ผู้เขียน หัวข้อ: amaze ดีไหมค่ะ อยากได้คันเล็กๆ ขับง่ายๆ ปลอดภัย  (อ่าน 4583 ครั้ง)

ออฟไลน์ pos

• Newbie
  • *
ทำไมคนใช้น้อยจังค่ะ หรือว่าเป็นรถที่ผลิตขายในอินเดีย มาตรฐานความปลอดภัย สู้รถส่งขายฝั่งยุโรปไม่ได้
ตอนนี้เห็นว่ามีส่วนลด เลยสนใจอ่ะค่ะ เหลือ 4 แสนกลางๆ
ยี่ห้อ honda เวลาซ่อมจะจุกจิกกว่า toyota ไหม
ขอบคุณค่ะ

ออฟไลน์ AMG GT

• Hero Member
Re: amaze ดีไหมค่ะ อยากได้คันเล็กๆ ขับง่ายๆ ปลอดภัย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 06, 2014, 10:47:29 »
ผมว่าเอาอันอื่นดีกว่ามั้ยครับ ที่ราคาเท่าๆกันเช่น swift ไม่ก็ yaris ก็ได้น่าจะปลอดภัยกว่านะ

ออฟไลน์ treebegin

• Full Member
Re: amaze ดีไหมค่ะ อยากได้คันเล็กๆ ขับง่ายๆ ปลอดภัย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 06, 2014, 10:59:01 »
Amaze ผลิตและขายในไทย นะครับ

ที่อินเดีย Option เยอะกว่า ขายดีกว่าไทย ครับ

ถ้า 4 แสน กลาง ๆ ก็คุ้มดีนะครับ เทียบรุ่นที่ราคาใกล้เคียงกัน ตัวนี้ ได้ ถุงลม คู่หน้า i-SRS , ABS , EBD  ก็คุ้มนะครับ

น่าจะของแถมเยอะ ยอดขายน้อย เครื่องนิ่งเงียบดีครับ ติดแก๊ส ทนสบาย ๆ
Honda Brio V AT  2011
Mitsubishi Mirage GLX CVT 2012 

ลดโลกร้อน กันครับ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 06, 2014, 11:11:14 »
ถ้าของแถมเยอะก็น่าสนใจครับ

ขอทราบหน่อยครับ ได้อะไรบ้าง

ออฟไลน์ น้องน้ำหวาน

• ไม่ไหวจะพูด
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 06, 2014, 12:43:32 »
ถ้าซื้อวิ่งในเมือง หรือขับข้ามอำเภอ บ้างก๋ซื้อไปเถอะค่ะ รถเล็กคล่องตัว มุดเป็นมุด

แต่ถ้าจะมาซื้อขับออกต่างจังหวัด

กดให้ตายก็ 140  แนะนำไปดูคันอื่นเถอะค่ะ  เห็นหลายราย พังยับเพราะแซงสิบล้อไม่พ้นสักคัน
มาดีตอบดี มาเกรียน แม่จะเอาให้เนียนกว่าถอนขน

ช่วงนี้ หวานเบื่อ ข้าวโพดอบ....... กินแล้วคิดฟันค่ะ

ออฟไลน์ marsstone

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 06, 2014, 13:31:22 »
Honda ผมว่า จุดขายอยู่ที่ ขับสนุก เครื่องยนต์ดี ประหยัดน้ำมัน และ ศูนย์บริการ
ส่วน ความปลอดภัยของ Honda ผมว่า ถ้าไม่ขับเร็ว หรือ ชนหนัก ก็ดีระดับนึงเลยครับ แถมมองเรื่องการซ่อม อะไหล่ หาไม่ยาก

ผมอาจจะมีอคติ กับ Honda อยู่บาง ตรงที่เชื่อว่า ยี่ห้อนี้ใช้เหล็กและโครงสร้างบางกว่ายี่ห้ออื่น ๆ ในตลาด
แต่ถ้าคุณเท้าไม่หนัก ขับไม่เร็ว ผมว่า มันก็ไม่มีผลอะไรนะ ข้อดีมันมากกว่าเสีย แล้วที่ลดเหลือ 4 แสนกลาง ๆ นี้ตัวไหนครับ ถ้าตัว Top นี้เชียร์เลยครับ คุ้ม

ออฟไลน์ pos

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 06, 2014, 13:53:58 »
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php?topic=29252.0

เข้าไปอ่านกระทู้นี้แล้ว amaze หลังคาซึม ตอนฝนตก .. คิดใหม่ อีกรอบ

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• My Beloved Pal !
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 06, 2014, 16:00:26 »
คหสต. ผมว่าปลอดภัยไม่น่าจะใช่ประเด็นนะคับสำหรับบริโอ้หรืออเมส เพราะมันดูบางๆยังไงไม่รู้คับผมคิดคล้ายๆรีบนน่ะคับ แต่พูดถึงความแรงเทียบกับเพื่อนๆของมันแล้วเจ้านี่กินขาดคับเพราะขึ้นชื่อว่าฮอนด้าด้วยแล้ว แต่ถ้าจะใหเ้ผมเลือกในกลุ่มอีโคารนี้ผมขอเป็น อัลเมร่าเพราะสวยและแต่งขึ้นคับ นอกนั้นก็สวิฟทดูโฉบเฉี่ยวดี ส่่วนยาริสผมส่าท้ายมันดูแปลกๆคับ แต่ถ้า จขกท ชอบก้ไม่ว่ากันแล้วแต่ความชอบคับแต่ไม่ควรขับเร็วนะคับเพราะฮอนด้ามันแรง เมื่อกี้ผมเห็นซิตี้ถูกลากไปคันแถวบ้าน หน้ายีุบเลย  แต่ความชอบเปนเรื่องส้วนบุคคลนะผมว่านะ
ว้ท้

ออฟไลน์ Freekick042

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 06, 2014, 19:25:52 »
หาFDมือ2มาขับดีกว่าครับราคานี้

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 06, 2014, 23:54:17 »
มันก็ดีในกลุ่มของมันคะ เจ้านายเก่าใช้คะ สนใจก็ซื้อไปเถอะ
ผมว่าเอาอันอื่นดีกว่ามั้ยครับ ที่ราคาเท่าๆกันเช่น swift ไม่ก็ yaris ก็ได้น่าจะปลอดภัยกว่านะ
อธิบายหลักฐานเพิ่มเติมด้วยนะครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 07, 2014, 01:10:31 »
ที่ผมไม่ค่อยชอบเจ้านี่คือชิ้นส่วนภายในงานไม่เนียนเลยครับ เหมือนรถทำลวกๆ เอามาขาย
เข้าไปนั่งแล้ว .....
ลองไปดู สวิฟ ยาริส แม้แต่ มาร์ช คนละเรื่องเลยล่ะ
ทั้งนี้เพื่อนพ่อผมซื้อมาคันนึง เจ้าของ happy มากๆ ด้านความประหยัด ส่วนภายในเค้าก็คิดแบบผมแหละ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 07, 2014, 01:18:25 »
เอาตามที่ชอบเถอะครับ ไม่ต้องไปสนหรอกว่าใครจะใช้ไม่ใช้

ถ้าถูกใจเรา เราชอบ เราก็ใช้ครับ แฮปปี้

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 07, 2014, 02:34:39 »
มันก้พอๆกันหมดนะครับ ถ้าชอบ หรือได้ส่วนลดคุ้มค่า กับประโยชน์ใช้สอย ผมว่า amaze ก้อโอเคครับ

swift yaris

ออฟไลน์ decptt

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 07, 2014, 05:57:40 »
มันก็ดีในกลุ่มของมันคะ เจ้านายเก่าใช้คะ สนใจก็ซื้อไปเถอะ
อธิบายหลักฐานเพิ่มเติมด้วยนะครับ

ถ้าซื้อวิ่งในเมือง หรือขับข้ามอำเภอ บ้างก๋ซื้อไปเถอะค่ะ รถเล็กคล่องตัว มุดเป็นมุด

แต่ถ้าจะมาซื้อขับออกต่างจังหวัด

กดให้ตายก็ 140  แนะนำไปดูคันอื่นเถอะค่ะ  เห็นหลายราย พังยับเพราะแซงสิบล้อไม่พ้นสักคัน

ออฟไลน์ TheGTO

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 07, 2014, 06:24:54 »
ถ้าชอบก็ซื้อเลยครับ

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 07, 2014, 10:33:49 »
ถ้าใจชอบก็จัดไปปปปป ^__^
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 07, 2014, 10:43:21 »
ผมคิดแบบนี้นะ

เกิดมา สามสิบกว่าปี เห็นรถชนกับรถตู้มาก็เยอะ เห็นรถชนกับเสาไฟมาก็เยอะ เห็นอุบัติเหตมาก็เยอะ

ยังไม่เคยเจอรถยี่ห้อไหน รุ่นไหน ที่มันขาดจากหน้าไปท้ายได้ เพิ่งเห็นก็ BRIO นี่ล่ะ

ผมเลยคิดว่า AMAZE คงไม่ดีกว่ากันมากเท่าไหร่

ปลอดภัยรึเปล่า เลือกเอาครับ

ออฟไลน์ marsstone

• **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 07, 2014, 11:19:19 »
เหอๆ เท่าที่อ่านจากหลาย ๆ ท่าน BRIO คือตัวทำ Honda เสียชื่อสินะ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 07, 2014, 11:26:51 »

คือวิ่งได้ 140+ จะปลอดภัยขึ้นหรือครับ? น่าจะกลับกันมากกว่า และเวลาแซงสิบล้อในข้อจำกัดนี้ ไม่ต้องหรอกครับ ไปได้ 130 ก็มีความต่างความเร็วเหลือแหล่

ออฟไลน์ plus

• Sr. Member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 07, 2014, 21:04:47 »
ผม มีคันเล็กอีกคัน amaze    หลังคาไม่ซึมคับ คันนี้ล้างปล่อยมากกว่าcity cng ของผมอีก ยังปกติดี  การขับขี่  คล่องตัวดี  ต้องหาเเตรดังๆหน่อยเเตรเสียงเบามาก       เเต่เวลาจะเช็ดน้ำมันเกียร์จะยากหน่อย  ตอนนี้ก็ 17,000กิโล เเล้วครับ
คันนี้ รถอีกคันของผม
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,33742.0.html

ออฟไลน์ jakkajee

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 07, 2014, 21:27:33 »
รถคันเล็ก มาก กับอุปกรณ์ปลอดภัย ระบบปลอดภัย ไม่เด่นเลยครับ สำหรับ amaze

amaze ไม่ตอบโจท์ เรื่องปลอดภัย IMHO