ผู้เขียน หัวข้อ: ซื้อ skoda ต้องร้องเพลงรอ ป้ายขาว ไปอีกกี่ปีคะ  (อ่าน 7144 ครั้ง)

ออฟไลน์ pim

• Newbie
  • *
ซื้อ skoda superb มาตั้งแต่มิถุนายน 2012 จนป่านนี้ปีกว่า ไม่มีวี่แววของป้ายขาวให้เห็นเลยค่ะ โทรตามแทบจะทุกเดือน แต่ก็ได้คำตอบว่าต้อง รอ สมอ รอคิวบ้างไรบ้าง สมาชิกท่านไหนใช้แบรนด์นี้และประสบปัญหาแบบดิฉันบ้างคะ จะต้องรออีกกี่ปี

ออฟไลน์ LaTeX

• Sr. Member
Re: ซื้อ skoda ต้องร้องเพลงรอ ป้ายขาว ไปอีกกี่ปีคะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 03, 2013, 12:54:06 »
จำได้ว่าเคยเจอเกินสองเคสแล้วนะครับที่เว็บนี้ ลองgoogleด้วยคีย์เวิร์ด "ปัญหา skoda" เจอหลายกระทู้อยู่ครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
Re: ซื้อ skoda ต้องร้องเพลงรอ ป้ายขาว ไปอีกกี่ปีคะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 03, 2013, 13:36:55 »
ปัญหาอยู่ที่ สมอ. ครับ

เสริชกระทู้เก่า แล้วเดี๋ยวจะเจอคำชี้แจง ครับ

AuNaraKa

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 03, 2013, 13:53:19 »
ปัญหาอยู่ที่ สมอ ต้องการเก็บค่าตรวจ ถ้าก่อนหน้านี้ รู้สึกจะ 4 หมื่นบาทต่อคัน แต่หลังจากนี้ก็เกือบแสน ทีนี้บริษัทรถขายรถไปแล้วก็ไม่อยากจะไปจ่ายเพิ่มแก่ สมอ เพราะจะทำให้พวกเค้ากำไรน้อยลง หรือขาดทุนได้ ฉะนั้นถ้าคุณอยากได้ป้ายขาวเร็ว ลองเสนอว่าจะเป็นคนจ่ายให้กับ สมอ เองสิครับ

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 03, 2013, 14:25:24 »
ค่าตรวจมลพิษสมอ.สำหรับรถดีเซลรุ่นละ19,795บาท เบนซิน49,755บาท ครับ เห็นใจเจ้าหน้าที่ด้วยนะครับเพราะเดิมปีนึงมีคำขอ500ใบแต่ปีนี้ครึ่งปีปาเข้าไป5,000คำขอแล้วครับ เพื่อนผมที่รับผิดชอบต้องทำงานวันหยุดมานานแล้วละครับ แต่ตอนนี้มันพยายามจะเคลียร์ให้เสร็จภายใน10วันทำการหลังเอารถไปตรวจครับ ถ้ารถรุ่นนั้นหรือเครื่องยนต์เดียวกันโดยเป็นผู้นำเข้าเดียวกันก็ไม่ต้องเอารถไปตรวจแต่ถ้าเป็นแบบเดี่ยวๆเหมือนรถผมก็ต้องเอาไปที่สถาบันยานยนต์ที่นิคมอุตสาหกรมบางปูเพื่อตรวจ น้องๆที่สถาบันน่ารักและทำงานเร็วมากๆครับ ตอนนี้รถที่มีผลการทดสอบจากเมืองนอกก็ถูกเอามาใช้แทนได้เพื่อความรวดเร็วครับ รถผมก็จดได้แล้วครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ Dr.Shank

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 03, 2013, 14:46:02 »
ขอให้ได้ป้ายเร็วๆนะครับ
..

ออฟไลน์ imvile

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 03, 2013, 15:02:44 »
ปัญหาอยู่ที่ สมอ ต้องการเก็บค่าตรวจ ถ้าก่อนหน้านี้ รู้สึกจะ 4 หมื่นบาทต่อคัน แต่หลังจากนี้ก็เกือบแสน ทีนี้บริษัทรถขายรถไปแล้วก็ไม่อยากจะไปจ่ายเพิ่มแก่ สมอ เพราะจะทำให้พวกเค้ากำไรน้อยลง หรือขาดทุนได้ ฉะนั้นถ้าคุณอยากได้ป้ายขาวเร็ว ลองเสนอว่าจะเป็นคนจ่ายกับ สมอ เองสิครับ

อย่าว่าอย่างนั้นอย่างนี้เลยนะครับ ผมเป็นคนแนะนำให้เพื่อนซื้อ fabia 1.2ไป เจอปัญหารอจดทะเบียนนายเหมือนกัน คือเรื่องนี้เข้าใจว่าเป็นปัญหาอันห่วยแตกของสมอ. แต่ผู้ซื้อก็ไม่ควรมาปวดหัวเรื่องนี้ใช่ไหมครับ ถ้ากลัวได้กำไรน้อย ก็ควรบวกเพิ่มไปในราคารถตั้งแต่ตอนซื้อ ไม่ใช่ต้องมาจ่ายค่าตรวจรถเองภายหลัง คือถ้าค่าจดทะเบียนยังรับได้ แต่ตรวจสภาพ ผู้จัดจำหนาายน่าจะทำก่อนขาย คือ บอกได้เลยว่ารถคุ้มราคาล้านนึงมาก(จริงๆผมก็ไม่เคยขับหรอกนะ แต่มันบอกมา) + เพิ่มไปอีกยังคิดว่าคุ้มเลย แต่ถ้าจะบอกว่าจดทะเบียนช้าเพราะไม่อยากจ่ายค่าพาไปดูโรงงาน แล้วไปจ่ายค่าตรวจเป็นคันๆไป ซึ่งต้องรอคิวนาน แถมถ้าเจอสวนว่าอยากจดเร็ว ให้จ่ายเองมันฟังแปลกๆไหมครับ

ปล.ดีใจนะที่เจ้าของแบรนด์ลงมาดูแลปัญหาด้วยตัวเอง แต่ว่าถ้าจะขายรถให้เยอะกว่านี้แนะนำด้วยความหวังดีว่าต้องเตรียมให้พร้อมกว่านี้ คือผมเองก็เป็นแค่ผู้บริโภค ไม่รู้ว่าเบื้องหลังมันวุ่นวาย หรือยุ่งยากขนาดไหน แต่ว่าเมื่อเราซื้อแล้ว จุดประสงค์เราก็คงเหมือนกันๆกัน คือต้องการรถที่จดได้ ขับได้โดยไม่ต้องกังวลใจ
J32 since 2011
F30 since 2014
W205 since 2019
ACV70 since 2021

ออฟไลน์ pim

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 03, 2013, 17:59:09 »
จากที่ได้อ่านจากกระทู้เก่าแล้วพอจะเข้าใจค่ะ ยังไงก็คงต้องรอต่อไป เพราะทำอะไรไม่ได้

ขอบคุณมากๆสำหรับทุกคำแนะนำนะคะ สำหรับคำแนะนำขอบคุณ AuNaraka ดิฉันเข้าใจ แต่คงทำตามไม่ได้ เพราะมันไม่ใช่หน้าที่ที่จะต้องทำค่ะ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 03, 2013, 18:43:27 »
เรื่องการตรวจ สมอ และค่าใช้จ่ายทั้งหมด ทางผู้นำเข้า/ผู้ขาย ต้องรู้เรื่องมาก่อนสักระยะอยู่แล้ว เพราะทาง สมอ ต้องทำประกาศออกมาแจ้งเพื่อทราบแน่นอน แต่ปัญหาน่าจะมาจากการสั่งไปถึงผู้ผลิต/การผลิต/การส่งของทางเรือที่ไม่เป็นไปตามกำหนดที่ทาง สมอ กำหนดไว้ ทำให้รถมาถึงช้าและต้องเข้าคิวรอตรวจเพราะผู้ขายไม่ต้องการมีค่าใช้จ่ายใดๆเพิ่มเติมขึ้นไปอีก คาดว่าจะต้องรอกันนานหน่อยนะครับ สมอ ลัดคิวยากครับ แต่ทำได้ อิอิ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Tha10050

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 03, 2013, 19:30:12 »
ของกระผมก็รอคับ แต่ไม่ได้ตาม เดี๋ยวจะเครียดป่าวๆ ได้วันไหนก็วันนั้นครับ 

แต่ผมเพิ่งได้เจ้าฝาเบียร์เดือน มีนาคม 2013 นี่เองคับ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 03, 2013, 20:50:29 »
เรื่องการตรวจ สมอ และค่าใช้จ่ายทั้งหมด ทางผู้นำเข้า/ผู้ขาย ต้องรู้เรื่องมาก่อนสักระยะอยู่แล้ว เพราะทาง สมอ ต้องทำประกาศออกมาแจ้งเพื่อทราบแน่นอน แต่ปัญหาน่าจะมาจากการสั่งไปถึงผู้ผลิต/การผลิต/การส่งของทางเรือที่ไม่เป็นไปตามกำหนดที่ทาง สมอ กำหนดไว้ ทำให้รถมาถึงช้าและต้องเข้าคิวรอตรวจเพราะผู้ขายไม่ต้องการมีค่าใช้จ่ายใดๆเพิ่มเติมขึ้นไปอีก คาดว่าจะต้องรอกันนานหน่อยนะครับ สมอ ลัดคิวยากครับ แต่ทำได้ อิอิ
เอ่อ สมอ.ไม่ได้ยุ่งเกี่ยวกับการนำเข้านะครับแต่เป็นกรมศุลกากร เพื่อนผมคนนี้เป็นเพื่อนรักกันตั้งแต่สมัยเรียนวิศวะกันมาจนจบก็อยู่สมอ.ตั้งแต่ปี2529ไม่เคยไปอยู่ที่ไหนเรียกว่าเป็นลูกหม้อสมอ.แท้ๆ ผมรู้นิสัยใจคอดีว่ายินดีทำงานให้ออกมาเร็วๆแต่ข้าราชการไม่ได้ใหญ่ที่สุดครับ เอาสั้นๆเป็นว่ามีคนที่ไม่อยากให้ตรวจผ่านง่ายๆละกันไม่งั้นคงไม่แก้ระเบียบกัน4ครั้งและเปลี่ยนตัวเลขาสมอ.ไป4คนในรอบปีนี้เชียวครับ ท่านเลขาคนใหม่ผมก็รู้จักดีครับ ท่านไม่อยากให้ช้าเเละส่งเจ้าหน้าที่ไปประจำที่สถาบันยานยนต์เลยครับ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 03, 2013, 20:53:00 »
ของกระผมก็รอคับ แต่ไม่ได้ตาม เดี๋ยวจะเครียดป่าวๆ ได้วันไหนก็วันนั้นครับ 

แต่ผมเพิ่งได้เจ้าฝาเบียร์เดือน มีนาคม 2013 นี่เองคับ
ส่วนใหญ่ช้ามาจากผู้นำเข้ายื่นเอกสารไม่ครบหรือช้ามากกว่าครับ ลองสอบถามดูว่ายื่่นหรือยัง? ถ้ายื่นแล้วจะได้เลขสมอ.แบบนี้ครับ นคXXXX-XXX ก็จะสามารถติดตามข้อมูลได้ว่าอยู่ขั้นตอนไหนแล้วจ้า

ออฟไลน์ PorrMacKenna

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 03, 2013, 22:35:53 »
ตามกฎหมายเค้าบังคับไว้ว่ารถยนต์ไม่ว่าจะผลิตในประเทศ หรือนำเข้ามาจำหน่าย ต้องผ่านมาตรฐานไอเสีย
โดยต้องขอรับใบอนุญาตทำ หรือนำเข้าจากสมอ.

การจะได้รับใบอนุญาต ต้องมีการตรวจสอบตัวรถที่นำมาทดสอบว่าผ่านมาตรฐาน
ระบบการผลิต เพื่อให้มั่นใจได้ว่ามีระบบควบคุมคุณภาพที่ดี มั่นใจได้ว่า ผลิตรถออกมา จะมีคุณภาพเหมือนรถที่นำมาทดสอบ

ปัญหาคือหลายๆ เจ้าไม่มาขอรับใบอนุญาต

แล้วจะทำไงล่ะครับ

ไอ้ที่เอาไปดมแก๊สกันก็เพื่อจะเลี่ยงทดสอบนี่ล่ะครับ ว่าเป็นรถแก๊ส ไม่เข้าข่ายมาตรฐานที่บังคับ

บริษัทในเครือยนตรกิจอื่นๆ ก็ขออนุญาตสมอ.กันนะครับ ทั้ง Audi, Volkswagen หรือ Peugeot Citroen
ผมก็สงสัยเหมือนกันว่า Skoda จะไม่รู้ได้อย่างไรว่าต้องมีขึ้นตอนนี้

ก็คงต้องรอกันต่อไปมั้งครับ

ออฟไลน์ Tha10050

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 03, 2013, 23:00:14 »

ส่วนใหญ่ช้ามาจากผู้นำเข้ายื่นเอกสารไม่ครบหรือช้ามากกว่าครับ ลองสอบถามดูว่ายื่่นหรือยัง? ถ้ายื่นแล้วจะได้เลขสมอ.แบบนี้ครับ นคXXXX-XXX ก็จะสามารถติดตามข้อมูลได้ว่าอยู่ขั้นตอนไหนแล้วจ้า
ขอบพระคุณครับ

ออฟไลน์ Spada_Valess

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 03, 2013, 23:10:22 »
ใช้ป้ายประมูล จะได้ไหมครับ

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 04, 2013, 06:17:01 »
ตามกฎหมายเค้าบังคับไว้ว่ารถยนต์ไม่ว่าจะผลิตในประเทศ หรือนำเข้ามาจำหน่าย ต้องผ่านมาตรฐานไอเสีย
โดยต้องขอรับใบอนุญาตทำ หรือนำเข้าจากสมอ.

การจะได้รับใบอนุญาต ต้องมีการตรวจสอบตัวรถที่นำมาทดสอบว่าผ่านมาตรฐาน
ระบบการผลิต เพื่อให้มั่นใจได้ว่ามีระบบควบคุมคุณภาพที่ดี มั่นใจได้ว่า ผลิตรถออกมา จะมีคุณภาพเหมือนรถที่นำมาทดสอบ

ปัญหาคือหลายๆ เจ้าไม่มาขอรับใบอนุญาต

แล้วจะทำไงล่ะครับ

ไอ้ที่เอาไปดมแก๊สกันก็เพื่อจะเลี่ยงทดสอบนี่ล่ะครับ ว่าเป็นรถแก๊ส ไม่เข้าข่ายมาตรฐานที่บังคับ

บริษัทในเครือยนตรกิจอื่นๆ ก็ขออนุญาตสมอ.กันนะครับ ทั้ง Audi, Volkswagen หรือ Peugeot Citroen
ผมก็สงสัยเหมือนกันว่า Skoda จะไม่รู้ได้อย่างไรว่าต้องมีขึ้นตอนนี้

ก็คงต้องรอกันต่อไปมั้งครับ
เขียนแล้วทำได้หรืิอเปล่าครับ? ทำไม่ได้เพราะเจ้าหน้าที่มีน้อย คนที่รับผิดชอบเรื่องนี้อย่างเพื่อนผมก็ต้องดูมาตรฐานแอร์อยู่แล้ว กรมศุลกากรก็ไม่ใช่หน่วยงานในสังกัดเดียวกัน เขียนไปถ้าไม่ได้ร่วมมือก็ทำอะไรไม่ได้ สมอ.ก็ไม่ได้มีกำลังคนมากมายที่จะส่งไปประจำด่านนำเข้าทุกที่ และที่เขียนกันออกมาเพื่อเป็นNon-tariff barrierเท่านั้น เพื่อป้องกันสินค้าที่ไม่ได้มาตรฐานทะลักเข้ามาโดยไม่ได้ควบคุมเท่านั้นและเดิมก็ผ่อนผันกันจนผู้ประกอบการปฎิบัติกันมานาน วันดีคืนดีมีอำนาจมาสั่งให้เข้มงวดก็ป่วนกันหมดแบบนี้ละครับ ถ้าสนใจเรื่องความปลอดภัยจริงๆก็ต้องมีคน เครื่องมือ มากกว่านี้หลายสิบเท่าและต้องตรวจรถที่วิ่งในถนนบ้านเราหลายล้านคันด้วย ไม่ใช่จะตรวจรถใหม่อย่างเดียว เรื่องของเรื่องก็คือมีเบื้องหลังก็เหมือนเรื่องใบอนุญาตโรงไฟฟ้่าที่เป็นข่าวมานานแล้วว่าใบอนุญาตไม่ออกง่ายๆ หน่วยงานก็สังกัดกระทรวงเดียวกับสมอ.ละครับ

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 04, 2013, 09:49:19 »

ขอบพระคุณครับ
ด้วยความยินดีครับ ถ้ารถรุ่นนั้นหรือเครื่องรุ่นนั้นไม่เคยนำเข้าโดยผู้นำเข้ารายนั้นมาก่อนก็ต้องนำรถไปที่สถาบันยานยนต์โดยจะมีเอกสารนัดตามตัวอย่างนี้ครับ

ออฟไลน์ PorrMacKenna

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 04, 2013, 16:48:45 »
ผมก็เคยบอกเจ้าหน้าที่สมอ.ไปเหมือนกันครับพี่ V221

ว่าปัญหาเรื่องเกรย์แก้ง่ายนิดเดียว

ยกเลิกมาตรฐานบังคับของรถยนต์ซะ  ;D

ปล. ถ้าอยากได้เร็ว คงต้องไปยื่นคำขอเองที่สถาบันยานยนต์ล่ะครับ แต่ผมไม่แน่ใจว่ากรณีลูกค้ามายื่นเอง เค้าไม่มีเอกสารพวก invoice กับศุลกากร เค้าจะใช้อะไรแทนนะครับ

GreenG

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 04, 2013, 16:53:53 »
ดีครับ ควรใช้เอกสารรับรองจาก ตปท ได้ ไม่งั้นรายย่อยก็ตายกันพอดีครับ

ราคาตรวจแพงจริงๆ ;)

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 04, 2013, 17:11:13 »
ผมก็เคยบอกเจ้าหน้าที่สมอ.ไปเหมือนกันครับพี่ V221

ว่าปัญหาเรื่องเกรย์แก้ง่ายนิดเดียว

ยกเลิกมาตรฐานบังคับของรถยนต์ซะ  ;D

ปล. ถ้าอยากได้เร็ว คงต้องไปยื่นคำขอเองที่สถาบันยานยนต์ล่ะครับ แต่ผมไม่แน่ใจว่ากรณีลูกค้ามายื่นเอง เค้าไม่มีเอกสารพวก invoice กับศุลกากร เค้าจะใช้อะไรแทนนะครับ
คงจะยากครับเพราะมีความพยายามที่จะจัดตั้งศูนย์ทดสอบรถที่โคราชทั้งๆที่ไกลจากท่าเรือและโรงงานผลิตรถเลยละครับ
ส่วนเรื่องยื่นขอลูกค้ายื่นเองไม่ได้ครับเพราะต้องเป็นผู้นำเข้าไปยื่นที่สมอ.ครับ

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 04, 2013, 17:12:18 »
ดีครับ ควรใช้เอกสารรับรองจาก ตปท ได้ ไม่งั้นรายย่อยก็ตายกันพอดีครับ

ครับ คนสมอ.ยังบอกเองเลยว่าแพงเว่อร์ครับ

GreenG

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 05, 2013, 07:55:45 »

ครับ คนสมอ.ยังบอกเองเลยว่าแพงเว่อร์ครับ
ใช่ครับ แพงมากไปจริง  :D

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 05, 2013, 14:29:13 »
โอโห รอกันข้ามปีเลยหรอครับ  -*-

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 05, 2013, 20:01:00 »
โอโห รอกันข้ามปีเลยหรอครับ  -*-
ใช่ครับ รถผมมาตั้งแต่ปลายปีที่แล้วเพิ่งจดได้ตอนนี้เองครับ เพื่อนผมยิ่งกว่าอีกออกE Coupeก่อนFace liftจนรุ่นใหม่ออกแล้วเพิ่งสมอ.ผ่านเองครับ

ออฟไลน์ undertaker

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กันยายน 05, 2013, 23:34:19 »
ผมเป็นคนนึงที่เคยpostเรื่องทะเบียนของskodaครับ เท่าที่ทราบความมาเหมือนต้องรอคิวกันนะครับ แต่ปัญหาของผมก็จบลงด้วยดีครับ

แต่ก็เหนื่อยอยู่ครับกว่าจะจบ รอกันเป็นปี

แต่สิ่งนึงที่ยังขอชื่นชมคือพนักงานของSkodaนะครับ เอาใจใส่ลูกค้าดีทีเดียว ถึงแม้ว่าจะไม่มีอำนาจใดๆ แต่ก็พยายามสุดความสามารถ

เอารถไปserviceก็ดูแลให้อย่างดีเสมอครับ

ขอเป็นกำลังใจให้ได้ทะเบียนเร็วๆนะครับ

ออฟไลน์ tunnnnnn

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มีนาคม 13, 2014, 12:01:45 »
ผม skoda yeti สีขาว ก็ยังไม่ได้ป้ายขาวเลยครับ
นับรวมเวลารอ ก็ 9 เดือนแล้วครับ

ที่แย่คือ คนที่ดูเรื่อง ทะเบียน มีแค่คนเดียว คือ คุณ อ.
ซึ่งไม่รับโทรศัพท์ หรือ โทรกลับ เลย
ยิ่งทำให้ ลูกค้าอย่างผมอารมณ์ เสียยิ่งขึ้นไปเรื่อยๆ เรื่อยๆ

สงสัยว่าลูกค้าคงต้องรวมตัวกัน ฟ้องหมู่แล้วละ ครับ ทางบริษัท จะได้ "จริงจัง" กับการแก้ปัญหามากกว่านี้?