ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องตกหลุมจนยางแตก 2 เส้น ไม่แน่ใจว่าลูกปืนแตกด้วยเปล่า  (อ่าน 3907 ครั้ง)

ออฟไลน์ momola

• Jr. Member
  • **
ตามหัวข้อเลยครับ ขับเส้นบายพาสชลบุรี วิ่งขวาสุดอยู่ๆ 10 ล้อหักพวงมาลัยจะกระแทกผมเฉย
ผมเลยต้องออกไหล่ทาง แต่ไหลทางช่วงนั้นดันมีหลุมลึก ผมมาด้วยความเร็วประมาณ 120 ตกกระแทกเต็มๆครับ
ยางด้านขวาแตก 2 เส้น แต่รถไม่เป็นอะไร
ตอนนี้ผมเปลี่ยนยางรุ่นเดิมเปะเลย
ขอสอบถามดังนี้ครับ

1 เวลาวิ่งเกิน 60 มันจะมีเสียง โหวงๆ ยังงัยไม่รู้ ดังมาก อันนี้มีสิทธิใช่ลูกปืนแตกไหม ถ้าใช่ผมต้องไปอธิบายบอกศุนย์ยังงัย
2 รถผมเพิ่งวิ่งมาได้ 10000 โล เข้าเช็คกะHonda ตามระยะตลอด ถ้าลูกปืนแตกจะมีค่าใช้จ่ายไหมครับ

ออฟไลน์ Tongnismo

• **
ยางแตกอย่างเดียว แม็กไม่แตก ไม่ร้าวหรอคับ  ตอนเปลี่ยน ได้ให้ช่างเช็คช่วงล่างด้วยไหมคับ
ความเร็วขนาดนี้ ยางกระแทกจนแตก น่าจะไล่เช็คเลยนะคับ ปลอดภัยกว่า
ยางแตกแบบนี้ ถ้าขอบหลุมไม่คม ก็ลงแรงมาก โช๊ค-บูต น่าจะไปด้วยนะคับ
ตั้งแต่ยางแตกมาก ขับไปเยอะรึยังคับ ลองส่องๆดูมีนำ้มัยซึมไหม เพื่อกระบอกโช๊คแตก
แล้วเปลี่ยนยางไปได้คุยกับประกันไหมคับ ผมว่า ลองคุยเครมกับประกันดู
เอารถไปเช็คช่วงล่าง อย่างละเอียดด้วยก็ดีนะคับ

ออฟไลน์ Mortred

• Sr. Member
ลูกปืนอาจจะแตกครับ

แล้วรู้สึกเสียงดังด้านไหนครับ

เช็คเบื้องต้นก่อนก็ได้ ไปที่ร้านยางให้เค้าเอาแม่แรงยก แล้วดูล้อข้างที่คิดว่าลูกปืนแตก เค้าจะเอาเครื่องจี้ล้อมาจี้แบบรูปข้างล่างนี้

พอล้อหมุนเค้าจะเอาเครื่องออก แล้วฟังเสียงที่ล้อครับว่ามีเสียงอะไรป่าว ถ้าไม่มีล้อหมุนไหลลื่นดี แสดงว่าไม่แตกครับ แต่ถ้าล้อมีเสียงและล้อหมุนแล้วไม่ไหลลื่นแสดงว่าลูกปืนแตกครับ

ก็เอาเข้าศูนย์ก็ได้ครับ ลูกปืนแตกศูนย์เค้าจะเปลี่ยนดุมให้ยกชุดเลย พอเปลี่ยนแล้วเค้าจะเอาดุมตัวเก่าคืนเรา เราก็ลองหมุนดุมตัวเก่าของเราที่เปลี่ยนออกมาถ้าลูกปืนแตกมันจะหมุนไม่ลื่น คือ หมุนฝืดๆ ครับ

ดังนั้น
1 เวลาวิ่งเกิน 60 มันจะมีเสียง โหวงๆ ยังงัยไม่รู้ ดังมาก อันนี้มีสิทธิใช่ลูกปืนแตกไหม ถ้าใช่ผมต้องไปอธิบายบอกศุนย์ยังงัย
มีสิทธิครับ บอกศูนย์ว่าช่วยเช็คให้หน่อยว่าลูกปืนแตกรึป่าว แล้วเค้าจะปริ้นซ์ใบประเมินราคามาให้เราดูครับว่าจะต้องเปลี่ยนอะไรบ้าง

2 รถผมเพิ่งวิ่งมาได้ 10000 โล เข้าเช็คกะHonda ตามระยะตลอด ถ้าลูกปืนแตกจะมีค่าใช้จ่ายไหมครับ
ถ้าลูกปืนแตกศูนย์ honda จะเปลี่ยนดุมล้อให้ใหม่เลย ราคาดุมล้อศูนย์ประมาณ 3 พันว่าบาทครับ

สุดท้ายวิ่งมาได้ 10,000 โล แล้วสลับยางยังครับ เพราะว่ายางควรสลับทุกๆ หมื่นโลครับ ไม่งั้น ยางจะกินไม่เท่ากันทำให้รถมีเสียงหอนได้

ออฟไลน์ Volta

• Hero Member
Fiesta ผมตกหลุมจนยางบวม 2 ครั้ง ลูกปืนล้อแตกทุกครั้งครับ
สวัสดีทุกๆคนครับ

• **
ไปศุนย์มาแล้วครับวันนี้ ศูนย์บอกมีเสียงจริงแต่หาสาเหตุไม่เจอ แต่ผมฟังยังงัยก็เสียงลูกปืน แต่ช่างบอกไม่แตกสงสัยต้องเปรื่ยนศุนย์

ไปศุนย์มาแล้วครับวันนี้ ศูนย์บอกมีเสียงจริงแต่หาสาเหตุไม่เจอ แต่ผมฟังยังงัยก็เสียงลูกปืน แต่ช่างบอกไม่แตกสงสัยต้องเปรื่ยนศุนย์

ลองเปลี่ยนศูนย์ดูครับ

หรือไม่งั้นง่ายๆ ก็ไปที่ Cockpit เลยครับให้ช่างขับแล้วนั่งไปด้วย

ขับเสร็จก็ให้ช่างเอาเครื่องจี้ล้อ มาจี้ล้อดูครับ ในขณะที่ล้อหมุนอยู่นั้นให้เราฟังเสียงที่ล้อดูเลยครับ รับรองรู้เลยว่าแตกไม่แตก

• **

หรือไม่งั้นง่ายๆ ก็ไปที่ Cockpit เลยครับให้ช่างขับแล้วนั่งไปด้วย

ขับเสร็จก็ให้ช่างเอาเครื่องจี้ล้อ มาจี้ล้อดูครับ ในขณะที่ล้อหมุนอยู่นั้นให้เราฟังเสียงที่ล้อดูเลยครับ รับรองรู้เลยว่าแตกไม่แตก
ขอบคุณครับพรุ่งนี้จะเข้าไป
ลองคิดเล่นๆนะครับถ้าไม่แตกแล้วเสียงวิ้งๆ มันมาจากไหน ประมาณว่าในรถอื้ออึงไปหมดเลย

ขอบคุณครับพรุ่งนี้จะเข้าไป
ลองคิดเล่นๆนะครับถ้าไม่แตกแล้วเสียงวิ้งๆ มันมาจากไหน ประมาณว่าในรถอื้ออึงไปหมดเลย

ไม่ยากครับถ้าเกิดว่าลูกปืนไม่แตกจริงๆนะ ไปดูที่ยาง ดูครับว่ามันเป็นรอยคลื่นป่าว หมายความว่า ยางเส้นนั้นไม่ได้ราบเรียบเสมอกัน ดังนั้นเวลาวิ่งรถย่อมเกิดเสียงดังแน่นอน ทั้งในความเร็วต่ำและความเร็วสูง แต่ของคุณเพิ่งจะหมื่นโลอาจจะไม่เกี่ยว เพราะยางไม่น่าจะไปไวขนาดนั้น ยังไงลองเช็คเบื้องต้น คือ ลูกปืนแตกก่อนครับ

ออฟไลน์ Volta

• Hero Member

ช่างศูนย์ไม่ได้เก่งเสมอไปครับ

ของผมหลังจากที่ตกหลุมแล้วมีเสียงหอน ก็เอารถเข้าศูนย์ให้ช่างดู สักพักช่างเดินมาบอกว่าเป็นที่ยางสึกเป็นบั้ง ซึ่งตอนนั้นรถผมเพิ่งวิ่งไปหมิ่นกว่าโลและเพิ่งาลับยางไป

เลยตัดสินใจแวะเข้าร้านยาง ไห้เขาเช็กไห้ ช่างก็ยกรถขึ้นแล้วหมุนล้อ จากนั้นข่างจะเอามือไปจับที่คานเทอร์ชั่นบีม(ล้อหลัง) ถ้าลูกปืนแตก เวลาจับที่คานขณะล้อหมุน มันจะรู้สึกสั่นๆ  ตรงกันข้ามกับล้อที่ลูกปืนปกติ มันจะนิ่ง

หลังจากนั้นผมกลับไปที่ศูนย์แล้วบอกช่างให้ทำตามวิธีของร้านยาง สุดท้ายก็ยอมรับว่าลูกปืนแตกจริงๆ และทำเรื่องเคลมให้แต่โดยดีครับ
สวัสดีทุกๆคนครับ