ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบว่า สปริง มีระยะรันอิน ประมาณกี่ กิโลเมตร ครับ  (อ่าน 7811 ครั้ง)

ออฟไลน์ ArM 159

• Jr. Member
  • **
  • 46pictorial
    • www.facebook.com/46pictorial
ตามหัวข้อเลยครับผม ไม่ทราบว่าสปริงมีระบะรันอินกี่ กิโล ครับ

พอดีเปลี่ยนสปริงโหลดมาครับ ตอนนี้มาดู มันต่ำลงจากเดิมอีกนิดนึงอ่ะครับ คาดว่าน่าจะกำลังเริ่มเข้าที่

เลยอยากทราบว่า ระยะรันอินของสปริงนี่ประมาณกี่กิโลหรอครับ  ;D ;D ;D

ขอบคุณมากครับ
Photographer : 46pictorial

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
ปกติ เปลี่ยนสปริงใหม่ รถมักจะสูงขึ้นนะครับ สปริงยังแข็งๆอยู่
รถผมตอนเปลี่ยนสปริง สเปคบอก ลง 1.5 นิ้ว
พอวัดใหม่ๆ ลงไปแค่ 1.0 - 1.1 นิ้วเอง เอามือสอดเข้าไปได้ทั้งมือ (ล้อหลัง)

ประมาณอาทิตย์กว่าๆ พอวิ่งไปเรื่อยๆ เอามือสอดไม่ได้แล้ว วัดจริงๆ ลงไป 1.4 นิ้วนิดๆ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
ไม่มีครับ ระยะรันอิน
สปริงยิ่งใช้ก็ยิ่งยุบ เพราะK สปริงมันเสื่อมลงไป

สปริงห่วย ๆ แป็ปเดียวก็ยุบครับปีเดียวอาจจะทรุดไปจนขดติดกันหมดก็มี

แก๊ซในกระบอกโช๊คอัพทำให้รถสูงต่ำได้เหมือนกัน โช๊คใหม่แก๊ซเต็ม ๆ สามารถสร้างแรงยกได้มากพอจะยกให้สปริงยืดแม้ว่าจะใส่ลงบนตัวรถแล้ว

ความสูงรถโดยรวม จะเกิดจาก  =ความสูงSTRUT assy - น้ำหนักกดบนหัวสปริง + แรงยกจากแก๊ซในกระบอก

คำนวนได้ถ้ามีเครื่องมือวัดก่อนประกอบ บางสปริงกับโช๊คเขาให้เสปคมาครับ

ออฟไลน์ nithiyod

• Sr. Member
ไม่เคยได้ยินนะครับ ว่าสปริงต้องมีรันอินด้วย

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
ในทางวิศวกรรม ชิ้นส่วนทุกชิ้นมารันอินครับ

jaesz

ในทางวิศวกรรม ชิ้นส่วนทุกชิ้นมารันอินครับ

ในทางวิศวกรรมการผลิตชิ้นส่วนที่เรียกว่า "สปริง" ใช้ความร้อนอบ และ ขด ให้ลวดสปริงขึ้นรูปเข้าที่ และทำการทดสอบด้วยเครื่องมือกดยืด ทำให้สปริง เซ็ทตัวคงที่

eiback, bilstein, ZF(Sachs) ทำแบบนี้ทั้งนั้นครับ

ถ้าไม่อยากดุทั้งคลิป ลองไปดูที่ 4:40

การRun-in กับงานพวกmilling, grinding, molding, etc ยังคงมี

แต่ไม่ใช่กับสปริง

ผมจึงสรุปว่า ไม่มีRun-in อย่างฟันธงได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 07, 2014, 11:51:38 โดย jaesz »

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus

ในทางวิศวกรรมการผลิตชิ้นส่วนที่เรียกว่า "สปริง" ใช้ความร้อนอบ และ ขด ให้ลวดสปริงขึ้นรูปเข้าที่ และทำการทดสอบด้วยเครื่องมือกดยืด ทำให้สปริง เซ็ทตัวคงที่

eiback, bilstein, ZF(Sachs) ทำแบบนี้ทั้งนั้นครับ

การRun-in กับงานพวกmilling, grinding, molding, etc ยังคงมี

ผมจึงสรุปว่า ไม่มีRun-in อย่างฟันธงได้

กรรมวิธีการขึ้นรูป ไม่ได้ทำให้ run in หรือ burn in หายไปนะครับ ถ้าสปริงไม่มีรันอินหรือกรรมวิธีการขึ้นรูปบางอย่างทำให้ชิ้นส่วนคงสภาพตั้งแต่เริ่มใช้งาน ผมคงต้องสอนนักศึกษาวิศวกรรมใหม่ครับ

ออฟไลน์ jan_e39

• Full Member
กำลังหาข้อมูลเรื่องรันอินอยู่พอดี

ขออนุญาตถามต่อนิดนะครับ รถใหม่ๆสมัยนี้ ต้องรันอิน 1000-2000 kmแรกมั๊ยครับ

เซลล์บอก สมัยนี้ ไม่ต้องรันอินแล้ว แต่บางคนบอกให้รันอิน น่ะครับ

• **
    • www.facebook.com/46pictorial
กำลังหาข้อมูลเรื่องรันอินอยู่พอดี

ขออนุญาตถามต่อนิดนะครับ รถใหม่ๆสมัยนี้ ต้องรันอิน 1000-2000 kmแรกมั๊ยครับ

เซลล์บอก สมัยนี้ ไม่ต้องรันอินแล้ว แต่บางคนบอกให้รันอิน น่ะครับ

ผมว่าเซลบางคนมักง่ายไปนะครับ สักแต่ว่าตอบส่งๆไป 5555

รถไม่ว่าจะใหม่แค่ไหน ก็ต้องมีการรันอินนะครับ เท่าที่หาข้อมูลมา

เพราะชิ้นส่วนต่างๆของรถยนต์ยังไม่เข้าที่ เช่น ลูกสูบ เสื้อสูบ เกียร์ ข้อเหวี่ยง และชิ้นส่วนต่างๆอีกเพียบ

ผมก็ไม่ค่อยรู้เรื่องเท่าไหร่ครับ  ฮ่าๆๆ     อ่านมาอย่างเดียว  :D :D :D

รอผู้รู้จริงมาตอบเพิ่มดีกว่าครับ ฮ่าๆๆๆ

jaesz

กรรมวิธีการขึ้นรูป ไม่ได้ทำให้ run in หรือ burn in หายไปนะครับ ถ้าสปริงไม่มีรันอินหรือกรรมวิธีการขึ้นรูปบางอย่างทำให้ชิ้นส่วนคงสภาพตั้งแต่เริ่มใช้งาน ผมคงต้องสอนนักศึกษาวิศวกรรมใหม่ครับ

ลองดูนาทีที่ 4:40 เป็นต้นไปดูครับ เขาบอกว่าอะไร ถ้าสปริงต้องRUN IN , breaking in ก่อนใช้ ทั้ง ๆทีผ่านกระบวนการเหล่านั้นมาแล้ว  แล้วภาวะที่เกิดขึ้นหลัง Breaking in จะเป็นอะไรครับ ? สปริงจะset มากขึ้นเหรอครับ ?

ไม่เหมือนลูกสูบ แหวน ก้าน ลูกปืน วาว์ล ที่มันต้องใช้งานให้รับกันก่อนนี่ครับ สปริงมันทำหน้าที่absorb energy มาที่ตัวมัน แล้วคืนกลับ ถ้าไม่สามารถสร้าง oscillation ในตัวสปริงได้คงที่หลังการผลิตเสร็จ มันก็ไม่ต่างจากทำขดลวดที่ไม่ได้ใช้ลวดสปริงนี่ครับ ?

โลหะมันจะเปลี่ยนไปเหรอครับ ? คุณสมบัติมันมีแต่ด้อยลง จะเรียกว่า Breaking in เหรอครับอาจารย์

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
ผมใช้สปริง eibach ครับ

ไม่รู้ว่ามีรันอินมั้ย แต่ช่วงแรกๆ สปริง2ข้าง สูงต่ำไม่เท่ากัน

แต่พอขับไปซักพักนึง มันก้อเริ่มเข้าที่เข้าตัวครับ

jaesz

ไม่รู้ว่ามีรันอินมั้ย แต่ช่วงแรกๆ สปริง2ข้าง สูงต่ำไม่เท่ากัน

แต่พอขับไปซักพักนึง มันก้อเริ่มเข้าที่เข้าตัวครับ

ถ้าเป็นสปริงใหม่จริง ๆ ไม่เคยยืด ไม่เคยกด ผมก็ต้องเดาว่ามันเท่ากันตั้งแต่ก่อนใส่

ที่จะให้มันไม่เท่ากันก็คือสตัรท์ หรือไม่ก็ยางหัวโช๊คที่เสื่อมไป

ลองเอาแม่แรงยกรถขึ้นฝั่งนึงครับ ทิ้งไว้ซักคืนนึง พรุ่งนี้เช้าเอามาปล่อยมันลง ดูว่าเป็นอย่างไรครับ

ถ้าสปริงต้องรันอินก่อนใช้ ผมนึกไม่ออกเลยว่าโรงงานผลิตรถยนต์เขาจะกำหนด Ride Height ยังงัย

ออฟไลน์ Torque

• Full Member
อยากทราบเรื่องนี้เหมือนกันครับ
ผมไม่มีความรู้ตรงจุดนี้เลย

แต่ก็เคยตั้งข้อสงสัยเหมือนกันว่า ถ้าสปริงทำมาดีๆ มันน่าจะใส่แล้วอยู่ตัวเลยหรือเปล่า
เพราะว่าเคยมีเพื่อนไปใส่ สปริง H&R ใส่ใน civic dimension
ท้ายมันจะโด่งอยู่ เกือบๆ 2 สัปดาห์เสร็จแล้วท้ายมันก็จะยุบลงมาเท่าๆกับข้างหน้า นึกว่าต้องถอดออกซะแล้ว
a = F/m

• **

อยากทราบเรื่องนี้เหมือนกันครับ

แต่ก็เคยตั้งข้อสงสัยเหมือนกันว่า ถ้าสปริงทำมาดีๆ มันน่าจะใส่แล้วอยู่ตัวเลยหรือเปล่า
เพราะว่าเคยมีเพื่อนไปใส่ สปริง H&R ใส่ใน civic dimension
ท้ายมันจะโด่งอยู่ เกือบๆ 2 สัปดาห์เสร็จแล้วท้ายมันก็จะยุบลงมาเท่าๆกับข้างหน้า นึกว่าต้องถอดออกซะแล้ว

ตอนแรกผมก็เป็นครับ คือปกตืรถ bmw ด้านซ้ายมันจะสูงกว่าขวาประมาณเกือบๆ เซ็น ครับ

พอเปลี่ยนสปริงมาวันแรก ลองวัดดู โดยการเอาไม้บรรทัดมาสองอัน อันนึงวางบนหน้ายาง(วางให้อยู่ตรงกลางยาง) อีกอันใช้วัดระยะห่างของยางกับซุ้มครับ

มันเท่ากันเฉยเลย   พอต่อมาอีกประมาณ สามสี่วัน  ลองวัดใหม่ครับ ทีนี้ซ้ายสูงกว่าขวาประมาณครึ่งเซ็นครับ

พอมายืนดูเมื่อวาน รถมันดูต่ำกว่าวันที่โหลดมาแรกๆครับ   เลยลองมาต้งกระทู้ถามดูครับ

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race

ตอนแรกผมก็เป็นครับ คือปกตืรถ bmw ด้านซ้ายมันจะสูงกว่าขวาประมาณเกือบๆ เซ็น ครับ

พอเปลี่ยนสปริงมาวันแรก ลองวัดดู โดยการเอาไม้บรรทัดมาสองอัน อันนึงวางบนหน้ายาง(วางให้อยู่ตรงกลางยาง) อีกอันใช้วัดระยะห่างของยางกับซุ้มครับ

มันเท่ากันเฉยเลย   พอต่อมาอีกประมาณ สามสี่วัน  ลองวัดใหม่ครับ ทีนี้ซ้ายสูงกว่าขวาประมาณครึ่งเซ็นครับ

พอมายืนดูเมื่อวาน รถมันดูต่ำกว่าวันที่โหลดมาแรกๆครับ   เลยลองมาต้งกระทู้ถามดูครับ
เปนเหมือนกันครับ ช่วงแรกเปลี่ยนมา ซ้ายขวายังไม่เข้าที่ ตอนนี้เกือบจะ2ปีละครับ เตี้ยติดซุ้มพอดีเด๊ะ 555