..."อย่าทำแบบนี้กับใครเขาอีกครับ"

ออฟไลน์ Teera

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มีนาคม 06, 2014, 07:37:58 »
ลองมองในมุมของเซล์ บ้าง เอาใจเขา มาใส่ใจเรา จะได้ไม่เครียดครับ

ออฟไลน์ maxzerker

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มีนาคม 06, 2014, 11:41:24 »
ขออนุญาต ออกความเห็นส่วนตัว อ ย่างตรงไปตรงมาที่สุดนะครับ

คุณอาจจจะไม่พอใจผมก็ได้ครับ ไม่ว่ากัน แต่ช่วยไม่ได้จริง ๆที่ผมจะบอกว่า

งานนี้ ถ้าคุณ ไม่โลภ อยากได้ของแถมเยอะๆ จนต้องไปขอของแถมเขารอบที่ 2
เซลส์ จะไม่งี่เง่าใส่คุณแบบนี้ครับ

ดังนั้น เมื่อคุณทำพลาดไปแล้ว ทีนี้ละ เขาก็ไม่เชื่อใจคุณแล้ว
กลัวว่าคุณจะไปออกรถกับโชว์รูมอื่น เขาเสียรายได้
เขาก็เลยต้องพยายามล็อกคุณไว้แบบนี้...

แต่บอกเลยว่า มีสองทางครับ

1. เจรจา คุยกันดีๆ
2. ทิ้งเงินจองนั่นซะ

แล้วคราวต่อไป เมื่อพร้อมจะซื้อรถแล้ว..."อย่าทำแบบนี้กับใครเขาอีกครับ"

เห็นด้วยครับ