ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษาคุณJ!MMYหรือคนที่มี2คันนี้ครับ ระหว่างmazda3 2.0 กับ juke  (อ่าน 8789 ครั้ง)

ออฟไลน์ sanya

• Jr. Member
  • **
ปรึกษาคุณจิมมึ่เพราะเคยทดสอบทั้ง 2 รุ่นหรือคนที่ใช้ 2 รุ่นนี้อยู่ก็ได้ครับ mazda 3 bl  เครื่อง 2.0 กับ juke
ปัจจุบันใช้ mazda 2.0 bl อยากเปลี่ยนเป็น juke เพราะทางแถวบ้านไม่ดี เห็นพอลุยได้นิดหน่อย
ประกอบกับชอบในรูปทรงแต่ติดที่เครื่องแค่ 1.6 ลักษณะการใช้รถใช้ขับทางไกล 6-8ช.ม.
เป็นทางขึ้นเขา 5 ช.ม. เฉลี่ยเดือนละครั้ง ถัาใช้ juke ขับยาวๆ การเร่งแซง ความเมึ่อยล้า
จากการเดินทาง ต่างกันเยอะมั๊ยครับกับ mazda 3 กลัวขายmazda 3 ไปออกjuke
แล้วจะผิดหวังครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Mortred

• Sr. Member
ผมละกลัวออกแล้วผิดหวัง ลองมองกระบะ 4 ประตูน่าจะเหมาะกับการใช้งานของคุณ

ยังไงไปลองเทส ไดร์ที่ศูนย์เลยครับ

ออฟไลน์ Coat145

ขึ้นลงเขาบ่อยๆ..ขับไกลๆ...กระบะไหมครับ..ไหนๆก็เเฟนมาสด้า..BT-50 Pro 2.2AT ก็โอนะครับ
YARIS1.2 G 2013 ขาว
L33 2.0XL 2014 ดำ
Mercedes-Benz E350e Exclusive ดำ 2018
Mercedes-AMG GLC 43 4MATIC Coupé ขาว 2018
FORD RAPTOR 2.0 BI-TURBO 2019

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
ความแรงจูเก้ไม่ขี้เหร่หรอกครับ ถ้าไม่เค้นมัน ไม่บรรทุกนะ แต่จากที่นั่งหลัง คงแปลว่าอย่างมากก็นั่งกันสองคน ยังให้ผ่านครับ

ออฟไลน์ sanya

• **
ความแรงจูเก้ไม่ขี้เหร่หรอกครับ ถ้าไม่เค้นมัน ไม่บรรทุกนะ แต่จากที่นั่งหลัง คงแปลว่าอย่างมากก็นั่งกันสองคน ยังให้ผ่านครับ
ใช้คนเดียวครับถ้าเดินทางไกล นานๆถึงจะ2คน แต่อีก 4 เดือนลูกจะคลอดแล้ว
ผมละกลัวออกแล้วผิดหวัง ลองมองกระบะ 4 ประตูน่าจะเหมาะกับการใช้งานของคุณ

ยังไงไปลองเทส ไดร์ที่ศูนย์เลยครับ

ขึ้นลงเขาบ่อยๆ..ขับไกลๆ...กระบะไหมครับ..ไหนๆก็เเฟนมาสด้า..BT-50 Pro 2.2AT ก็โอนะครับ
BT 50 PRO มีแล้วครับ แต่เกียร์ธรรมดาขับไม่ค่อยถนัด รุ่นที่อยู่ในใจตอนนี้มีแต่juke
หรือไม่ก็โดดไปx1หรือคันทรีแมน มือ2แต่ต้องเพิ่มเงินเยอะ นอกนั้นรูปทรงไม่ถูกใจครับ
ชอบรถเล็กๆครับลุยได้บ้างนิดหน่อย

ออฟไลน์ Staples

Juke มี 2 เรื่อง ที่น่าด่า ไม่ใช่หน้าตามัน

1. QC ห่วย ฉีดน้ำใส่ฝากระโปรง น้ำเข้าห้องเครื่อง ถ้าฝนตกหนักๆ จะขนาดไหน
2. แคบเกินไป ผมขับ Swift ว่าแคบแล้วนะ Juke แคบกว่าอีก

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
Juke มี 2 เรื่อง ที่น่าด่า ไม่ใช่หน้าตามัน

1. QC ห่วย ฉีดน้ำใส่ฝากระโปรง น้ำเข้าห้องเครื่อง ถ้าฝนตกหนักๆ จะขนาดไหน
2. แคบเกินไป ผมขับ Swift ว่าแคบแล้วนะ Juke แคบกว่าอีก

แคบกว่า swift อีกเหรอครับ โหดนะเนี่ย
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ wersocute

• **
ขึ้นเขา 5 ชม.
เครียดแน่ๆครับ
ไปเก๋งดีเซลดีกว่านะ

ออฟไลน์ Tuna

• **
ถ้ากำลังจะมีลูก juke ไม่น่าจะเหมาะนะครับ
ข้างหลังใส่ของได้น้อยมาก
แค่รถเข็นเด็กคันเดียวก็เกือบจะใส่ไม่ลงแล้ว

ออฟไลน์ pakojang

• Newbie
  • *

แคบกว่า swift อีกเหรอครับ โหดนะเนี่ย

ผมใช้ swift อยู่มา confirm ว่าด้านหลังแคบกว่าจริงๆครับ ส่วนด้านหน้าจะพอๆกัน

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
เชียร์ BT50 ครับ แฟนมาสด้าเหมือนกัน

ออฟไลน์ ichok

เครื่อง1.6 ทางขึ้นเขารวม5ชม. ผมว่าไม่เวิค ทางยาวๆ6-8ชม.การเร่งแซงและความเมื่อยล้า ข้อนี้ผมว่ามันจะแย่กว่าคันเดิมนะครับ สรุปผมว่าเจ้าจูคมันไม่ค่อยใช่กับโจทย์ของจขกท.นะครับ แถมมีbt-50โปรใช้อยู่แล้วผมว่านั่นแหล่ะใช่ตามโจทย์เลยนะครับแค่ขับไม่ถนัดเท่านั้นเอง

ออฟไลน์ sajilki

• Full Member
ไม่อืด แต่ไม่มันนะครับ ทางขึ้นเขา แต่คิดว่าคงไม่ต่างจากมาสด้ามากนัก

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
ถ้ามี bt50 m/t แล้ว แต่ต้องการใช้รถที่ดูเป็นเก๊งส่วนตัว ขึ้นเขาลงเขา มีงบด้วย งั้นไปดูที่ตัวเลือก 2กับ3 แล้วเพิ่มอีกตัวคือ cx-5 ก็น่าจะเปนอีกหนึ่งตัวเลือกที่เหมาะกับการใช้งานของคุณ

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
พัลซ่าโบเลยคับ
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

np72

• บุคคลทั่วไป
หลังแคบสุดๆจริงๆครับ

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
ลืมฟร์อดไปอีกคันรึเปล่าครับ คู่กัด จุก เจ้านี้ผมว่าไม่ธรรมดา
อยากได้เก๋งแบบยกสูง ลองไปดูฟร์อดสิครับ ผมว่ามันน่าจะเหมาะกับ จขกท ที่สุด
รถใช้บนเขา มีเขา ขึ้นละลงบ่อย ควรใช้รถที่มี
awd รึเป็นรถ ขับ4wd มันจะดีกว่า ผมใช้ที่ภูเก็ต อารมย์มันต่างกันเลยนะ
รถขับ4กับรถขับ2 กินกว่ากันแค่นั้น แต่มั่นใจเวลาขับ จุกมองข้ามไปเลยครับ
ถ้าชอบสไตร์นี้ เชิญชมฟร์อด  :D รึไปเล่น suv ppvเลยครับ

ออฟไลน์ Mortred

เรื่องแคบไม่แคบนะครับ

ผมไปนั่งมาแล้วอยากบอกว่า เฟียสต้าที่เค้าว่าแคบยังนั่งแล้วรู้สึกแคบกว่าอีก

แนะนำไปลองนั่ง ลองขับให้ครบเลยครับ จะได้รู้เองว่ามันจริงอย่างที่เค้าว่ารึเปล่า

ออฟไลน์ mixza69

• **
ผมใช้สวิฟท์ ยืนยันอีกคนครับ

จุกแคบกว่า โดยเฉพาะส่วนหัว มันเตี้ยมาก

ออฟไลน์ sukhontha

....ผมใช้ x-trail อยู่  ขึ้นเขานี่เฉย ๆ นะไม่เหนื่อย  ดีกว่าเกียร์ธรรมดาหรือออโต้(บางคัน)อีก  เสียอย่างเดียว ไม่เร้าใจ  แบบไม่มีฟิลฯ..

ส่วนเจ้าจุก  ผมอ่านจากรีวิวคุณจิมมี่นี่  ใช้ได้เลย อาจจะดีกว่าเจ้าเอ็กซ์ของผมอีก  (หากไม่สนความเร็วเกินร้อยสี่สิบ)   ส่วนด้านหลัง  รูปทรงแบบนี้  มันก็ต้องแคบและเตี้ยเป็นธรรมดา....ผมว่าไปลองเลยครับ

ออฟไลน์ nithiyod

ผมว่าไหวอยู่นะครับ อ่านรีวิวมาช่วงล่างเทพน่าจะเล่นโค้งกันมันเลย

ออฟไลน์ chettaphong

• **
ลองไปดู nissan LIVINA ดูครับเพิ่งเปิดตัวไป

ออฟไลน์ Eak

• **
ที่ตอบกันมาจาิงมั่งไม่จริงมั่ง ด้าหน้านั่งสบายมากครับ สว่นหัวเหลืออาจเหลือมากกว่ารถเก๋งด้วย ด้านหลังนั่งสองคนสบายๆนะครับ เวลาขึ้นลงเท่านั้นที่แคบไปนิด ผมว่าเจ้าของ กระทู้ลองไปสัมผัสด้วยตัวเองดีกว่าครับ ส่วนตัวผม เทียบกับทีด้า 5 d 1.8 ใช้มา 4 ปี ยังเปลี่ยนเป็น จู๊คเลยครับ เพราะชอบในความสูงกำลังพอดี

ออฟไลน์ Tuna

• **
ที่ตอบกันมาจาิงมั่งไม่จริงมั่ง ด้าหน้านั่งสบายมากครับ สว่นหัวเหลืออาจเหลือมากกว่ารถเก๋งด้วย ด้านหลังนั่งสองคนสบายๆนะครับ เวลาขึ้นลงเท่านั้นที่แคบไปนิด ผมว่าเจ้าของ กระทู้ลองไปสัมผัสด้วยตัวเองดีกว่าครับ ส่วนตัวผม เทียบกับทีด้า 5 d 1.8 ใช้มา 4 ปี ยังเปลี่ยนเป็น จู๊คเลยครับ เพราะชอบในความสูงกำลังพอดี
เห็นด้วยครับ
จขกท ลองไปดูเองเวิร์กสุด
นิยามคำว่าแคบแต่ละคนมันต่างกัน
ผมก็ใช้Juke มาเกือบ3ปีแล้วก็ยังคิดว่ามันเล็กไปที่จะเป็นรถสำหรับคนมีครอบครัว

ออฟไลน์ honest

เครื่องยนต์ถ้าไม่ขับเร็วมากยังไงก็ไปได้ครับ จังหวะแซงก็กะดีๆหน่อย ผมว่าดีซะอีกเพราะรถสูงเห็นทางได้ไกลกว่า

ออฟไลน์ MUKIMIKU

• MEW
วันนี้ผมได้ไปมุดเจ้า juke มาหมาดๆ ผมสูง 180 นั่งตำแหน่งคนขับและปรับแบบว่านั่งขับแล้วสบายที่สุดไม่แคร์คนนั่งหลัง
จากนั้นลุกมามุดเข้าไปนั่งหลังคนขับ ต้องใช้คำว่ามุดจริงๆ ประตูหลังแคบมาก เมื่อเข้าไปได้แล้วผมก็พบว่ามันโคตรแคบครับ
ถ้านั่งหลังตรงชิดแนบเบาะ หัวจะติดหลังคา ที่วางขาโอเคเข่าไม่ชนเบาะหน้า แต่ก็นั่งไขว่ห้างกระดิกขาดุ๊กดิ๊กไม่ได้
แต่ถ้าผมสไลด์ก้นไปข้างหน้าหน่อย นั่งแบบไหลๆ หัวก็จะไม่ชนหลังคา แต่ผมต้องนั่งแหกขาหลบเบาะไม่ให้เข่าชนเบาะหน้า

ถ้าให้ผมนั่งเบาะหลังจากเมกาบางนาไปเซนทรัลบางนา อันนี้ผมยอมนั่ง
แต่ถ้าให้นั่งไปพัทยา ผมขอซื้อตั๋วขึ้นรถทัวร์ตามไปดีกว่า

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
คือยังไม่ได้เทสต์จูคนะ แต่ใช้ BL 2.0 เหมือนกัน ถ้ามองเรื่องอัตราเร่งผมว่าไม่ได้หนีกันมากนะครับ
เคยขับซิลฟี่ 1.6 มันก็โอเคนะ พอๆกับ BL แต่ไม่ได้ฟิล  คุณต้องเข้าใจบุคลิคเกียร์ CVT ก่อน อารมณ์มันไม่มันส์เหมือนออโต้ห้าสปีดนะ
ส่วนแฮนด์ริ่งไม่กล้าตอบ แต่เท่าที่ขับ BL มา แล้วโมช่วงล่างเพิ่ม เปลี่ยนสปริงเทอินสีทอง ใส่ค้ำ ริคจิค ล้อ 18 ยางซิ่ง อารมณ์มันเกาะมากๆนะ
เกาะแบบแน่นๆ น้องๆ อิมเลย ซึ่งผมว่า ถ้าเปลี่ยนเป็นจูค ก็ไม่น่าจะหนีกันมากครับ

แต่ข้อดีของจูค ผมว่ามันน่าจะประหยัดน้ำมันกว่า BL นะ กับสูงกว่าหน่อย อะไหล่อาจจะถูกกว่ามาสด้าครับ
นอกนั้น BL กินเรียบ
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
Sport Crossover

อย่าได้คาดหวัง พท.ด้านหลัง ของรถสปอร์ต

SUV ก็ไม่ใช่ Sport ก็ไม่เชิง 2 ประตู ก็ไม่คือ จะ 4 ประตูก็เล็กไป

มันคือ Fashion Car ครับ ถ้าชอบ ก็ชอบเลย แต่ถ้าหาเหตุผลมาซื้อ คงยาก

ออฟไลน์ aoddy1

ใช้คนเดียวครับถ้าเดินทางไกล นานๆถึงจะ2คน แต่อีก 4 เดือนลูกจะคลอดแล้ว

BT 50 PRO มีแล้วครับ แต่เกียร์ธรรมดาขับไม่ค่อยถนัด รุ่นที่อยู่ในใจตอนนี้มีแต่juke
หรือไม่ก็โดดไปx1หรือคันทรีแมน มือ2แต่ต้องเพิ่มเงินเยอะ นอกนั้นรูปทรงไม่ถูกใจครับ
ชอบรถเล็กๆครับลุยได้บ้างนิดหน่อย

เสียดายน่าซื้อเกียร์ออโต้ ผมใช้ขึ้นเขาใส่แค่ D ขับสนุกมากรถเกียร์เปลี่ยนเองได้ดีมาก เคยขับเกียร์ธรรมดาต้องค่อยเปลี่ยนเกียร์เอง และใช้เอนจิ้นเบรคตอนลงเขาขับไม่สนุกเท่าเกียร์ธรรมดา (แต่ถ้าทางราบโล่งๆผมยังชอบเกียร์ธรรมดาอยู่นะครับ)