ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวน ขอคำแนะนำ ในการเลือใช้รถครับ  (อ่าน 2524 ครั้ง)

ออฟไลน์ TAPOO

• Newbie
  • *
    ตอนนี้เพิ่งแต่งงานครับ  มีรถสองคัน ของผม Dmax 2.5 ddi cab ปี 2009 ของแฟน vios 1.5 G ปี่ 2010 หลังเมษานี้จะย้ายกลับไปอยู่ต่างจังหวัดด้วยกัน ดังนั้นจึงไม่มีความจำเป็นที่ต้องมีรถสองคันในบ้าน ไม่ทราบจะเก็บคันไหนไว้ดีครับ หรือขายทั้งสองคันแล้วออกคันใหม่ที่ตอบสนองการใช้งาน ที่เหมาะสม
               โดยมีโจทย์ดังนี้ครับ
                         1 เนื่องจากทีบ้านต่างจังหวัดมีสวนอยู่ด้วย ดังนั้น จึงต้องมีรถกระบะเพื่อเข้าสวน บรรทุกอุปกรณ์ทำสวนเล็กๆๆน้อยๆๆ
                         2 เนื่องจากกลับมาที่บ้านต่างจังหวัด จะกลายเป็นครอบครัวใหญ่ เพราะมีคูณแม่ด้วย และในอนาคตคงมีสมชิกตัวน้อยในครอบครัวเพิ่ม ดังนั้นรถกระบะcab อาจจะโดยสารไม่สะดวก

ออฟไลน์ decptt

• Hero Member
Re: รบกวน ขอคำแนะนำ ในการเลือใช้รถครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 04, 2014, 11:23:09 »
    ตอนนี้เพิ่งแต่งงานครับ  มีรถสองคัน ของผม Dmax 2.5 ddi cab ปี 2009 ของแฟน vios 1.5 G ปี่ 2010 หลังเมษานี้จะย้ายกลับไปอยู่ต่างจังหวัดด้วยกัน ดังนั้นจึงไม่มีความจำเป็นที่ต้องมีรถสองคันในบ้าน ไม่ทราบจะเก็บคันไหนไว้ดีครับ หรือขายทั้งสองคันแล้วออกคันใหม่ที่ตอบสนองการใช้งาน ที่เหมาะสม
               โดยมีโจทย์ดังนี้ครับ
                         1 เนื่องจากทีบ้านต่างจังหวัดมีสวนอยู่ด้วย ดังนั้น จึงต้องมีรถกระบะเพื่อเข้าสวน บรรทุกอุปกรณ์ทำสวนเล็กๆๆน้อยๆๆ
                         2 เนื่องจากกลับมาที่บ้านต่างจังหวัด จะกลายเป็นครอบครัวใหญ่ เพราะมีคูณแม่ด้วย และในอนาคตคงมีสมชิกตัวน้อยในครอบครัวเพิ่ม ดังนั้นรถกระบะcab อาจจะโดยสารไม่สะดวก

ตอนนี้ราคาตกครับ ขายไม่คุ้ม
ผมแนะนำเก็บไว้ก่อน ทั้ง 2 คัน
พอคุณได้ใช้ชีวิตประจำวันที่ต่างจังหวัด สักประมาณ 6 เดือน คุณจะตัดสินใจได้ว่า จะเก็บรถคันไหนไว้
ปล. Isuzu กับ Vios ขายต่างจังหวัดได้ราคากว่าในกรุงเทพ นะครับ ^_^

ออฟไลน์ holahola66

Re: รบกวน ขอคำแนะนำ ในการเลือใช้รถครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 04, 2014, 11:27:28 »
ถ้าไม่ติดภาระผ่อนอะไร เก็บไว้สองคันเลยครับ กระบะใช้งาน กะขับเอง เก๋งเอาไว่ไปไหนกันกะครอบครัวครับ Vios นั้ง4สบายๆ

ยิ่งอยู่ ตจว. ผมว่ายิ่งต้องมีรถนะ อยู่ กทม. มี BTS Taxi ,รถเมล์หลายสาย วินมอร์ สามล้อ แต่ ตจว.นี่ผมยังสงสัยเลยว่า คนไม่มีรถนี่ไปไหนกันลำบากมากมั้ย เพราะรถเมล์กว่าจะมาก้อนานๆคัน
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 04, 2014, 11:51:45 »
เก็บไว้ทั้งสองคันครับ แต่ถ้าให้เลือกขายจริงๆก็ขายวีออสครับเพราะแค่เรื่องเข้าสวนกับขนของยังไงก็กระบะ ถ้าสมาชิกเพิ่มหรืออยากนั่งสบายๆเพิ่มก็ติดหลังคาหลังพวกแครี่บอยแล้วติดแอร์หลังเบาะหลัง หรือค่อยออกกระบะ 4 ประตูตอนที่ต้องการใช้ครับ

ถ้าไม่มีปัญหาเรื่องที่จอดอย่าขายเลยครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 04, 2014, 11:52:51 »
ขายทั้ง 2 คัน ออก mu-x ตอบโจทย์ที่สุด

ออฟไลน์ Pon76

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 04, 2014, 11:54:37 »
ชีวิตคล้ายผมเลย แต่ผมเป็นร้านค้า ต้องมีกระบะไว้ส่งของ ใช้ร่วมกับลูกน้องด้วย จึงเลือก วีโก้แคป เกียรธรรมดา
อีกคันใช้ปาเจโร่ สปอร์ต
       แนะนำให้กลับไปใช้ชีวิตให้เข้าที่เข้าทางก่อนค่อยขาย หรือเปลี่ยน เศรษฐกิจยังเอาแน่นอนไม่ได้
ความเห็นผมจุดเปลี่ยนอยู่ตอนมีลูกครับ ถ้าออกป้ายแดงตอนนั้นต้องคิดนะครับว่า จะรักรถหรือลูกมากกว่ากัน
เพราะคุณห้ามลูกไม่ให้ทำรถเลอะไม่ได้ ถ้าเขาไม่สบายแล้วอ๊วกในรถ หรือทำนมหกแล้วเน่าอยู่ในรถ
       พอมีลูกแล้วค่อยคิดดีกว่า

ออฟไลน์ Highway Star

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 04, 2014, 11:59:20 »
เก็บไว้ทั้งคู่ครับขายต่อช่วงนี้ราคาตกไม่ค่อยคุ้มครับ

ออฟไลน์ korn_69

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 04, 2014, 12:25:37 »
ถ้าให้เลือกขายจริง ๆ ขายวีออสครับ
แต่ถ้าเป็นไปได้เก็บไว้ทั้งสองคันครับ
ราคารถมือสองตอนนี้ตกมากขายไม่คุ้ม

ออฟไลน์ Coat145

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 04, 2014, 12:46:14 »
อยู่ไปสักพักก่อนครับ...เริ่มปรับตัวในการเป็นอยู่ให้นิ่งๆเลยครับ...ตอนเเรกจะเเนะนำว่าขาย2คัน..เเล้วไปออกppv เเต่ท่านต้องเข้าสวนด้วย..งั้นขายvios เก็บกระบะไว้เข้าสวน..เอาเงินที่ขายวีออส.ไปดาวน์ppv ครับ..เวลาเข้าสวนใช้กระบะ..เวลาไปเที่ยวกับครอบครัวใช้ppv ;D ;D
YARIS1.2 G 2013 ขาว
L33 2.0XL 2014 ดำ
Mercedes-Benz E350e Exclusive ดำ 2018
Mercedes-AMG GLC 43 4MATIC Coupé ขาว 2018
FORD RAPTOR 2.0 BI-TURBO 2019

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 04, 2014, 14:01:12 »
ถ้าไม่ได้มีภาระจำเป็น ก็เก็บไว้ทั้งสองคันถูกแล้วครับ ก็เห็นๆอยู่ว่า จำเป็นต้องใช้ทั้ง 2 คัน
แต่ถ้าต้องขายจริงๆ ก็ต้องดูว่า ใช้ลุย + บรรทุกหนักบ่อยแค่ไหน ถ้าบ่อย เก็บกระบะไว้ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ TAPOO

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 04, 2014, 14:06:07 »
 ตอนนี้ไม่มีความจำเป็นต้องใช้รถทั้งสองคันครับ และการมีรถสองคันก็มีค่าใช้จ่ายคูณสอง ทั้งค่าประกันและค่าดูแลรักษา  คันDmax ตอนนี้ผ่อนหมดแล้ว ส่วนคัน vios เหลือผ่อนเกือบปี ส่วนการบรรทูกคงไม่เยอะครับ อาจมีเครื่องสูบน้ำ เครื่องตัดหญ้า ส่วนพวกปุ๋ยจะมีรถมาส่ง ตอนนี้คุยกับแฟนยังไงแฟนก็ไม่ยอมขับ Dmax เพราะเป็นเกียร์ธรรมดา เค้าขับไม่แข็ง ตอนนี้แฟนอยากMU X แต่ยังขายสองคัน+เงินเก็บก็ต้องผ่อนต่ออยู่ดี เลยต่อรองเป็นกระบะ สี่ประตูเกียร์auto 4*4 เลยอยากถามเพิ่มครับ ถ้าเป็น mu x สามารถบรรทูกได้สูงสุดกี่กิโลครับ เพราะยังไงคงต้องยอมแฟน เนื่องจากเข้าสวนแค่อาทิตย์ละวัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 04, 2014, 14:25:27 โดย TAPOO »

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 04, 2014, 16:54:08 »
เลือกคันใดคันหนึ่ง Vios ครับ