ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความคิดเห็นเรื่องหลอดไฟledในบ้าน(ไม่เกี่ยวกับรถ)  (อ่าน 16114 ครั้ง)

ออฟไลน์ sukhontha

• Hero Member
  เนื่องจากตอนนี้บ้านอยู่ในขั้นตอนสุดท้ายของการสร้าง  ตอนนี้จะต้องเลือกหลอดไฟ  ตั้งใจใช้ led ทั้งหมด53หลอด...(ตอนเดินสายไฟ  บอกช่าง  จัดให้ตามความเหมาะสมก็แล้วกัน)  บ้านสองห้องนอน  แต่สามห้องน้ำ  เฉลียงกว้าง...

มาถึงเรื่องที่จะปรึกษา  เห็นโฆษณาตัวหนึ่ง  หลอดไฟขายเป็นเซ็ท ชุดใหญ่หากจำไม่ผิด 21 หลอด  ราคาหมื่นเศษ  ตกหลอดละ  ห้าร้อยกว่า....  พร้อมรีโมท 3  ตัว
          คุณสมบัติ  ...มีดีมเมอร์ลดความเข้มในตัว....เลือกสีวอร์ม  หรือไวท์ได้ในตัว  ควบคุมด้วยรีโมท  หรือไอโฟนก็ได้.....วารันตี 2  ปี

ข้อกังวล  เมื่อมีคุณสมบัติแบบนี้  โอกาสที่จะเสียหายเร็วกว่าที่ควรจะเยอะมากขึ้นหรือไม่  ส่วนตัวที่เจอปัญหา  จะเป็นที่ตัวไดรเวอร์(แปลงไฟ)ไปก่อนเสมอ

สำหรับราคา  รับได้  ประมาณสองเท่าของหลอดปกติ   กลัวตอนเสียหายแล้วไม่ได้ดังที่ให้ไว้   ขอปรึกษาดังนี้

1.    สมควรที่จะลองใช้ดูหรือไม่ครับ....
            2.    หากท่านใดทดลองใช้แล้วได้ผลเป็นประการใดกรุณาชี้แนะด้วยครับ...
****ส่วนยี่ห้อ  ไม่กล้าบอกเดี๋ยวเป็นการโฆษณา  มีอยู่ในยูทูปครับ.....

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับความคิดเห็นครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

หลอดแบบไหนครับ ที่บ้านผมก็กำลังเริ่มเปลี่ยน โดยใช้แบบที่เสียบทดแทนหลอดตะเกียบแบบเดิมได้เลยน่ะครับ

keanetona

• บุคคลทั่วไป
ผมลองซื้อหลอดแบบขั้วเกลียว E27 มาทดลองใช้แล้วครับ สว่างดี

ออฟไลน์ Kittisak

• Jr. Member
  • **
  • Ability Without Opportunity Means Nothing
ผมขายหลอดไฟแอลอีดี และ เม็ดแอลอีดีแบบSMD มาตั้งแต่ปี 2005
เคยเป็นตัวแทนจำหน่ายให้ Osram, Samsung, Rivertech, Dominant, etc จนปัจจุบันจำหน่ายหลอดไฟแอลอีดีในเครือ HP ยี่ห้อ Avago ครับ
จำนวนขั้นต่ำของผมคือ 1,000 หลอด เพราะฉะนั้นคุณไม่ใช่ลูกค้าผมแต่ประการใด เพื่อนๆที่อ่านคอมเม้นท์ผมไม่ต้องตกใจว่าผมจะขายของครับ
ผมอ่านดูแล้วที่คุณต้องการน่าจะเป็นหลอด T8 ที่ใช้ทดแทนฟลูออเรสเซ้นส์ใช่ไหมครับ...
ขอแนะนำสั้นๆจากประสพการณ์ส่วนตัวผมเอง หากเป็นผมจะไม่เลือกโดยเน้นฟังก์ชั่นหรือลูกเล่นต่างๆครับ ผมเน้นความเสถียรและอายุใช้งานนานๆดีกว่า...
รับประกันแค่2ปี ไดรเวอร์ของเค้าอาจทนได้จริง คุณก็ลองใช้ได้ครับ (ถ้าแอลอีดี18วัตต์แทนหลอดปกติ36วัตต์คุณก็คืนทุนปีนิดๆคุ้มแล้ว)
แต่ก็ต้องยอมรับว่ามีความเสี่ยงสูงที่จะต้องเคลมจุกจิกเสียเวลาเองในกรณีที่วงจรเหล่านั้นเสียระหว่างประกัน2ปีนี้ครับ
ลองดูๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 24, 2014, 02:34:54 โดย Kittisak »
“Today I will do what others won't, so tomorrow I can accomplish what others can't”

ตามนี้ครับ

ปัญหาที่พบ  เมื่อใช้ หลอดพวกนี้  คือไดรเวอร์  แปลงไฟ 220 ลงมาเป็นยี่สิบสามสิบโวลท์  มันชอบเสีย......ตัว led  มันไม่ค่อยเสีย

แต่เจ้าตัวนี่มี  ...ไดรเวอร์+ดีมเมอร์+ไวเลส+วอร์ม+ไวท์.....     มีอยู่ในหลอดเดียวกัน?   .....กลัวมันใช้ได้ไม่นาน เพราะบรรจุหลายอย่างเข้าไปในตัวมากจัง

ออฟไลน์ Kittisak

• Jr. Member
  • **
  • Ability Without Opportunity Means Nothing
จากคลิป ดูราวๆ5watt เองครับ ไม่คุ้มเลย
แต่ถ้าพอใจความสวยงามและรับความเสี่ยงสูงได้ ก็ซื้อได้ครับ
“Today I will do what others won't, so tomorrow I can accomplish what others can't”

จากคลิป ดูราวๆ5watt เองครับ ไม่คุ้มเลย
แต่ถ้าพอใจความสวยงามและรับความเสี่ยงสูงได้ ก็ซื้อได้ครับ

ถูกต้องครับ  เขาเคลมว่า 5 - 7 วัตต์  ซึ่งตามท้องตลาด  ธรรมดา ก็อยู่ประมาณ สองร้อยบวกลบ...หลอดนี้คูณสองเข้าไป  ประมาณนั้น  ซึ่งห้องแต่ละห้องที่ผมใช้  ประมาณ 7 หลอด  ....

ออฟไลน์ mick

Led หรี่แล้วกระพริบ เชื่อผม ไปซื้อหลอดเทพจาก ร้านไฟโดนเฉพาะแถว cdc ยี่ห้อ philips เป็นชุด ทั้งหลอดทั้งหม่อแปลง บอกหรี่ได้ ชุดละเป็นพันๆ
เอามาใส่คอนโด กระพริบครับ

สืบมาเยอะ หรี่ไม่ได้ กระพริบ อยากลองตามใจนะครับ